Dính thắng lưỡi

Re: Dính thắng lưỡi

Gửi bàigửi bởi 747905 » T.Năm Tháng 10 15, 2009 1:23 am

Em xin bổ sung 1 thông tin mới hỏi được là Viện 108 có sử dụng kỹ thuật cắt bằng laser không gây chảy máu nên không cần kiêng khem gì trong ăn uống,vết cắt chỉ khiến bé thấy dát dát, nên cho bé ăn đồ mát để dịu chỗ đau.
747905

Gửi bàigửi bởi con cò bé bé » T.Năm Tháng 10 15, 2009 1:39 am

Em chào chị. Cảm ơn chị đã dẫn tận link cho em nhé, hic, sáng em vội cuống lên tìm mà không ra. Đọc và tham khảo các thông tin của chị em cũng thấy vỡ ra. Theo như hình ảnh chị post thì nhóc nhà em giống hình đầu ấy, nghĩa là bị tương đối nặng. Phanh lưỡi của cháu dính ngay phần đầu, làm co lưỡi cháu khi thè ra có hình trái tim và cháu khó uốn lưỡi lên hàm trên được. Cháu nói rất sớm và hay nói nhưng có lẽ là do phanh lưỡi khiến từng âm từ rất khó tròn vành, rõ nét dù em rất tập thường xuyên với bé.
Chị ơi, nếu với trường hợp dính nặng như con em hiện nay giải pháp phẫu thuật có phải là tốt nhất không? Cháu 2,5 tuổi. Trộm vía cũng khá khỏe mạnh, nhanh nhẹn. Nếu phẫu thuật ở lứa tuổi này lựa chọn phương pháp gây tê hay gây mê? Bác sĩ sẽ cắt bằng laze hay phương pháp nào ạ? Có phải khâu nhiều và chế độ kiêng khem thế nào ạ?
Ôi, em lo quá đi mất. Không dưng con lại bị thế này. Em chỉ sợ con đau hay ảnh hưởng gì gì thì chết mất.
Mong bác sĩ - chị tư vấn giúp em nhé!
Em mong tin chị nhiều!
Em Nga - mẹ cháu Cò Bông.
con cò bé bé

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 10 15, 2009 11:22 am

Phần trả lời từ chuyên viên Cùng Nhau Vượt Khó

Chào Cò Bông. Con tìm thấy chỗ hẹn của bác với con rồi. Giỏi ghê! Thế từ giờ có gì thì sang đây nhé. Cà phê bên kia bác chả có giờ vào. Mà con thưa với mẹ đừng gọi bác là bác sĩ nhé. Thêm chữ "sĩ" vào làm gì. Bác chỉ có cái cao học thôi mà.

Chị ơi, nếu với trường hợp dính nặng như con em hiện nay giải pháp phẫu thuật có phải là tốt nhất không? Cháu 2,5 tuổi. Trộm vía cũng khá khỏe mạnh, nhanh nhẹn. Nếu phẫu thuật ở lứa tuổi này lựa chọn phương pháp gây tê hay gây mê? Bác sĩ sẽ cắt bằng laze hay phương pháp nào ạ? Có phải khâu nhiều và chế độ kiêng khem thế nào ạ?
Ôi, em lo quá đi mất. Không dưng con lại bị thế này. Em chỉ sợ con đau hay ảnh hưởng gì gì thì chết mất.

Các bác sĩ mình làm việc chung tại Hoa Kỳ thì thường chọn laser. Kế tiếp mới là gây tê. Cuối cùng là gây mê.

Về số mũi khâu thì tùy ở bé lớn hay nhỏ. Con bạn còn bé, có lẽ không nhiều mũi khâu bằng các em đã lớn. Về kiêng khem, bé không ăn đồ gì trong vài ngày trừ uống nước súp. Các bé cũng thích ăn kem.

Đây chỉ là tiểu phẫu, dĩ nhiên con sẽ đau một chút, khó chịu hơi nhiều nhiều. Nhưng bạnkhông cần lo quá đâu.

Mình nghĩ nếu bạn đã thấy lưỡi của con so với hình, có thể phẫu thuật là cần thiết. Tuy nhiên, phẫu thuật hay không, tập phát âm vẫn quan trọng. Sau phẫu thuật vẫn phải tập ráo riết.

Bạn nên quay lại gặp bác sĩ hỏi cho rõ: phẫu thuật loại nào? Bao nhiêu mũi khâu? Kiêng khem ra sao? Bao lâu thì lành? Tập tành ra sao?

Mình làm việc ở môi trường khác với Việt Nam, nên có thể có những chi tiết hơi khác, và rồi có thể có những chi tiết rất khác. Bạn tìm bác sĩ của con hỏi ngay đi, rồi cho mình biết nhé.

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi con cò bé bé » T.Năm Tháng 10 15, 2009 10:44 pm

Nguyen,Anh đã viết:Phần trả lời từ chuyên viên Cùng Nhau Vượt Khó

Chào Cò Bông. Con tìm thấy chỗ hẹn của bác với con rồi. Giỏi ghê! Thế từ giờ có gì thì sang đây nhé. Cà phê bên kia bác chả có giờ vào. Mà con thưa với mẹ đừng gọi bác là bác sĩ nhé. Thêm chữ "sĩ" vào làm gì. Bác chỉ có cái cao học thôi mà.

Các bác sĩ mình làm việc chung tại Hoa Kỳ thì thường chọn laser. Kế tiếp mới là gây tê. Cuối cùng là gây mê.

Về số mũi khâu thì tùy ở bé lớn hay nhỏ. Con bạn còn bé, có lẽ không nhiều mũi khâu bằng các em đã lớn. Về kiêng khem, bé không ăn đồ gì trong vài ngày trừ uống nước súp. Các bé cũng thích ăn kem.

Đây chỉ là tiểu phẫu, dĩ nhiên con sẽ đau một chút, khó chịu hơi nhiều nhiều. Nhưng bạnkhông cần lo quá đâu.

Mình nghĩ nếu bạn đã thấy lưỡi của con so với hình, có thể phẫu thuật là cần thiết. Tuy nhiên, phẫu thuật hay không, tập phát âm vẫn quan trọng. Sau phẫu thuật vẫn phải tập ráo riết.

Bạn nên quay lại gặp bác sĩ hỏi cho rõ: phẫu thuật loại nào? Bao nhiêu mũi khâu? Kiêng khem ra sao? Bao lâu thì lành? Tập tành ra sao?

Mình làm việc ở môi trường khác với Việt Nam, nên có thể có những chi tiết hơi khác, và rồi có thể có những chi tiết rất khác. Bạn tìm bác sĩ của con hỏi ngay đi, rồi cho mình biết nhé.

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK

Em chào chị!
Cảm ơn bác và nhóm chuyên gia đã tư vấn cho em.
Em đang hẹn chiều nay hỏi lại bác sĩ theo đúng những gì chị chỉ dẫn.
Cháu gái bác trộm vía rất nhanh nhẹn, cháu hay nói và các câu rất hoàn chỉnh, có tính lập luận, ở nhiều góc độ được đánh giá là 1 cô bé thông minh hóm hỉnh. Em luôn khuyến khích để cháu nói chuẩn từng từ. Cháu nhận thức được từ nào cháu nói ngọng và luốn cố gắng để sửa đúng theo mẹ, tuy nhiên cháu cố nhưng phanh lưỡi cản trở cháu. Em cũng công tác trong ngành giáo dục nên luôn ý thức được rằng việc uốn nắn, chỉ dẫn, luyện tập với con là điều quan trọng nhất. Tuy nhiên, nếu có những rào cản thuộc về thể chất mà dù có sự cố gắng vẫn không đạt hiệu quả hoặc hiệu quả không cao thì có lẽ cần có sự tác động của y học để xử lí ; vậy ta sẽ thực hiện theo cách thức đó.
Bác ạ, em sẽ bình tĩnh hơn trong việc này.
Rất cảm ơn bác vì những lới khuyên quý báu từ chuyên môn và kinh nghiệm của bác.
Sau khi post bài này mẹ cháu đi cùng bố đến hỏi lại kĩ bác Nhã đấy.
Em sẽ báo cụ thể tình hình cho bác nhé!
Cảm ơn rất nhiều trang web bổ ích và thịnh tình của bác. Hi
Em Nga - mẹ cò Bông.
con cò bé bé

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 10 15, 2009 11:06 pm

Chào Cò Bông, Cò Bông xin với bố mẹ cứ bình tĩnh. Bác nghe nói là có phẫu thuật laser đấy. Mà nếu đúng thế thì con chỉ khó chịu vài tiếng đồng hồ thôi, chẳng chảy máu chảy me gì nhiều. Vết sẹo cũng dễ lành thôi. Con nói với bố mẹ nhớ viết mọi thứ xuống mảnh giấy để mà hỏi, nếu không bác sĩ bận rồi lại năm lần bảy lượt mà vẫn chưa hỏi hết những gì cần thiết.

Ngay bây giờ, mẹ Cò Bông nên ghi lại những phụ âm mà con đang ngọng, rồi chuẩn bị một loạt từ ngữ mà dậy con. Bác đã chỉ cho bác 74... gì đấy, bác quên cả nick ấy rồi (vì nhiều số quá :P ).

Ngay khi con đi phẫu thuật về, bảo mẹ cho bác biết với nhá. Con được ăn kem đấy, nhớ đòi! Khi con đã chuẩn bị tập âm lại, con nói mẹ tiếp tục vào đây để bác phụ với. Mà con bảo mẹ có chuyện gì thì cho con biết trước. Nếu con biết lý do, con sẽ đỡ chống đối và lo sợ.

Thôi Cò can đảm lên đi phẫu thuật để mà nói rõ với bạn với bè, lại nói giỏi nữa. Con dám đi ăn đêm lộn cổ xuống ao kia mà, sợ gì vài mũi khâu, phải không?

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi 747905 » T.Hai Tháng 10 19, 2009 1:31 am

Chị thân mến
Theo hướng dẫn của chị,em về đã liệt kê 1 danh mục các từ con ngọng thì trời ơi, nhiều ngoài sức tưởng tượng. Ngoài âm l, n thì hầu như các âm khác đều bị chuyển thành c. Ví dụ:
ch, tr, t đ, d th, s đều chuyển thành c hết
V chuyển thành p
bên cạnh đó dấu hỏi và ngã đều chuyển thành nặng hết
sau mấy ngày vừa rồi mẹ cháu dạy cháu phát âm. kết quả là khi cháu nói vẫn nói 1 tràng không chú ý uốn lưỡi và để lưỡi đúng chỗ. Còn khi đọc thẻ, hay nói các từ thì kết quả là (em mới áp dụng cho: t, đ, v)
T: nói được khoảng 50% nếu chú ý để lưỡi đúng vị trí (ta, ti, te) tuy nhiên khi nói "tờ" thì không nói được. tức là gặp rắc rối với thanh huyền
Tương tự với đ, v cũng như vậy. âm vờ cháu toàn bậm môi nói nên toàn thành P: "pâng ạ"
Tình hình luyện của mẹ con cháu cũng khá gian nan, vì cu cậu không chịu hợp tác ạ, nói đc vài từ là chán. Cô giáo thì xin nghỉ k dạy cháu nữa đúng lúc mẹ cháu cần :(
Em tóm tắt tình hình luyện của cu cậu nhà em, nhờ chị tư vấn dùm em mức độ của cháu với
Em có thông tin này muốn share với các mẹ có cùng hoàn cảnh: hôm nay em ra phòng khám Việt An 54Trần Quốc Toản HN. Ở đó có nhận luyện phát âm cho trẻ ngọng (có cả trẻ tự kỷ, CPT, khiếm thính). Em không biết chất lượng thế nào, nhưng những gì em hỏi đc là buổi đầu bác sỹ Hạnh_khoa phục hồi chức năng BV bạch Mai khám, còn luyện là do các cô KTV luyện 1 trò-1 cô. 75K/buổi (45phút). có 2 cơ sở: cs1 54Trần Quốc toản có 2 cô, cs2 ở gần Vincom có 3 cô. bố mẹ có thể học cùng con. Hôm nay em mới hỏi đc thế ạ, em có xem qua phòng khám và phòng học, có nhắn tin cho 1 phụ huynh có con học ở đấy để hỏi về mức độ tiến bộ nhưng chắc lâu ngày k lên mạng nên k thấy hồi âm em. Em có nghe cô KTV ở đấy nói chuyện với nhau là hôm nay học sinh luyện ngọng 19 tuổi báo nghỉ học.hiện tại em cũng chả có nguồn thông tin nào về nơi luyện phát âm ngoài chỗ này nữa, nên em định thử xem sao. Em mong tin bác Tường Anh và mẹ Cò Bông ạ.
747905

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 10 19, 2009 11:21 am

Chị thân mến
Theo hướng dẫn của chị,em về đã liệt kê 1 danh mục các từ con ngọng thì trời ơi, nhiều ngoài sức tưởng tượng. Ngoài âm l, n thì hầu như các âm khác đều bị chuyển thành c. Ví dụ:
ch, tr, t đ, d th, s đều chuyển thành c hết
V chuyển thành p
bên cạnh đó dấu hỏi và ngã đều chuyển thành nặng hết
sau mấy ngày vừa rồi mẹ cháu dạy cháu phát âm. kết quả là khi cháu nói vẫn nói 1 tràng không chú ý uốn lưỡi và để lưỡi đúng chỗ. Còn khi đọc thẻ, hay nói các từ thì kết quả là (em mới áp dụng cho: t, đ, v)
T: nói được khoảng 50% nếu chú ý để lưỡi đúng vị trí (ta, ti, te) tuy nhiên khi nói "tờ" thì không nói được. tức là gặp rắc rối với thanh huyền
Tương tự với đ, v cũng như vậy. âm vờ cháu toàn bậm môi nói nên toàn thành P: "pâng ạ"

Ôi, mẹ nó giỏi quá, đã làm điều mà mình đề nghị, mà lại làm ngay! Tuy nhiên, nhìn danh mục các âm ngọng của con thì không được chóng mặt. Từ từ chứ, con còn bé mà!

Thực sự, ch, tr, th, s, t... là âm khó. Tuy nhiên, vì ngọng nhiều nên tập cho con là tốt hơn.
Nếu con nói được /n/, con sẽ nói được /đ/ và /t/ vì lưỡi có đưa lên được chân răng trên.
Về /v/, bạn phải dậy con vị trí của răng trên và môi trước. Bạn bôi tí đường hay mật ong gì đó vào môi ấy, rồi dậy con lấy răng để vào chỗ đó.
Bạn đừng dậy /v/ cùng lúc với /t, đ/ vì hai vị trí khác nhau, sẽ khó cho con.
Về dấu, bạn chọn chữ nào con đã nói được. Dễ nhất là "la, lá, là, lả, lã, lạ". Ở dấu hỏi và ngã, bạn sẽ thấy tốn nhiều thời gian hơn vì đây là h ai dấu khó nhất. Nếu muốn, bạn cứ tập la, lá, là, lạ trước đã.

Mọi từ bạn tập chỉ nên ở độ từ đơn thôi. Khi nào âm khó và mới thì bạn tập ở độ phụ âm trước. Đừng cho vào trong câu. Sau khi tập xong, bạn sẽ thấy con cứ ngọng líu ngọng lo. Không sao. Con cần thời gian để thói quen phát âm cũ bị đẩy lùi. Những giờ luyện âm cũng chính là luyện lại cho bộ não của con việc điều khiển môi lưỡi.

Khi dậy con, con nào cũng sẽ đòi chạy chơi thay vì ngồi học. Bác tườnganh đây còn đòi đi chơi thay vì đi học cơ mà! Bạn phải có thưởng, có phạt thì mới dễ cho con. Bạn làm cái hình đồng hồ, cứ đúng lúc vị trí của kim dài kim ngắn trên đồng hồ treo tường vào đúng vị trí của đồng hồ mẹ vẽ, thì alê con vào bàn học. Như vậy dễ cho con đáp ứng. Rồi bạn cũng có cái đồng hồ thứ nhì cho con biết lúc nào thì con học xong. Con chưa có ý thức thời gian nên mẹ phải làm thế cho con bớt chạy.

Thử xem nhé.

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi 747905 » T.Hai Tháng 10 19, 2009 6:48 pm

em cảm ơn chị, em biết vụ luyện âm này phải kiên trì lắm, không đơn giản chỉ 1-2 tháng là xong. Em chỉ thấy cái khó là cháu không nghiêm túc thôi. Em cũng biết phải đưa ra luật cho cháu. Nhưng hiện tại cháu chỉ thành thói quen khi đến giờ học với mỗi cô.
Em có quan sát và suy nghĩ rất nhiều, em muốn hỏi chị điều này: em thấy khi cháu lè lưỡi hết cỡ thì cái đầu nhọn của lưỡi toàn cụp ngược vào trong (lộn xuống phía môi dưới)vì dây thắng kéo lại mà.Em rất băn khoăn, nhất là hôm qua cháu có đi khám 1 bác sỹ TMH, bác sỹ ấy nhận định cháu hơi dính, và bs ấy kể là hôm trc bác ấy có cắt laser cho 1 anh 20tuổi (nhưng em hỏi thì bảo là anh ấy không ngọng). Nói chuyện này nghe hơi buồn cười, k biết có phải bác sỹ vui tính nên nói đùa khôgn, bs ấy kể anh ấy dính thắng lưỡi k hôn ng iu đc :lol: .
em đang suy nghĩ là có lẽ gì thì gì, có lẽ đi cắt cho con nó đc BT như các bạn khác.Em muốn xin ý kiến chuyên môn từ chị ạ.
747905

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 10 19, 2009 9:35 pm

Bạn làm mình buồn cười quá, nhưng chuyện đó không sai đâu. Bạn cứ ngẫm nghĩ sẽ thấy đúng đấy, lưỡi không lè ra ngoài được, làm sao mà... kiss?

Nếu bên đó có cắt laser, mình nghĩ là nhẹ nhàng lắm bạn ạ. Bạn thử đưa con đi hỏi xem đường cắt dài ngắn ra sao. Nếu con không ngọng, mà lưỡi ngắn làm con mất tự tin, không dám đi "cưa" cô nào thì làm sao mẹ nó có con dâu?

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi 747905 » T.Ba Tháng 10 20, 2009 7:43 pm

đúng là nghe có vẻ buồn cười, nhưng lại là đời thực chị nhỉ.Hôm qua,em đã thuyết phục đc ông xã đưa con đi cắt rồi chị ạ. Bây giờ đợi cháu khỏi ho, và bố cháu thu xếp nghỉ phép thì tụi em đưa con đi khám luôn ạ.
747905

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.59 khách.