bé chỉ biết phát âm những từ có âm a

bé chỉ biết phát âm những từ có âm a

Gửi bàigửi bởi moon_moon » T.Tư Tháng 3 12, 2014 6:40 am

xin cho hỏi chuyên gia và các mẹ có trường hợp nào như bé nhà mình ko ah.

bé nhà mình 14.5 tháng. bắt đầu biết nói từ 12 tháng. đến nay bé đã nói được 10 từ. nhưng chỉ nói được từ có âm a. những từ khác mặc dù bé có chú ý nhìn miệng người nói nhưng ko thể phát ân được. bé chỉ nói những từ bé biết và nói đúng ngữ cảnh. ngoài ra một số từ như bố, mẹ , tè thì bé chỉ nói được thành ba , mạ, tà. cho mình hỏi trong vòng mấy tháng tốc độ nói từ mới như vậy thì có bị châm ko ah. và việc chỉ nói từ âm a như vậ có vấn đề j chưa ah.

bé mặc dù chậm vận động, bg mới biết đi dăm bước nhưng bắt chước nhanh và hiểu nhiều lời người lớn nói. tuy nhiên cứ khoảng 9 10 h tối là có dấu hiệu thích vận động thái quá. bé gái nhưng rất nghịch, hiếu động. thêm một điều nữa là mặc dù bé hiểu và chỉ được nhiều thứ nhưng cũng có những thứ mà dạy mãi mà bé vẫn không nhớ.

xin cảm ơn.
moon_moon

Re: bé chỉ biết phát âm những từ có âm a

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 3 12, 2014 8:30 pm

Chào moon-moon,
Bạn cho con đến BS tai, mũi, họng khám xem cơ quan phát âm của bé thế nào, có điều chi ảnh hưởng khiến con khó phát âm hay không nhé.
Chiều chiều, bạn dẫn con ra công viên hay nơi nào an toàn có thể cho con đi bộ, chạy chơi 1 chút rồi về ngủ, thử xem con có bớt lăng xăng vào buổi tối không.
Thân mến,
Phương
phtran1302

Re: bé chỉ biết phát âm những từ có âm a

Gửi bàigửi bởi moon_moon » T.Tư Tháng 3 12, 2014 8:45 pm

khám thì cõ lẽ phải để bé lớn hơn ah chứ mới 15 tháng khám vì chưa biết nói thì chắc bị mắng te tua mất ah ;)))
mình chỉ thắc mắc ko biết có nhiều bé như thế ko để yên tâm thôi chứ dạy bé suốt ngày, thơ ca, truyện đọc ra rả mà chẳng thấy tiến bộ nên cũng sốt ruôt. nếu chưa biết nói thì ko đáng để quan tâm nhưng một khi bé đã biết nói mà tốc độ nói từ mới của bé như thế mình thấy khá chậm.
còn vụ kích thích vận động thì mình vẫn cho bé đi chơi hàng ngày. bé vận động ban ngày rất nhiều nhưng cứ tối đến là vận động liên tục , cường độ mạnh. nhiều lúc phải bế hoặc cho xem tv để bé quên đi.
moon_moon

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.53 khách.