mong các anh chị tư vấn cho con trai 4 tuổi 3 tháng với ah

Re: mong các anh chị tư vấn cho con trai 4 tuổi 3 tháng với ah

Gửi bàigửi bởi nammen06 » T.Hai Tháng 4 21, 2014 9:16 am

phi đã viết:Cún năm nay chắc gần 7 tuổi rồi nhỉ. Cún học hành ra sao rồi chị M? Chúc Cún học tập tốt nhe.

Dạ cám ơn anh Phi Cún nhà em gần 8 tuổi rồi ạ, bé tiến bộ nhiều so với ngày gặp anh Phi và chị Tường Anh. Đọc, viết làm toán tốt chỉ có chữ viết không được đẹp thôi nhưng chính tả thì rất tốt ạ. Hành vi lăng xăng đã tiến bộ rất nhiều, so với lúc trước đã giảm khoảng 90% ( trước 10 phần giờ chỉ còn 1 ). Đã biết đấu tranh để bảo vệ ý kiến của mình, biết bắt lỗi khi mẹ nói sai. Bé vẫn yếu phần giao tiếp chưa chủ động và không biết cách làm quen bạn vẫn thích chơi 1 mình, chưa kìm chế được cơn tức giận khi gặp chuyện không vừa ý.
nammen06

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Hai Tháng 4 21, 2014 6:11 pm

nammen06 đã viết:
phi đã viết:Cún năm nay chắc gần 7 tuổi rồi nhỉ. Cún học hành ra sao rồi chị M? Chúc Cún học tập tốt nhe.

Dạ cám ơn anh Phi Cún nhà em gần 8 tuổi rồi ạ, bé tiến bộ nhiều so với ngày gặp anh Phi và chị Tường Anh. Đọc, viết làm toán tốt chỉ có chữ viết không được đẹp thôi nhưng chính tả thì rất tốt ạ. Hành vi lăng xăng đã tiến bộ rất nhiều, so với lúc trước đã giảm khoảng 90% ( trước 10 phần giờ chỉ còn 1 ). Đã biết đấu tranh để bảo vệ ý kiến của mình, biết bắt lỗi khi mẹ nói sai. Bé vẫn yếu phần giao tiếp chưa chủ động và không biết cách làm quen bạn vẫn thích chơi 1 mình, chưa kìm chế được cơn tức giận khi gặp chuyện không vừa ý.

Chúc anh Cún thông minh,học giỏi.thế là tuyệt vời quá rồi chị nhỉ.mỗi người có một tính cách mà,chắc đến tuổi tán gái a mới phát huy giao tiếp ý. Cún nhà e mong đc như a Cún thì đời e chẳng mong j hơn nữa ch ah.
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi meque » T.Hai Tháng 4 21, 2014 11:46 pm

Em cám ơn anh Phi, chị emmmen06 nhiều!

Khoe với anh chị là con tự cầm muỗng múc cơm ăn tới no được rồi (những khi con thích).
Trưa thứ 7 mẹ dỗ con ngủ, con lấy quyển truyện úp mặt chơi cướp hà với mẹ, mẹ tạo ra âm thanh lạ, vậy là con nhìn mắt mẹ trên 20s, mẹ làm lại mấy lần sau có khi không tới 20s, có khi hơn 20s.
Chủ nhật đi công viên bờ sông con thích lắm, vừa đi trên bãi cỏ vừa đếm, mẹ đếm trước 1,2,3,4 con 5,6,7,8,9 rồi 16,17,18,19. Rồi 1,2,3,4 – 4,2,3,1. Con dơ tay định hái bông màu tím, nhưng mẹ hát “bông hoa này là của chung, em không hái một bông hoa nào” con thôi không hái. Có lúc con cũng đứng đeo lên lang cang hàng rào nhìn sông nước chứ không phải lúc nào cũng cấm đầu chạy... :D
Sáng nay đưa con đi học, khi đi ngang qua lớp khác nghe cô giáo nói với bạn dạ cô đi thì con cũng quay sang khoanh tay: ạ cô. Khi đến lớp của con thì con chỉ quay ra tìm mẹ.

Anh Phi cho em hỏi là em tập bé đi trên đường thẳng (bậc xây cao hơn mặt đất, xung quanh bồn hoa ở công viên) con đi được 2 chân, nhưng con không nhìn xuống chân mà cứ bước tới, có lúc cầm tay mẹ. Vậy có được tính là bé biết đi trên đường thẳng chưa anh?

Về khâu giao tiếp thì em về rủ ba bé cố gắng hơn thôi.
meque

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Ba Tháng 4 29, 2014 11:22 pm

Dạo này con trai ngjịch lắm:
+ mẹ mua cho cái còi thổi.mẹ bảo chỉ đc thổi khi e đang chơi thôi.ô a hiểu lắm nhưng nhè lúc cô em ngủ mẹ đóng cửa fòng thì đứng ngoài phòng mà thò mồm và còi vào thổi rồi cười bỏ chạy.
+ con rất thích nghịch nước nên ngậm 1 miếng nc đầy mồm phun ra thềm nhà rồi giả vờ trượt chân ngã.
+ thích nghịch nước nên hay lại vòi nc để rửa mà rửa sạch sẽ rồi thì mẹ ko cho nghịch nữa nên rình lúc mẹ ko để ý chạy ra mò bẩn vào bảo bẩn tay rồi mẹ ơi.ra rửa thôi.
+ lại đc ông nội mua cho cái súng nước.mẹ chỉ cho chơi 1 lúc thôi,nên hết thời gian chơi mẹ hỏi nốt lần này thôi nha.mẹ hỏi:mấy lần nữa/con bảo 1 lần nữa thôi.bắn xong chạy vào bảo:mẹ ơi 2 lần nữa(cái này là con bị nói máy móc rồi).
+sáng nay 2mc đi ăn sáng.mẹ hỏi con ăn gì/con ăn xôi giò.vào con ăn tì tì mà chủ yếu là mẹ đút.ăn gần hết bà bán xôi khen con ăn tự giác mà ko cần mẹ thúc dục gì nhỉ/cu cậu cười tủm tỉm. Xong thì 2 mc đi chợ luôn.ra chợ là chỗ con thể hiện hành vi chạy cắm đầu nhất.lúc chỗ rảnh người thì mẹ thả ko cầm tay,con cắm đàu cắm cổ chạy đc 1 đoạn quay lại nhìn mẹ rồi chạy lại mẹ.nhưng vào trong đình thì mẹ sợ lạc lại hay ngjịch tung quần áo của ngta thì ngta túm cổ cả mẹ lẫn con thì chết.
2mc ra hàng mua hoa quả.con:mẹ ơi con thích ăn quả nay(quả dứ685a).mẹ nói quả đó con còn nhỏ ko đc ăn/con im lặng/me:con ăn quả này nha(quả xoài)/con ăn quả này(xoài).xong còn hát rất to bài về gặp mẹ trong mơ nhueng mà tiếng trung quốc của cậu bé Ađam.nhỏ thì còn đc mng thích con lắm chứ lớn hơn tý nữa chắc họ bảo là thằng khùng đấy a ah.
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi meque » CN Tháng 5 04, 2014 6:27 pm

Con cũng lém ghê mecun nhĩ. Thấy thương quá hà. Con cũng biết nhiều lắm rồi tuy chưa được như những bé bình thường khác. Nhưng vậy là mừng lắm mecun ơi. meque thì đang ao ước đây. Cả chục ngày nay con gái bệnh nên chỉ lo con khỏe không dạy gì thêm. Mua cho con chiếc xe thật đẹp mà con không hứng thú gì hết. Không biết lái, không biết đạp... Con uể oải nên hay nhỏng nhẻo, rồi nói đủ thứ hết. Ôi thôi mẹ nghe mà buồn quá con gái yêu của mẹ ơi. Mấy ngày này hỏi lại câu hỏi của người khác lại nhiều nữa chứ hic.
meque

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » CN Tháng 5 04, 2014 10:34 pm

Meque oi.con mà hỏi lại câu hỏi của ng khác là bắt đầu vào giai đoạn thích khám phá và nói nhiêu rồi đó.cứ trả lời rồi đến lúc con biết là ko nhại lại câu hỏi nữa đâu.những j con ko biết con mới nhại lại đó
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi meque » T.Ba Tháng 5 06, 2014 12:20 am

Cũng hi vọng là được như mecun nói.

meque lo vì trước đây bé nhại lời nhiều rồi bỏ, qua đợt bệnh này nhại lời lại hic.

Nhưng cũng có dấu hiệu mừng là bé thấy ai làm gì thì hay hỏi, hỏi theo kiểu thuộc lòng là nói lại y chang câu nói mẹ làm mẫu. vd thấy ba làm gì thì mẹ nói ba đang làm gì vậy Nguyên, cô Thu đang làm gì vậy Nguyên. Tới lượt con hỏi cũng bê nguyên câu như vậy. Thấy ba ngồi đập nước đá cũng hỏi: ba đang làm gì vậy Nguyên? Bây giờ con hay hỏi lắm nhưng toàn là Nguyên tự hỏi Nguyên không hà :x
meque

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Ba Tháng 5 06, 2014 6:27 pm

tội nghiệp con trai quá,nghe cô giáo kể mà khoé mắt mẹ cay cay:
Cô kể hwa cả lớp chơi tự do trong lớp thì con ngồi 1 góc một lúc thì cô thấy nc mắt chảy cô hỏi sao vậy con/con nói buồn.cô hỏi sao lại buồn/con ko trả lời mà đưa tay quyetj mắt.xong con bảo con muốn ra sân chơi.mấy hn con ko muốn đi học.ăn sáng xong con hỏi ăn xong rồi làm chi/mẹ nói đi học/con nói ko con ở nhà trông e.
Sáng nay đến lớp,vừa đến có nhạc tập thể dục mẹ đứng lại nhìn co.thấy cả lớp tập trung toàn trường,con thì đứng lơ ngơ phía sau.một lúc thì con vào lớp,cô phaỉ vào gọi ra thì con ra tập
Ở lớp con ít khi chơi với các bạn(có một bạn hay chơi thì bạ ấy nghỉ ốm) nên con buồn vậy uh.biết fải làm sao giúp con vii vẻ khi đến lớp đây.
Ở nhà hoặc đi chơi nhà bạn con vui lắm mà,vẫn chơi với bạn mà.
Thường thì đến giờ mẹ đón đều thấy con mang cặp sẵn sàng nhóng mẹ đón,ko thấy con chơi.
Còn 1 năm nữa thôi là con bước vào lớp 1 rồi.nhưng việc kết bạn và hoà nhập của con chẳng tiến triển j cả
Cốblên con trai ơi.mẹ yêu con rất nhiều
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi Me MQ » T.Ba Tháng 5 06, 2014 7:39 pm

meque đã viết:Cũng hi vọng là được như mecun nói.

meque lo vì trước đây bé nhại lời nhiều rồi bỏ, qua đợt bệnh này nhại lời lại hic.

Nhưng cũng có dấu hiệu mừng là bé thấy ai làm gì thì hay hỏi, hỏi theo kiểu thuộc lòng là nói lại y chang câu nói mẹ làm mẫu. vd thấy ba làm gì thì mẹ nói ba đang làm gì vậy Nguyên, cô Thu đang làm gì vậy Nguyên. Tới lượt con hỏi cũng bê nguyên câu như vậy. Thấy ba ngồi đập nước đá cũng hỏi: ba đang làm gì vậy Nguyên? Bây giờ con hay hỏi lắm nhưng toàn là Nguyên tự hỏi Nguyên không hà :x

Chị meque ơi, em là thành viên mới nhưng xin mạo muội góp ý. Bé học thuộc các mẫu câu của mẹ thì mẹ dạy bé các mẫu chuẩn, đúng ngữ cảnh như thể nếu bé biết nói bé sẽ nói như vậy đó. Vd: "Ba đang làm gì?", "Cô Thu đang làm gì?" (như vậy đủ rôi không cần "... vậy Nguyên" vừa rối vừa không cần thiết. Trước đây con em cũng hay lặp lại các câu của mẹ. Vd: em hay hỏi bé "Con có đi tiểu không?" khi nào bé nói ''Có" thì em cho con tè, thế là sau này mỗi lúc mắc tè bé tự hỏi tự trả lời "Con đi tiểu không. Có". Sau này em phải dạy bé lại là "Cho con đi tiểu".
Me MQ

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 5 06, 2014 7:58 pm

Trước đây con em cũng hay lặp lại các câu của mẹ. Vd: em hay hỏi bé "Con có đi tiểu không?" khi nào bé nói ''Có" thì em cho con tè, thế là sau này mỗi lúc mắc tè bé tự hỏi tự trả lời "Con đi tiểu không. Có". Sau này em phải dạy bé lại là "Cho con đi tiểu".

Một cách nữa là chọn các câu hỏi 2 phương án rõ ràng, vd như "con muốn kẹo (giơ kẹo ra) hay bánh (giơ bánh ra)?". Tránh các câu hỏi mở như "con làm gì ở trường".
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.37 khách.