mong các anh chị tư vấn cho con trai 4 tuổi 3 tháng với ah

Re: mong các anh chị tư vấn cho con trai 4 tuổi 3 tháng với ah

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Tư Tháng 5 28, 2014 10:14 pm

Meque cứ yên tâm đi,phản ứng dữ cũng là do tuổi của con đang bước vào gđ khó bảo đấy.thấy mấy đứa trẻ khác cũng ăn vạ gào thét chứ riêng gì con mình đâu.
mẹ cứ tích cực dạy cho con đi nhé,chờ năm đối đáp hơn acún ấy chứ. A cún 4-5 tháng trước trả lời có/không còn nhầm lẫn.người lớn chào:bố chào con là con cũng bố chào con mà giờ cũng khá hơn nh rồi meque ah.giờ các câu trả lời có/ko.thích/ko thích.muốn/ko muốn...so sánh xấu/đẹp, cao/thấp,nặng/nhẹ,....đều biết.mà có nh câu nói hóm hỉnh lắm: vd:chiều qua cả nhà ăn ghẹ mẹ bế em bé ngồi ăn cùng và cho e chơi chiếc đũa.luk sáng con kể là bữa qua bố mẹ và a thì ăn ghẹ mà cho e ăn đũa còn cười khúc khích nữa.cún chơi với chó bị dì la thì bảo với dì là đây nhà của ai.
Nhắc đến chơi với chó mà mẹ cún buồn lắm vì acún dạo này thích chơi với chó.1 con chó bé thì a lấy dép đuổi chạy tiêu nhìn thấy là sợ còn nói là con này xấu.còn 1 con lớn hơn thì a ôm,ngồi theo dáng chó ngồi,thè lưỡi giống chó,..tập theo các đôbgj tác của nó mà bị bố mẹ ô bà la mắng có khóc thì 1 lúc lại ra chơi với chó tiếp,ko tài nào cấm đc.chán quá
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi meque » T.Sáu Tháng 5 30, 2014 6:59 am

Meque cứ yên tâm đi,phản ứng dữ cũng là do tuổi của con đang bước vào gđ khó bảo đấy.thấy mấy đứa trẻ khác cũng ăn vạ gào thét chứ riêng gì con mình đâu.
mẹ cứ tích cực dạy cho con đi nhé,chờ năm đối đáp hơn acún ấy chứ. A cún 4-5 tháng trước trả lời có/không còn nhầm lẫn.người lớn chào:bố chào con là con cũng bố chào con mà giờ cũng khá hơn nh rồi meque ah.giờ các câu trả lời có/ko.thích/ko thích.muốn/ko muốn...so sánh xấu/đẹp, cao/thấp,nặng/nhẹ,....đều biết.mà có nh câu nói hóm hỉnh lắm: vd:chiều qua cả nhà ăn ghẹ mẹ bế em bé ngồi ăn cùng và cho e chơi chiếc đũa.luk sáng con kể là bữa qua bố mẹ và a thì ăn ghẹ mà cho e ăn đũa còn cười khúc khích nữa.cún chơi với chó bị dì la thì bảo với dì là đây nhà của ai.

Em cũng nghe nói về mốc phát triển của con, 1 lúc nào đó con sẽ đạt được những tiến bộ rất nhanh. Hi vọng con gái em cũng sẽ đến được mốc phát triển đó. Khi con chưa được 3 tuổi mẹ luôn hi vọng là do con khủng hoảng tuổi lên 3, giờ thì con hơn 38 tháng rồi nên mẹ tìm cách can thiệp từ từ cho con thôi.

Nhắc đến chơi với chó mà mẹ cún buồn lắm vì acún dạo này thích chơi với chó.1 con chó bé thì a lấy dép đuổi chạy tiêu nhìn thấy là sợ còn nói là con này xấu.còn 1 con lớn hơn thì a ôm,ngồi theo dáng chó ngồi,thè lưỡi giống chó,..tập theo các đôbgj tác của nó mà bị bố mẹ ô bà la mắng có khóc thì 1 lúc lại ra chơi với chó tiếp,ko tài nào cấm đc.chán quá

Anh Cún cũng kén chọn ghê hén. Biết bắt chước ghê chưa kìa. Mecun kỳ quá hà, người ta đang thích mà la mắng hoài ai mà chịu được. Kể cả người lớn mình cũng vậy khi đang quá thích gì đó mà bảo bỏ ngang thì có chịu không? có ấm ức, bực bội không nè? Mecun từ từ hướng sang cái gì khác để con thích đi. Con nít cũng mau quên lắm. Nói với Mecun vậy chứ meque phai đem con chó con ở nhà đi gửi vì 2 bé cứ ra sân ôm, nắm đuôi, đúc chó ăn, có khi còn dọc cơm của chó ăn nữa.

Thôi 2 mẹ con ngủ ngon nhé.
meque

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Sáu Tháng 5 30, 2014 8:03 am

Đúng rồi.mẹ cún chắc cũng phải mang chó đi gửi 1 thời gian chứ ntn thì ng lớn wuts nh ko đc mà con chơi cũng nguy hiểm nữa
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Ba Tháng 6 10, 2014 7:15 am

1tuần rồi ko thấy tin tức gì của các a chị trên CCM.các a chị bận hoặc các con đã tiến bộ nên ko fải kể khổ về con nữa.đc vậy thì mừng quá các mẹ nhỉ.1tuần vừa rồi mẹcún bận e nhỏ vì gv nghỉ,chính vì bận e nên ít quan tâm đến a hơn.a yhì khó bảo hơn nên mẹ có quát vài lần nên con hay tủi thân mà ko sửa chữa.thời gian gần đây con ko tiến bộ,mà khó bảo hơn.lúc hỏi con trả lời nhỏ kiểu như là ko tự tin.lúc muốn điều gì thì vẫn hỏi câu hỏi của mẹ.con đã chơi trò gì bẩn hay ko được fép chơi,chỉ con thichd là con chơi ko ai cấm đc mặc dù giải thích,ngọt,nặng có đủ.ko biết đây là giai đoạn Xuống, hay là thời điểm bùng nổ cái tôi của con đây nữa
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi meque » T.Hai Tháng 6 23, 2014 5:45 pm

Chào Mecun, tuần rồi chị giữ em bé nhà em cũng bệnh, nghỉ suốt nên mấy mẹ con vật lộn với nhau cũng đầu bù tóc rối. Có người phụ trông em thì mẹ có thời gian chơi với anh chị hơn. Con chúng ta nhạy cảm lắm, để ý lắm. Mẹ lo cho em nhiều một tí là con buồn, con tuổi thân con khóc, con bùng nổ. Không có thời gian nhắc nhở con nhiều nên mẹ thấy như con bị lùi. Đợt rồi meque có công việc phải đi suốt 10 ngày, chỉ gặp con buổi sáng và tối thôi, vậy là con nhõng nhẽo, bùng nổ nhiều hơn bình thường. Mẹ kết thúc công việc được nữa tháng rồi, thời gian bên con nhiều hơn vậy mà con vẫn chưa nguôi ngoai, chưa vui vẻ lại như trước đây.

Mecun nhanh nhanh tìm người giúp việc mới để có thời gian chơi với con nhiều hơn nhé.

Ah tháng sau Nhi Đồng 1 có tổ chức lớp tập huấn 2 ngày, Mecun có dự không? Meque đăng ký rồi. Có gì mình gặp nhau ở đó nhé :D .
meque

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Hai Tháng 6 23, 2014 10:38 pm

Lâu rồi ko viết bài cho con,1phần vì mẹ cũng bận e bé do chị gv nghỉ.1phần vì đc ngjỉ hè con ở nhà chơi trò nghịch ngợm wá nên toàn bị la mắng nên ko thấy con tiến bộ lên,cô giáo con lại đi mổ bướu cổ nghí 1tháng.mẹ thấy con nói linhvtinh,ko biết chơi cho sạch sẽ,an toàn:toàn ôm chó và bắt cá trong bể lên chơi...nên mẹ cũng buồn lắm.ngày mai bố chở con và bà nội về wê chơi 1 tuần để con tự do chạy nhảy với mấy đứa trẻ ở quê,con thích chơi mhưng ban đêm ở quê con sợ.
Cảm ơn meque,mẹ cún còn bận e bé ko thể đi xa đc.
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi meque » T.Bảy Tháng 7 19, 2014 9:07 pm

Hi Mecun,

Lâu quá không thấy chị cập nhật gì. Anh Cún dạo này đi học lại chưa chị? Bé có tiến bộ nhiều không? Mecun có ai phụ giúp trông 2 bé chưa?

Thời gian rồi em có đi dự lớp tập huấn ở Nhi Đồng 1, hay lắm chị ah. Có điều mẹ không làm cô giáo nghiêm khắc được nên con không có tiến bộ hic. Mẹ dạy con nói thì tạm tạm chứ học thì thua.

Tối qua con gái cũng ngồi vào bàn, xem các thẻ hình được khoảng 15 phút, trả lời được vài câu hỏi. Chiều thấy ba về thì nói: Ba ẵm nha. Chịu chơi trò thả hình khối vào ngôi nhà gỗ nhưng cũng chơi một mình chưa chịu chơi luân phiên. Chịu ngồi trên xe đạp nói: Đi vòng vòng nhưng chưa biết đạp, chưa biết lái.

Không chịu đi học, mẹ cho nghỉ hè ở nhà luôn. Tháng sau nhập học lại rồi chắc khóc hết nước mắt đây.

Chúc Mecun cùng cả nhà cuối tuần vui vẻ nhé.
meque

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » CN Tháng 7 20, 2014 12:27 am

Cảm ơn meque nhé,lâu rùi bận 2 a e nên mẹ ít lên dd viêt cho con.
A cún vẫn tiến bộ nhiều,biết trông e cho mẹ lúc mẹ làm vc nhà(mẹ vẫn fải để ý từ xa để thử thách con) a trông e rất có ý thức và an toàn nữa,luk e bò ra thành giường là a kéo chân hoặc xách nách e vào rồi lấy đồ chơi dụ e vào.luk chán thì ra gọi mẹ kêu mẹ oie mẹ,con ko giữ nữa đâu.trông e nhiều thành phản xạ luôn:có hôm e ngủ cả bmẹ,ô đang ngồi chơi đấy mà e thức giấc e é lên tý a đã chạy vào đầu tiên đấy.
A cún cảm xúc cũng vậy đấy meque ah.hôm qua e bị va vào đầu khóc thì con cười lên.mẹ xòa Cho e và noói con ko thiơng e ah thì mặt con thể hiện lo lắng và nói đưa e đi bác sỹ đi,ngâuy thơ lắm
A cún nói năng tiến bộ hơn và hóm hỉnh kiểu ngầm lắm.con mình vậy tiến tý nào vui tẹo ấy meque ah.hôm trc về wê con sợ bò,bê kêu nên cứ bịt tại lại thấy thương lắm.
Gần 5 tuổi rồi mà con rất bé bỏng ngây thơ,thương lắm.
mẹ cún

Trang vừa xem

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.38 khách.