Dính thắng lưỡi

Re: Dính thắng lưỡi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 10 20, 2009 9:21 pm

À, có lý do kia nên ông xã dễ thông cảm cho con trai phải không? Vậy là tốt. Đồng vợ đồng chồng, tát biển đông cũng cạn. Tuy nhiên, bạn nhớ là cắt xong phải tập ráo riết để con biết kiểm soát cử động của lưỡi mà phát âm cho chính xác nhé. Hồi đó lưỡi bị gò bó, mai mốt tự do, sẽ... lắt la lắt lẻo một thời gian. :P
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi 2Sagittaires » T.Năm Tháng 6 24, 2010 11:57 pm

Chào 747905,

Mình ở HN, tình cờ tìm được những chia sẻ rất hữu ích của bạn trên diễn đàn v/v cắt thắng lưỡi cho con. Mình cũng đang định cắt thắng lưỡi cho con trai 6 tuổi, nên muốn hỏi kinh nghiệm của bạn. Chắc hiện bé của bạn nói đă rất tiến bộ rồi?
Nếu có thể bạn cho mình xin email và tel MB vào đ/c sau nhé: nttnhung2010@gmail.com
Cảm ơn bạn rất nhiều,

Thân mến,
2Sagittaires
2Sagittaires

Gửi bàigửi bởi 747905 » T.Năm Tháng 9 23, 2010 12:08 am

Em chào chị
Lâu lắm rồi, hôm nay em lại quay lại topic của mình để báo cáo kết quả và xin chị tư vấn tiếp ạ
1 năm trước, theo lời giới thiệu của mẹ bé cò bông, em cũng đến khám cùng bsỹ mà bé Cò bông khám, vất vả xếp hàng, chờ đợi mất cả buổi đã đành, nhưng không hiểu sao bé Cò bông thì được phẫu thuật ngon lành rồi ạ, còn bé nhà em đến lượt thì bsỹ bảo lịch mổ kín đến tận tháng 4/2010 (6 tháng sau). bsỹ nói là bệnh viện chủ trương không phẫu thuật ngay nữa, mà yêu cầu gia đình đưa con về luyện 3-6 tháng rồi mới phẫu thuật, như vậy hiệu quả mới cao. Hic, em thấy bé nhà em chỉ hơi dính chút xíu, đi gặp bsỹ này lần trước nói là chỉ mất 15 phút bố mẹ giữ con, bác bấm tý là xong. vậy mà sau 1 tuần, bác lại nói thế.
Em cho cháu về và đi luyện âm ạ. 1 tuần 3 buổi , mỗi buổi 45phút. Sau khoảng 4 tháng cô giáo cho cháu “ tôt nghiệp” ạ. Trộm vía là cháu tiếp thu tốt lắm, nên hết hẳn ngọng, nói rõ ràng không chỉ các âm mà cả dấu hỏi, ngã nữa.
Niềm vui của em được mấy tháng tiếp theo ạ. Nhưng đến hôm nay, em lại lo rồi, em nhận thấy cháu không nói được chữ “ r” chị ạ, mà nói là “d”. Chắc tại trước cháu ngọng quá nên khi tiến bộ, mẹ vui quá, chả nhận ra. hic.
Chị ơi tư vấn dùm em với, luyện chữ R thì hướng dẫn bé như thế nào cho bé dễ hiểu hả chị, em làm mẫu mãi mà k thấy bé bắt trước được. Bé tiến bộ đến mức này rồi, có cần thiết phải đi cắt nữa không hả chị?
Em viết dài dòng thế này để liền mạch thông tin từ năm trước ạ. Rất mong tin chị ạ
747905

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 9 24, 2010 9:35 am

Chào em,

Thắng lưỡi nếu dính ở độ làm phiền đến phát âm, em sẽ thấy bé ngọng những phụ âm t, đ, l, n, nh... Nghĩa là những phụ âm cần đưa đầu lưỡi lên răng trên. Những phụ âm c, g, kh, d... thì không phải vì thắng lưỡi.

Em xem lại xem những phụ âm chị kể thì bé còn ngọng không nhé. Về /r/ mà nói thành /d/, chuyên viên ngôn ngữ trị liệu chỉ đề nghị luyện âm khi con đến 7-8 tuổi. Bé hơn thế thì không đâu. Phần lớn, bé nghe và tự sửa vì dưới 8 tuổi thì bé chưa bị đòi hỏi phải thuần thạo âm /r/. Em đọc chuẩn phát triển âm thanh sẽ thấy tuổi thành thạo của các âm. Nếu đã đến tuổi tập, em thử tự mình đưa lưỡi lên để chuẩn bị nói "ra" chẳng hạn, em sẽ thấy lưỡi đặt ở đâu. Khi em biết vị trí môi lưỡi, em dậy lại cho con.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Quathongvtv » T.Hai Tháng 7 08, 2013 7:19 pm

E chào chị Nguyen Tuong Anh,
e rất mừng vì đọc được những tư vấn của chị và những lời động viên chị dành cho các bà mẹ có con bị dính thắng lưỡi.
không biết bây giờ chị và các mẹ có còn trao đổi và chia sẻ thông tin với nhau nữa hay không. Nhưng quả thực e rất muốn biét các con đã cắt thắng lưỡi thành công chưa,và thể trạng các con hiện nay thế nào.
Con trai bé bỏng của e cũng không may bị dính thắng lưỡi. Hiện nay cháu đc 8 tháng.trộm vía con mạnh khỏe và nhanh nhẹn.
Vợ chồng e đã thấy con có dây phanh lưỡi dính hơi sát ngoài đầu lưỡi từ lúc 4 tháng,nhưng vì nghĩ con còn nhỏ nên lưỡi chưa phát triển.
tuần trc e cho con đi khám sốt,và nhân tiện nhờ bsy xem lưỡi con có bình thường ko thì mới biết con bị dính thắng lưỡi. E rất lo lắng vì sợ ảnh hưởng đến khả năng ngôn ngữ của con. E đã tìm hiểu và dc bíêt bé dưới 1 tuổi thì việc tiểu phẫu sẽ đỡ phức tạp hơn. Nhưng thực dự e rất lo lắng và thương con. Cứ mỗi lần nghĩ con sẽ phải lấy mau,và động chạm dao kéo là e thấy tim mình đau nhói.
chị có thể cho e biết thể trạng của các bé đã cắt thắng lưỡi ở độ tuổi như bé nhà e xem các bé sau tiểu phẫu thế nào. Có bé nào bị biến chứng gì không,và có bị ảnh hưởng đến sức khỏe của các con không ạ.
e rất mong nhận dc tin của chị. E đang chuẩn bị cho bé đi khám bsy chuyên khoa RHM để quyết định cắt thắng lưỡi cho con. Mong chị cho em biết thông tin sớm ạ!
Quathongvtv

Gửi bàigửi bởi thuydove » T.Năm Tháng 1 09, 2014 11:47 pm

Chào cả nhà. Đọc bài này của chủ top đến nay cg đã 3 năm, thấy chủ thớt cg cho đi khám và tự dạy con ko cần pẫu thuật nữa. Con mình bây h đc 18 tháng, cg bị dính thắng lưỡi, đọc nhiều diễn đàn thấy việc pẫu thuật hay ko đều cần pải nhờ 2 chuyên gia, 1 về răng hàm mặt, 1 về pát âm. con mình thì về nói, tv 18 t nh cháu nói nhiều hơn các b đồng lứa, thuộc gần hết các bài hát Xuân Mai , nh do chủ quan nghĩ các con đang tuổi học nói nên cách pát âm của cháu ko đc tròn vành. hững âm cháu ko nói đc là âm Kh - Th - Ương...., các âm t ,n, đ, l thì thi thoảng đc , thi thoảng ko. Mẹ cháu tự an ủi sẽ huấn luyện cg cháu để ko pải pẫu thuật. Nhờ b có thể hí sẻ thêm cách luyện âm cho cháu đc ko? Mình tham khảo thấy nhiều trg hợp, ng bảo pẫu thuật nhanh, ng bảo lâu, nh duy cho cg thì cái vụ dính thắng lưỡi này moiix con cũng có mỗi kiểu, ít thì bấm, nặng thì cắt, rồi có bé mấy tháng bấm, sau lớn vẫn pải cắt...v...vv.... Mình có điều hoang mang rằng: ở độ t như con mình, để xác định cháu có nên pẫu thuật hay ko? Hay tập với con, nh cháu ở t mà mẹ ko biết pải dạy ntnz. Dạy bao lâu thf mới pân biệt đc là cháu có cần pẫu thuật hay ko? Hic... Nhờ bsi tư vấn giúp ạ.
thuydove

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 1 09, 2014 11:55 pm

Chào bạn,
Mình nghĩ việc này bạn phải tham khảo với BS chuyên môn để biết cần làm gì cho cháu.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Trần Hằng » T.Hai Tháng 3 24, 2014 2:53 am

Chào các anh chị,
Em có đọc tham khảo tất cả những thông tin về dính thắng lưỡi trên diễn đàn mình và cả trên web. Song vấn đè em còn lắn tăn ở đây là bé nhà em hiện 3,5 tháng. Em có đi khám cho bé về dính thắng lưỡi ở 2 chỗ là BV Nhi Đồng 1 và BV Nhi đồng 2.
Ở Nhi đồng 2,khám dịch vụ chất lượng cao, bsi bảo 9 tháng cho bé quay lại tiểu phẩu gây mê cắt. Bé có nhẹ hay không cũng nên cắt vì đâu có biết được ???? (trong khi em đọc thì thấy chị Anh bảo tùy trường hợp mà có cắt hay ko và ngay cả trên web của bv khi trả lời hỏi đáp thì nói thời điểm cắt tốt nhất la 3-4 tháng trong khi bác nì nói 9 tháng????)
Ở Nhi đồng 1, bsi quen (bà con, làm chuyên khoa naò em cũng ko biết) khám cho bé xong, hỏi bé lè lưỡi được ko, bú được không. Em trả lời bé lè lưỡi dài được nhưng không qua khỏi môi, khi lè đầu lưỡi nhọn. Về viêc bú thì luc mới bú tốt. Vui thì bú nhanh. Buồn bú nhơi nhơi. Bú mẹ không vấn đề. Sau khi trả lời thế thì bác phán 1 câu " không cần cắt"

Hix, cũng là bsi mà người nói cần người nói không làm em cũng rối quá. Có ai có kn tư vấn giúp em không?? bé mà lớn thì cắt đau lắm>"<
Em xin cảm ơn nhiều
Trần Hằng

Gửi bàigửi bởi Phuonganhxinh » T.Ba Tháng 11 11, 2014 8:03 am

Em bé nhà mình được 20 ngày tuổi. Cháu cũng bị dính thắng lưỡi nhưng bú mẹ vẫn bình thường. Mình lo sau này cháu sẽ khó khăn trong việc tập nói và phát âm. Mình muốn đi kiểm tra xem mức độ của cháu như thế nào, có cần phải cắt hay không thì mình nên đến bệnh viện nào ở Hà Nội? Và nếu phải cắt cho cháu thì chi phí khoảng bao nhiêu ạ? Cảm ơn
Phuonganhxinh

Gửi bàigửi bởi hanhtt » T.Ba Tháng 2 24, 2015 12:24 am

Mình là chủ top nhé. nhưng lâu k vào nên quên pass. Mình chia sẻ chút quan điểm của cá nhân đã trải qua nhé
1. Phẫu thuật: bé nhà mình là cắt, khâu mấy mũi. gây mê. làm hết có 15p là xong nhưng lưu lại viện 1 đêm nhé (vào-ra: hết 24 tiếng). Thằng nhỏ vui hớn hở, chả đau tý nào, về nhà 1 tuần đầu ăn vướng vướng. bác sỹ dặn cho ăn cháo say nguội, uống thuốc
2. Bác sỹ: Lội ngc Top các mẹ thấy nhắc bác sỹ Nhã. bác hiện đã nghỉ hưu bên Nhi TW, giờ làm tại BV Hồng ngọc. Bác trực tiếp làm cho bé nhà mình, bác rất nice nhé. ( bác khám sáng thứ 2-4 hàng tuần)
3. Chi phí : cái này k đc bảo hiểm chi trả nhé vì là bệnh bẩm sinh. mình làm ở Hồng Ngọc, total 13tr
4. Học luyện âm: bé học cô Thủy- phòng khám Việt An ngã tư Trương Hán Siêu-Trần Quốc Toản. cô rất có tâm.
5. Nên hay không nên:
- nếu lăn tăn là con có thực sự cần cắt không: bạn đi khám bsy sẽ tư vấn mức độ nhé. như bạn thứ 2 nhà mình 1 tháng tuổi thấy lưỡi đưa ra hình tim, mình vác đến nhà, bác Nhã nói sau 1 tuổi khám lại vì chưa thấy gì trầm trọng (bác k lấy tiền khám luôn). sau 1 năm thì thấy bạn ý bình thường, k bị sao hết.
- nếu lăn tăn về rủi ro thì mình thấy đây là tiểu phẫu
- nếu lăn tăn về thời điểm: mình thấy nên làm trc khi con vào độ tuổi học nói. (thực sự cá nhân mình rất hối hận vì đã k dũng cảm tại thời điểm đó)
hanhtt

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.41 khách.