mong các anh chị tư vấn cho con trai 4 tuổi 3 tháng với ah

mong các anh chị tư vấn cho con trai 4 tuổi 3 tháng với ah

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Sáu Tháng 3 14, 2014 1:13 am

Kính gửi các anh chị chuyên gia về TK và các anh chị trên DĐ:
em là thành viên mới của diễn đàn mong được chia sẻ góp ý từ các anh chị để mẹ con e tiến bộ hơn với ah.
- con trai em năm nay hơn 4 tuổi. cháu sinh thiếu tháng, kém hơn so với các bạn cùng lứa. phạn xạ chậm, nói năng rập khuôn. nói nhiều, vui vẻ nhưng nhớ j thì nói nấy. và ko biết chơi, giao lưu với bạn bè. mọi người trong gđ thì vẫn nói rằng tại cháu sinh non nên kém hơn, nhưng e thì biết đc con mình ntn và năm 3 tuổi e đã khám tại BVnhi TW bS kết luận cháu rối loạn ngôn ngữ. e ở 1 tỉnh miền trung nên vấn đề can thiệp tự kỷ ko có mà chỉ có mẹ tìm tòi trang mạng và day thêm cho cháu.
Hiện tại cháu vẫn đi học bình thường chủ yếu là nghe cô dạy còn chơi với bạn thì ko,cháu thông minh,về phần học tập thì tiếp thu nhanh: ví dụ mẹ dạy và hỏi cháu biết trả lời nhanh về các chứ cái, con số, so sánh cao/thấp, bằng nhau, to/nhỏ, ..biết hát, kể chuyện, đọc thơ nhiều bài.
- khi người lạ hỏi những câu hỏi dễ thì cháu biết trả lời như bố đi đâu, con đang làm gì đó,....
nhưng các câu hỏi về có/không. thích/không thích cháu trả lời máy móc.
và người khác nói sai thì con ko biết bật lại ví dụ:con có quả bóng vàng nhưng mẹ nói con có quả bóng xanh đẹp thế, thì con vẫn ko bật lại được mẹ
- về ăn uống cháu lười ăn và thấy con lóng ngóng khi tự ăn nên hầu như là người lớn đút.
- cháu biết tự đi tất, dép, mặc quần áo, đi đái...nhưng mỗi lần đi ị là rất vất vả vì cháu bị táo lại ko tự vào nhà VS để đi mà cứ đứng còng lưng rặn để nhắc cháu mới ngồi bô.
- cháu rất tủi thân, mắng cháu là đã khóc. và rất sợ mẹ giận cháu. em thì rất thương cháu, hay nựng nịu nên hầu như cháu chỉ thích trò chuyện với mẹ. nhưng mỗi lần gọi con mãi ko trả lời, hay con tự hét lên,..mẹ rầy la là con đã khóc ầm lên xin lỗi mẹ, mẹ thương con với. nhưng sau đó lại vẫn tiếp tục.
- con rất sợ tiếng động mạnh như: tiêng máy khoan, bò kêu, gà gáy,dế kêu. nhưng những con vật đó thì cháu ko sợ. mẹ đã dạy nh lần nhưng ko được ah.
- cháu có em gái mới 4 tháng và cháu rất mến em. đi đâu về cũng vào hôn má e, sờ e và biết ru em nhiều bài ru hát nữa. lúc e ngủ có lúc cháu nghịch hét lên nhưng vẫn nói là mẹ ơi, đừng có hét mà em Thỏ dậy đó mẹ ah...
về bản thân e thì e đang bị rất buồn khi ai đó hỏi này hỏi nọ về con mình. ông bà và bố cháu thì chỉ nghĩ nó lớn rồi nó tự khôn hết vì cũng thấy cháu thông minh nhanh nhẹn, khỏe mạnh đẹp trai. nhưng trong e thì rất buồn và luôn mặc cảm, thấy mình là người bất hạnh, và càng thấy thương con ah.
- hiện tại e vừa tìm được 1 cô giáo còn rất trẻ có học qua về việc can thiệp trẻ TK nhưng và cho cháu học 4b/tuần. nhưng e thấy phương pháp cô dạy ko có j nổi bật mà chỉ hỏi cháu như mẹ từng làm ah.
e mong được sự đánh giá thực tế về con e bị gì và nặng không ah và những góp ý của các anh chị và chia sẻ cùng e để e có nghị lực vui lên dạy con tiến bộ hơn. vì ở chỗ e ko có bé nào tự kỷ ah
mẹ cún

Re: mong các anh chị tư vấn cho con trai 4 tuổi 3 tháng với ah

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Sáu Tháng 3 14, 2014 1:45 am

huhu, lần đầu em đăng bài bị nhầm sang gửi tin nhắn cho anh Phi và bạn pinkrose. được các anh nhắc gửi bài tại đây mà e đợi hoài chưa được trả lời ah. mong các anh chị giúp e với. e buồn quá ah
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi meque » T.Năm Tháng 4 03, 2014 6:42 pm

Chào chị, em cũng là PH có con giống con chị thôi ạ, nhưng con em còn kém con chị rất nhiều, hiện cháu 3 tuổi nhưng chắc khó khi 4 tuổi như con chị mà học được: "cháu thông minh,về phần học tập thì tiếp thu nhanh: ví dụ mẹ dạy và hỏi cháu biết trả lời nhanh về các chứ cái, con số, so sánh cao/thấp, bằng nhau, to/nhỏ, ..biết hát, kể chuyện, đọc thơ nhiều bài.
- khi người lạ hỏi những câu hỏi dễ thì cháu biết trả lời như bố đi đâu, con đang làm gì đó,...." hic.

Buồn lắm chị ơi, nhất là khi hi vọng vào diễn đàn sẽ được giúp đỡ mà chờ hoài không thấy hồi âm hic.

Thôi mình cố lên chị nhé, chị cũng tìm được cô giáo rồi cũng đỡ, có khi học với mẹ không bằng học với cô. Vì cô giáo cò uy ngầm mà.

Em vẫn chưa tìm cô kèm riêng bé vì còn sợ ép bé quá bé lại hoảng. Hiện con học trường công, không chơi với ai, ai hỏi gì cũng không nói, nhớ gì nói đó, nói nhiều mà chẳng hợp ngữ cảnh, không ý nghĩa gì hết. Gần đây con khủng hoảng nhiều khi thấy em nữa chứ. Vì con có em sớm hic.

Hiện con chị đã khá hơn chưa, mình cùng chia sẻ chị nhé.
meque

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 4 03, 2014 7:56 pm

- cháu có em gái mới 4 tháng và cháu rất mến em. đi đâu về cũng vào hôn má e, sờ e và biết ru em nhiều bài ru hát nữa. lúc e ngủ có lúc cháu nghịch hét lên nhưng vẫn nói là mẹ ơi, đừng có hét mà em Thỏ dậy đó mẹ ah...

Chào bạn, bạn nói lo lắng vì con bạn không chơi với bạn. Tuy nhiên bé có vẻ thích giao tiếp với em và với mẹ, vậy đó là tin mừng chứ.

Về việc bé nói đừng hét mà em Thỏ dậy, bạn đọc bài này chưa ? http://concuame.com/index.php?option=co ... Itemid=150

Con bạn có các khả năng rất tốt mà trẻ TK thường không có. Việc không giao tiếp có thể là biểu hiện bên tâm lý, chưa chắc là rối loạn.

- hiện tại e vừa tìm được 1 cô giáo còn rất trẻ có học qua về việc can thiệp trẻ TK

Con bạn có lẽ cần bạn hơn là cần cô giáo . Bạn thử mua đồ chơi nào hay hay "dụ" trẻ hàng xóm qua chơi với con mình chưa?

Bạn không nói gì về ngôn ngữ cả, vậy bạn vào concuame.com đọc chuẩn phát triển coi thử, so sánh với con mình coi ra sao nhe.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 4 03, 2014 8:02 pm

Buồn lắm chị ơi, nhất là khi hi vọng vào diễn đàn sẽ được giúp đỡ mà chờ hoài không thấy hồi âm hic.

Tôi sẽ cố gắng trả lời bạn dù bạn không cho nhiều thông tin của con mình . Không phải là trêu bạn, nhưng bạn sau này cũng nhớ quành lại giúp người khác nhe.

Em vẫn chưa tìm cô kèm riêng bé vì còn sợ ép bé quá bé lại hoảng. Hiện con học trường công, không chơi với ai, ai hỏi gì cũng không nói, nhớ gì nói đó, nói nhiều mà chẳng hợp ngữ cảnh, không ý nghĩa gì hết. Gần đây con khủng hoảng nhiều khi thấy em nữa chứ. Vì con có em sớm hic.

Bạn tả thêm về ngôn ngữ đc kô? Nói câu gì cụ thể không hợp ngữ cảnh? Các thông tin bạn đưa ra chung chung quá, không thể đoán được.

Khi trao đổi về hành vi, bạn nên dùng những từ chính xác . Ví dụ như "khi gặp me, bé không nhìn, không cho đụng vào người". Chứ "khủng hoảng" thì không phải là từ để mô tả hành vi. "Con có con sớm" cụ thể là sao? Bạn có em bé khác lúc anh trai đc mấy tuổi? Lúc bạn chăm sóc cho em bé, anh trai ngồi quan sát ra sao? Có lăn vào mẹ khóc không ? ... ?
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » CN Tháng 4 06, 2014 7:38 pm

E xin cảm ơn anh Phi và bạn meque đã tư vấn và chia sẻ.
Bạn meque, con bạn bs đã kl ntn rùi. chắc lúc 4 tuổi thì con sẽ có bước tiến bộ hơn có khi là hơn con nhà mình đấy chứ, cứ hy vọng đi mà. con mình lúc khám bs là 3 tuổi điểm tự kỷ là 19/17.
Hiện tại e đã bớt buồn một tý vì thấy con cũng có những bước tiến bộ. Con đã biết tự đút cơm ăn và tự vào tủ lạnh lấy những thứ con thích tự đút ăn.Con rất thích vẽ và tô màu. con vẽ rất nhanh, tô màu rất khoa học, khéo tay. hôm qua con đang tô màu quả cam nhưng màu cam bị mất nên con bảo mẹ, mai mẹ mua cho con màu vàng nhé.thế là mai con đi chợ cùng mẹ cứ dục mẹ mua bút chì màu đi.

Đúng như a Phi nói là con không thích chơi với cô giáo can thiệp, mỗi lần cô đến nhà là con không thích, và bảo cô về đi, tạm biệt cô. nhưng chơi với mẹ thì con vui vẻ, nói nhiều. lúc nào mệt thì con mới nói mẹ đừng có hỏi nữa.
Tuy nhiên về phần tư duy, lô rích thì con kém lắm: vì con hay hỏi dài dòng mà không có kết thúc: việc mẹ sinh e bé thứ 2 cách đây 5 tháng rồi, bố chở con ra thăm mẹ và e mà con nói thế này ah ( mẹ ơi, bựa trước buổi tối bố chở con ra bệnh viện chơi mẹ và em Thỏ, rồi bác sỹ tiêm mẹ ròi mẹ đau).
Con cũng sợ tiếng đông mạnh, sợ con bò, lúc mẹ giận là con nổi khùng lên tự đánh mình và khóc tủi thân..mẹ giải thích thì hầu như là con không chịu hiểu.
bảo con ra chơi với bạn thì con cũng chạy theo thôi, chứ không biết xen vào câu chuyện của các bạn.
các bạn ở lớp mách là giờ chơi con ở trong lớp chỉ có một bạn mà con hay chơi cùng rủ thì con mới ra.
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 4 06, 2014 7:56 pm

Đúng như a Phi nói là con không thích chơi với cô giáo can thiệp, mỗi lần cô đến nhà là con không thích, và bảo cô về đi, tạm biệt cô.

Bạn cần giúp cô, ví dụ như đừng cho bé coi tivi hay chơi gì bé thích trước khi cô giáo tới . Làm vậy bé sẽ thấy cô là người phá bĩnh mình .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Hai Tháng 4 07, 2014 12:54 am

gửi bạn meque, con mình so với chuẩn phát triển thì con xa vời lắm. mình chỉ vui với những tiến bộ của bnar thân con thôi.
về cảm giác, suy nghĩ, nhận thức: chưa biêts tại sao mẹ buồn, chưa biết lắm về thời gian.chưa biết trò tửong tượng.
về giao tiếp: không hiểu khi giải thích tại sao, như thế nào, bên cạnh. khong tự nhiên mà xin phép, hỏi han người khác.chơi với người thân trong gd thì thích, còn bạn bè thì khônng biết chơi. chỉ chạy theo cho có lệ do mình bảo cháu thôi. khi bị lấy đồ chơi mà cháu đang chơi thì ăn vạ chứ không biết chia sẻ.
đi xe đạp 3 bánh thì tập mãi mà vẫn ko đi được đó.
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Hai Tháng 4 07, 2014 7:35 pm

Cảm ơn anh Phi,mẹ cháu đã giúp cô thân thiẹn với bé bằng cách gửi tiền nhờ cô mua quà cho con.2hôm nay con thích cô hơn rồi ah và bảo học xong cô chở đi mua kẹo mút nhé
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi meque » T.Hai Tháng 4 07, 2014 8:08 pm

Gửi anh Phi
Em có mô tả về lời nói và hành vi của bé ở đây:
viewtopic.php?f=5&t=4233

Anh có tư vấn là gặp bs nhi. Con em đang được bs tâm lý theo dõi tăng động anh à.

Khi đang chơi với mẹ mà bé cứ nói như: Bác 3 Luân mà, anh 2 Hân mà trong khi mẹ và con đang xem tivi hay mẹ đang nấu ăn con đứng ngay chân mẹ. Mỗi khi nghe bé nói gì có từ "mà" cuối câu là mẹ biết con đang không vui, không hài lòng về điều gì đó. vd: con nói: Mẹ lấy kẹo me cho con nha, mẹ mà không lấy hoặc giải thích với con là hết kẹo rồi thì con không vui kèm theo những câu nói Bác 3 Luân mà, anh 2 Hân mà.... Còn mẹ cho kẹo thì rất vui, có khi còn khoanh tay dạ mẹ.

Gặp mẹ con vui, cũng nhìn mẹ nhưng không lâu, con nhìn miệng mẹ nói, hát những gì con thích lâu hơn, khi chạm mắt bé thường tránh. Con em là bé gái. Bé tên Thảo Nguyên, TN có em khi gần 18 tháng, lúc mẹ mới sinh em là TN biết ganh tị rồi, nhào vô bấu em rồi, mẹ ẵm em TN biết khóc và xà vào lòng mẹ, lòng bà ngoại, bà nội. Bây giờ mẹ thường tắm TN trước, vậy mà khi thấy mẹ tắm em là la lên: em mà, em tắm mà. Những lúc đó phải nhờ ba hay ai đó chơi với con, hướng con sang chuyện khác không con sẽ khóc, và nói lung tung. Em trai lại gần thì nói đừng bứt tóc chị 2, đừng đánh chị 2. Vì mấy lần trước em bứt tóc, đánh chị mẹ nói vậy. Hồi 2,5 tuồi thì nói: đừng đánh em, em đau. Nói xong là đánh. Giống con trai mecun í.

Lúc trước em cũng đọc cho bé nghe truyện Gấu mẹ Gấu con. Nhưng bé không nghe, không quan tâm tới.

Gửi mecun!

Con gái TN được bs tâm lý ghi là theo dõi tăng động, do hôm học với cô cô nói thế chứ bs không nói gì với gia đình. Hôm đó em hỏi cô là TN không thích cho mẹ cột tóc, không thích cho ai đụng lên tóc như vậy cũng là dấu hiệu tự kỷ phải không? cô nói bs tâm lý chỉ ghi là theo dõi tăng động chứ không ghi tự kỷ. Xem móc phát triển thì con tệ lắm mecun ơi. Chân con yếu lắm, đi nâng bàn chân phải lên không cao, có khi còn úp bàn chân xuống quẹt dưới đất, thấy mà thương. Con hay té do chạy nhiều mà không vững, con chưa biết nhảy lên, động tác tay cũng rất vụn về, con chỉ biết lắc lắc tay khi hát 2 bàn tay của em nay em múa cho mẹ xem, hoặc lắc lắc khi nghe bài tập thể dục. Nhưng khi nào ở nhà vui lắm con lắc chứ trong lớp các bạn tập thể dục con ngồi con khóc thôi. Vì sáng nào khi vô lớp tạm biệt mẹ là con khóc.

Bé không biết hôn híc gì hết, có 2-3 lần bé chủ động hôn ông, nói hôn chứ bé chỉ kê má bé vào má ông hoặc kê miệng bé và má ông chứ không hic. Với mẹ thì chưa lần nào, có hôn ba mấy lần. Nhưng bé thích mẹ hơn ba nhiều. Chưa biết đạp xe, lái xe gì hết.

Con gái thích bút chì lắm nhưng chưa biết tô, chỉ quạch quạch mấy cái, chưa vẽ được đường thẳng, đường tròn, hay cắn, ăn bút chì tô, đất nặng cũng ăn luôn, nhưng ăn kiểu đùa cho mẹ la, nhưng em thấy không an toàn cho bé nên cũng ngại cho con chơi.

Con gái đang tập đi theo đường thẳng, ở nhà không có chổ tập mẹ cho ra công viên, thích lắm nhưng chưa tập trung để đi, chạy lung tung, té hoài thôi.

Con trai mecun đang học gì rồi? bé biểu lộ tình cảm tốt không chị? bé thích đi chơi không? em giờ tranh thủ dạy con bất cứ lúc nào có thể, nhưng vẫn chưa có giáo trình hay khóa biểu cho 2 mẹ con.

Ah kể mecun nghe con gái em hôm chủ nhật vào nhà ông chơi, đòi mẹ dẫn qua tiệm bà ba mua bánh, qua đứng ngoài rào gọi: Bà ba, bà ba (nghe thương lắm). Khi vào mẹ hỏi mua bánh cua hay gì thì gọi luôn bà cua (chịu nổi hok). Bé hay ghép từ: Milo lắc (ghép từ lắc trong sữa Dielac qua Milo), lúc mới dạy là Milo, sau là Milo cô, giờ là Milo lắc. Giống bà ba với bà cua vậy đó. còn nhiều từ nữa nhưng mẹ không nhớ. Con nhớ mặt chữ, hình ảnh như: Thuốc Antibio, Sao Việt, Hapacol, Sirô ho, Lifeboy, Sunsilk, Ajingon
meque

Trang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.32 khách.