mong các anh chị tư vấn cho con trai 4 tuổi 3 tháng với ah

Re: mong các anh chị tư vấn cho con trai 4 tuổi 3 tháng với ah

Gửi bàigửi bởi meque » T.Tư Tháng 5 07, 2014 7:19 pm

Chị meque ơi, em là thành viên mới nhưng xin mạo muội góp ý. Bé học thuộc các mẫu câu của mẹ thì mẹ dạy bé các mẫu chuẩn, đúng ngữ cảnh như thể nếu bé biết nói bé sẽ nói như vậy đó. Vd: "Ba đang làm gì?", "Cô Thu đang làm gì?" (như vậy đủ rôi không cần "... vậy Nguyên" vừa rối vừa không cần thiết. Trước đây con em cũng hay lặp lại các câu của mẹ. Vd: em hay hỏi bé "Con có đi tiểu không?" khi nào bé nói ''Có" thì em cho con tè, thế là sau này mỗi lúc mắc tè bé tự hỏi tự trả lời "Con đi tiểu không. Có". Sau này em phải dạy bé lại là "Cho con đi tiểu".

Cám ơn chị Mẹ MQ đã góp ý, mình sẽ sửa theo cách chuẩn.
Một cách nữa là chọn các câu hỏi 2 phương án rõ ràng, vd như "con muốn kẹo (giơ kẹo ra) hay bánh (giơ bánh ra)?". Tránh các câu hỏi mở như "con làm gì ở trường".

Cám ơn anh Phi. Mong một ngày gần đây con sẽ nói được những câu hợp ngữ cảnh hơn. Tình hình hiện nay thì bé có đáp ứng lại yêu cầu của mẹ khá hơn trước, giao tiếp mắt tốt hơn, nhưng còn nói linh tinh nhiều. Những khi ngồi chơi với bé mà có nội dung về trò chơi cụ thể vd: bé ngồi xem ca nhạc, ngồi xem mấy quyển truyện, hay mẹ ngồi bên nói về nội dung quyển truyện, giởn với bé thì bé ít nói từ không hợp ngữ cảnh hơn. Còn để bé một mình (thật ra có lúc mẹ cũng hết biết dạy gì, chơi gì với con), con "rãnh" quá nhớ gì nói đó. vd: Trong lớp có búp bê không? Trong lớp có Bác Hồ không? Đừng nắm tóc chị 2! Bạn hư.... Mấy khi nghe con nói về 1 việc gì đó mẹ cũng hay bắt theo nhưng con không nói về chuyện đó nữa, con chưa biết kể hay trò chuyện qua lại. Chắc con chưa hiểu hoặc chưa biết nói ra như thế nào cho đúng.
meque

Gửi bàigửi bởi meque » T.Tư Tháng 5 07, 2014 7:48 pm

Cô kể hwa cả lớp chơi tự do trong lớp thì con ngồi 1 góc một lúc thì cô thấy nc mắt chảy cô hỏi sao vậy con/con nói buồn.cô hỏi sao lại buồn/con ko trả lời mà đưa tay quyetj mắt.xong con bảo con muốn ra sân chơi.

Không phải thấy con buồn mà vui nhưng con biết cảm xúc thật tốt mecun ơi.
mấy hn con ko muốn đi học.ăn sáng xong con hỏi ăn xong rồi làm chi/mẹ nói đi học/con nói ko con ở nhà trông e.

Con gái em cũng không thích đi học. Bé bệnh nghỉ học đến nay 2 tuần rồi, tối qua thấy bớt mẹ nói sáng mai đi học nha con, rồi hỏi trong lớp con có cô gì, vậy là con ồ lên khóc, rồi hoảng loạn lắm, nói linh tinh, nằm co quắp, khó dỗ, thương lắm. Hôm nay còn uống thuốc kháng sinh nên mẹ còn cho ở nhà, sợ đi học cô quên cho uống thuốc đúng giờ thì khổ. Vì đi học tốt cho con nên bấm bụng cho con đi chứ thấy con không thích thú gì, đôi khi còn sợ hãi thấy tội cho con quá. Có lúc mẹ nghĩ quẩn là thôi con đi học cũng không học được gì mà khóc quá hay là con ở nhà với mẹ, mẹ lo, mẹ thương yêu, con sẽ không bị ai nhìn ngó, dè bỉu. Nhưng mẹ không sống đời với con được, con phải tự bơi thôi. Có lần nói chuyện với ba bé, mẹ nói đừng đặt kỳ vọng gì vào con mà hãy dạy con làm được những việc tự phục vụ bản thân, dạy con khi đói biết nấu cơm ăn. Ba nói lấy gạo đâu mà nấu làm tim mẹ đau nhói. Bù lại ba mẹ có động lực để làm việc tích góp lâu dài cho con iu.

Con đi học gần giáp năm rồi, còn mấy ngày nữa nghỉ hè mà còn khóc, sáng nào đi cũng khóc, chưa biết gì ngoài 2-3 bài thơ lâu lâu mẹ nghe con đọc. Mẹ đang nghĩ không biết có nên xin cô cho con ở lại lớp cũ không, chứ chuyển con lên lớp mới, cô mới con khóc nhiều nữa. Nhưng sau này con còn lớn lên, cần phải gặp nhiều người hơn thì liệu mẹ giữ con với mấy cô giáo cũ hoài như vậy có tốt cho con không?

Đợt rồi khám bs có cho con uống thuốc SCOTT và GAMALATE B6, dặn theo dõi xem con có tăng động hơn không. Chắc mẹ không cho con học hè để ở nhà mẹ tiện theo dõi.
meque

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Năm Tháng 5 08, 2014 4:29 am

Con biết vui,buồn chứ meque.đó là con chưa thể hiên ra thôi,mẹ cứ chờ đi.mẹ cứ hi vọng đi vì mẹ cún cảm thấy rằng tuy chưa bằng các bạn nhưng 1 năm trở lại đây con tiến bộ rất nhiều.cứ vui vẻ bên con và đừng tỏ thái độ thất vọng về con mn ah mà tôị nghiệp.phải động viên khích lệ con mn nhé.e nghĩ rồi chỉ cần con vui là đủ 
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi meque » T.Hai Tháng 5 19, 2014 5:44 pm

Nghỉ hè vô là con lên lớp lá phải không mecun? Con gái em thì vào mầm. Bắt đầu học tô màu rồi mà con chưa biết tô. Con chỉ cầm cây viết quạch quạch. Chưa biết vẽ 1 đường ngang nữa. Chị có kinh nghiệm gì về dạy con tập tô không?

Dạo này bé còn không cho mẹ đứng lại xem con tập thể dục không chị?
meque

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Tư Tháng 5 21, 2014 7:45 am

Việc tô màu meque mua những quyển tô hình đơn giản,ít màu trc.rồi mn cứ chỉ sang hình mẫu hỏi con màu gì rồi nảo con tìm màu đó tô thôi.mà lúc đầu cún tô nghệch ngoạc lắm,mẹ cầm tay tô nhẹ cho con kỹ từng hình rồi từ từ con tô thôi.thỉnh thoảng mẹ chưa mua sách tô thì mẹ vẽ các hình tròn,vuông,...bảo con tô vào nữa.
Cún mấy hn trời nóng quá ko chịu đến lớp,con nói ở nhà có điều hoà nên cứ ở nhà kêu mẹ bật đh cho con nằm chềnh ềnh rồi bảo mát quá,khoẻ quá.mà ở nhà nh lại chơi tự do nên nghịch lắm.nh trò lắm lại còn cầm dép đuổi chó chạy,tội nghiệp con chó nhà cún giờ thấy cún đâu là sợ cúi đầu chạy lun.càng cấm càng chơi.mẹ giả vờ gọi điện mách cô thì chạy lại gé tai kiểm tra nữa.ở chỗ cún ko học hè nên mẹcún đang lo ở nhà nh nghịch phá lắm.
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 5 21, 2014 10:28 am

Việc tô màu meque mua những quyển tô hình đơn giản,ít màu trc.rồi mn cứ chỉ sang hình mẫu hỏi con màu gì rồi nảo con tìm màu đó tô thôi.mà lúc đầu cún tô nghệch ngoạc lắm,mẹ cầm tay tô nhẹ cho con kỹ từng hình rồi từ từ con tô thôi.thỉnh thoảng mẹ chưa mua sách tô thì mẹ vẽ các hình tròn,vuông,...bảo con tô vào nữa.

Thỉnh thoảng bạn cho bé tô ngược, ví dụ như hình con thỏ thì tô bên ngoài màu nâu, để nguyên hình con thỏ mầu trắng không tô (theory of closure, tốt cho nhận thức).
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Tư Tháng 5 21, 2014 7:28 pm

Dạ,cảm ơn a Phi.
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi meque » T.Hai Tháng 5 26, 2014 7:43 pm

Cám ơn Mecun, anh Phi. Đang vô đợt công việc nhiều nên hôm nay mới vào CCM được.

Con đang uống thuốc nên mẹ theo dõi kỷ, thấy con không tăng động hơn như bs nói. Có một số câu con nói rất ổn. Nhưng con ganh tị với em nhiều hơn. Mỗi khi thấy mẹ lo cho em là con điên lên: rụt cổ, nghiêng đầu sang một bên, gồng mình, chành miệng la. Trước khi ngũ con hay mở mắt rất lâu, đôi mắt vô hồn. Mẹ tích cực hát ru để con không nói. Vì con nói thì con tỉnh ngủ, rồi khó ngủ, thức khuya. Trước đây từ 8-9h là con tự ngủ. Nay mẹ hát ru thì 9-10h con ngủ. Có 3 lần con thức 11-12h. Lo quá.

Mẹ định cho con nghỉ học hè. Nhưng thấy con ở nhà với chị giúp việc vừa giữ 2 con vừa làm việc nhà cũng tội nghiệp con quá. Con đi học sáng khóc nhưng chiều về rất vui, được đi ra ngoài thoải mái hơn. Ở nhà suốt ngày đến chiều tối mới được mẹ dẫn ra ngoài chơi, có hôm con mệt mỏi, lười biếng cứ nằm ì không chịu đi. Ba mẹ đang lên lịch cố gắng cho con đi chơi mỗi chiều 1h.

Không biết các bé như thế này khi con lớn hơn có biết thương em, bớt ganh tị với em không?
meque

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Ba Tháng 5 27, 2014 8:40 am

Theo mình nghĩ việc con ganh tỵ với e là rất bibhf thường và rấttốt vì con biết thể hiện cảm xúc.bé nhà bên cạnh nhà mình khôn ranh cực kỳ luôn 3 tuổi rồi mà ganh tỵ với e còn cắn cho e nữa ấy.
Nghỉ hè,mình cũng đang lo vì con ở nhà nh toàn nghịch linh tinh ko có bạn chơi đây.mấy hn còn mấy buổi học cuối mà ko chịu đi,con bảo ở trông e cho mẹ đi học nóng lắm,tối trc luk ngủ là hỏi:ngủ dậy làm gì/mẹ:ngủ dậy đi học.ko ở nhà/mẹ:ở nhà làm gì/ở nhà chơi với mẹ với e/mẹ:mẹ ko ở nhà/con:ở nhà giữ e.
Sáng lại hỏi tiếp mà mẹ nói dậy đi học con ơi là uốn éo ko dậy.mà mẹ bảo con ơi dậy trong e cho mẹ làm việc là chạy dậy nhanh hỏi em đâiu rồi/mẹ :e bên nhà bà/con mắt nhắm mắt mở xách túi đồ chơi vhạy sang bà luôn.
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi meque » T.Tư Tháng 5 28, 2014 6:09 pm

Theo mình nghĩ việc con ganh tỵ với e là rất bibhf thường và rấttốt vì con biết thể hiện cảm xúc.bé nhà bên cạnh nhà mình khôn ranh cực kỳ luôn 3 tuổi rồi mà ganh tỵ với e còn cắn cho e nữa ấy.

Nghe Mecun nói vậy meque mừng ghê vậy đó. Nhưng mỗi khi ganh tỵ với em con phản ứng mạnh quá làm mẹ lo.

Nghỉ hè,mình cũng đang lo vì con ở nhà nh toàn nghịch linh tinh ko có bạn chơi đây.mấy hn còn mấy buổi học cuối mà ko chịu đi,con bảo ở trông e cho mẹ đi học nóng lắm,tối trc luk ngủ là hỏi:ngủ dậy làm gì/mẹ:ngủ dậy đi học.ko ở nhà/mẹ:ở nhà làm gì/ở nhà chơi với mẹ với e/mẹ:mẹ ko ở nhà/con:ở nhà giữ e.
Sáng lại hỏi tiếp mà mẹ nói dậy đi học con ơi là uốn éo ko dậy.mà mẹ bảo con ơi dậy trong e cho mẹ làm việc là chạy dậy nhanh hỏi em đâiu rồi/mẹ :e bên nhà bà/con mắt nhắm mắt mở xách túi đồ chơi vhạy sang bà luôn.

Trùi ui, nghe 2 mẹ con đối đáp mà thèm. Cưng anh Cún quá đi. Cho cô cắn cái coi nè :D
meque

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.44 khách.