Bé trai 29 tháng- quá hiếu động và chưa nói được nhiều !

Re: Bé trai 29 tháng- quá hiếu động và chưa nói được nhiều !

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Sáu Tháng 3 14, 2014 12:16 am

Ah, cái vụ bài học thì chị là người linh tinh nhất, không theo sát cái gì cả, con thiếu chỗ nào thì bù chỗ đó cho con, phần đông bài học thì chị học hỏi từ CCM, từ các GV trong trường con học, từ kinh nghiệm của anh chị PH khác. Chị chú trọng về phần kỹ năng tự phục vụ của con vì bé còn kém phần này. Chị không biết bộ hình Flash Card mà em nói có giống các hình PAXT trong web CCM không ? Việc này phải nhờ đến anh Phi giải thích giúp.
Đúng là người đồng hoàn cảnh thì dễ thông cảm hơn, cũng không thể hoàn toàn thông cảm bởi mỗi hoàn cảnh đều khác nhau về khía cạnh nào đó, chỉ có người trong cuộc mới hiểu nhất. Nhưng một khi có sự thông cảm là quý rồi.
Có lẽ trong này chị là bà mẹ "già" có con mọn, HN là con trai duy nhất của chị.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi ngochan1804 » T.Sáu Tháng 3 14, 2014 12:42 am

Bé giái nhà em cũng vậy chị ơi đã 32 tháng rồi mà chưa có ngôn ngữ, em không biết bắt đầu từ đâu hết, có chị nào biết ở đà nẵng có chỗ nào khám cho những bé như con mình.Cứ nghĩ đến con là khóc.
ngochan1804

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Sáu Tháng 3 14, 2014 12:48 am

Chào em ngochan1804,
Em lập topic riêng, rồi post về con cho anh chị chuyên gia và các PH có thể thấy đọc được và góp ý với em nhé.
Chị ở SG, không biết thông tin ở DN nên không giúp gì cho em được.
Phương
phtran1302

BÉ 32 THÁNG CHƯA NÓI ĐƯỢC MONG GIÚP ĐỠ

Gửi bàigửi bởi ngochan1804 » T.Sáu Tháng 3 14, 2014 2:29 am

Chào anh chị trong diễn đàn CCM.Con em được 32 tháng rồi mà bé chưa nói được, bé đi học mần non lúc 30 tháng. Khi nhà trường kiểm tra sức khoẻ cho cháu thì họ nói com em nói nhảm, em không biết nói nhảm là như thế nào hết.
Khi về quan sát con thì thấy ít giao tiếp bằng mắt, kêu không quay lại phải kêu nhiều lần bé mới quay lại.Lúc trước bé cũng đã nói được nhiều từ như hết rôi,uống miếng nước ,mì nhưng sau này bé không nói nữa.EM nghĩ con embị tự kỹ rồi.Mà bé nhà em không tập trung vào việc gì hết em có dạy thì bé cũng không chú ý bé nhìn đi nơi khác. Lần đầu làm mẹ nên bối rối quá.CCM có biết ở Đà Nẵng có BV nào khám cho bé và trường nào giành riêng cho bé tự kỹ không ah.
ngochan1804

Gửi bàigửi bởi admin » CN Tháng 3 23, 2014 11:37 pm

pinkrose

Bạn Ngọc Hân à, trước đây bé nhà bạn có nói được chút ít mà hiện tại thì cũng rất ít nói. Theo mình bạn nên cho bé đi can thiệp, bạn đến bệnh viện C đi, lên tầng 10. Sau đó bé sẽ được xếp học 1 tuần 4 tiết, 2 tiết ngôn ngữ và 2 tiết chơi. Bạn có thể mời thêm cô về nhà dạy thêm 2-4 tiết/tuần.
Rồi bạn đọc thêm tài liệu, quan sát cô dạy, và tham khảo kinh nghiẹm của các phụ huynh khác để hỗ trợ con.
Sau khi con được can thiệp từ 1-2 tháng là bạn sẽ cảm nhận được con tiến bộ nhanh/ chậm, và sẽ biết điểm mạnh, điểm yếu, sở thích của con để dựa vào đó hỗ trợ bé.
Giờ mình nghĩ là thế này bạn ra hiệu sách Fahasa mua mấy cuốn sách: con vật, rau củ quả, hình khối, màu sắc, phương tiện giao thông,... loại sách mà bìa giày, mỗi tờ chỉ có 1 hình về lấy tay chỉ cho con đọc để tăng vốn từ vựng cho bé vì rõ ràng là bé có phát âm được.
Quyển này mỗi quyển khoảng 20k,dạy về danh từ là dễ nhất, rồi dạy thêm động từ như: uống sữa, uống nước, ăn cơm, lái xe. Bạn tìm cuốn sách nào có mấy hình này hoặc đơn giản là google rùi in ra, ra tiệm ảnh in cũng chỉ 1500/tờ thôi.
khi con bạn có vốn từ vựng nó sẽ có chút ít vốn để học với cô giáo hơn, sẽ mau tiến bộ hơn.
pinkrose

Đầu trang
Bài viết mớigửi bởi ngochan1804 » T.Hai Tháng 3 17, 2014 8:46 pm

pinkrose bạn cũng ở đà nẵng hả, mình cũng có mua mấy quyển sách như bạn nói nhưng điều quan tâm là bé không chịu hợp tác với mình, bé ko chịu ngồi yên để cho mình dạy đâu chứ,vấn đề đau đầu của em là ở đó chị ah. Chị có cách nào ko giúp em với.
ngochan1804

Đầu trang
Bài viết mớigửi bởi pinkrose » T.Hai Tháng 3 17, 2014 10:01 pm

Dzay nè, để bé tập trung hơn, bạn sắm 2 cái ghế nhựa, loại ở trường mầm non các cháu vẫn ngồi đấy. Rồi sắm thêm cái bàn vừa tầm với cái ghế. 2 mẹ con sẽ ngồi đối diện nhau.
Như vậy, bạn sẽ dễ quan sát mắt bé đang nhìn gì, thái độ của bé ra sao.
Bé nhà mình lúc đầu cũng k chịu ngồi nhưng 15 ngày đầu là mẹ ép, ngồi ghế chơi nhé, chơi Xong sẽ được đứng dậy.
mình hứa gì với bé là mình làm, k nói dối bé nên bé tin và nghe lời mẹ lắm.
Giờ mình sẽ nghĩ xem bé chơi cái gì thì sẽ thích để bé chịu ngoi yên chơi trò chơi trong vòng 15,20 phút.
Mình thấy học nhẹ nhàng thì có thể chơi trò dùng ngón trỏ bấm điện thoại là phát ra tiếng kêu với phát nhạc nè. 2 mẹ con có thể chơi luân phiên, rồi bạn dừng trò chơi lại chuyển qua đọc sách.
ngày xưa con mình cũng k tập trung, từ từ cần phải có thời gian tập làm quen bé mới tiến bộ, bay h không những bé nghe mình kể chuyện, mà còn kể lại câu chuyen nữa đó.
Dạy bé còn nhỏ bạn hãy nhắm vào những thứ bé thích. Kết hợp hát hò động tác mô tả nữa nhé.
pinkrose

Đầu trang
Bài viết mớigửi bởi Me hy vong » T.Hai Tháng 3 17, 2014 10:56 pm

Bé nhà mình mới đi học được 1 tuần nên tới lớp vẫn còn khóc lúc mẹ mới đưa vào và chưa biết chơi cùng bạn . Mà bé ở nhà thình thoảng có bạn đến chơi cũng vây , bé cũng không biết chơi cùng mà chỉ chạy loanh quanh với các trò của bé .khi đến nhà người quen chơi bé cứ ôm lấy mẹ một lúc sau quen mới chịu ngồi chơi. Đi công viên hay siêu thị cũng vậy . Mình nghĩ bây giờ bé như thế này cũng là do hồi nhỏ không có người nói chuyện cùng bé và bé cũng xem tivi lúc nằm trên võng bú (bé quen nằm võng có người nằm cùng nên người lớn cứ mở tivi xem ,mình thì đi làm cả ngày tối về cũng ít nói chuyện với con).
Lúc gọi tên bé thì có khi bé quay lại liền , có khi phải gọi vài lần .Mình thường tranh thủ lúc bé chú ý vào cái gì để dạy bé theo thôi ,vdnhư thấy bé thích cầm những chữ nào thì mình bày luôn chữ đó , khi xem sách có những hình bé rất hay giở ra xem nên mình cũng bày theo ...Bạn thử xem
Me hy vong

Đầu trang
Bài viết mớigửi bởi Me hy vong » T.Ba Tháng 3 18, 2014 1:12 am

Chào anh Phi ,em đang tiếc nuối vì biết đến CCM muộn quá vì giờ bé trai nhà em đã 31 tháng rôi .Nhưng không thể để muộn hơn nữa phải không anh ,em xin mạnh dạn nhờ anh có thể góp ý giúp em vì em không biết nên xử trí như thế nào :
1. Cháu từ nhỏ đã rất thích trò chơi trốn tìm ( khi người lớn trốn đâu đó rồi nhào ra là cháu cười liên tục ), .Khi mới chập chững đi thì tất cả đồ trong tầm với của cháu như ghế , bàn , quạt ... cháu đều thích ra sức lay thật mạnh .Hay đi nhón chân ( bây giờ cháu ít đi hơn ), chạy nhún nhảy và tay giữ ngang vung vẩy ,,,Thình thoảng còn tự gồng mình lên .Liệu đó có phải là những dấu hiệu từ nhỏ cho biết cháu " tăng động " mà do em không để ý ?
2. Cháu cứ thích ném tung dép lên hoặc ném các đồ vật vào góc kẹt trong giường , đồ vật trong nhà thì cứ đi ngang qua thích lên là cháu lại hất đổ . Em đã thử giải thích cho cháu làm vậy là hỏng đồ của mẹ , rồi bảo mẹ không thích con làm vậy , cũng đã thử phạt úp mặt vào tường ( cháu quay ra nên phải ép cháu đứng vào ) , cả mắng cả dùng roi để cháu sợ nữa nhưng vẫn không hiêu quả . Có lúc cháu dừng lại nhưng có lúc cản cái này cháu chạy lại hất cái khác , càng nạt cháu lại càng hăng hơn . Em phải làm gì mỗi khi cháu ném đồ như vậy? Về dùng roi thì bây giờ cả nhà thống nhất sẽ không dùng biện pháp này nữa rồi ( may là em dừng lại trước khi đọc được bài tác hại roi vọt của anh nếu không còn ân hận hơn ).

3 .Lúc ông mới đánh vào tay cháu thì cháu có khựng người lai , có khi khóc nhưng sau 1 vài lần cháu không phản ứng như vậy nữa . Có lần phải đánh vào má cháu vì cháu cứ nghiến răng liên tuc(, thế là cháu lại thử đánh má mình luôn , (xong rồi vừa nghiến răng rồi cười khoái chí (làm cháu đau nhưng cháu vẫn cười ). Cháu có lần còn tự cào vào má , hoặc chân mình rồi cười . Có phải cháu thích với cảm giác đau không anh, em lo nghĩ nhiều về vấn đề này quá ?
4 .Cháu ăn rất hay nôn ( đang ăn mà ho , cười nhiều khi chơi hay khóc đều có thể nôn )nên mặc dù đã dặn lòng không đáp ứng tất cả đòi hỏi của con sợ con sẽ hư nhưng xót con lại không làm được . Có lẽ vì vậy mà cháu đòi cái gì mà chưa kịp đáp ứng là cháu tức giận tìm cái gì đó để ném , em chưa nghĩ ra giờ mình phải chỉnh đốn lại vấn đề này như thế nào cả .
5. Đi vệ sinh thì chỉ khi nào mẹ nhắc " con muốn tiểu thì đi lấy lon đi " bé mới đi tìm lon đưa cho mẹ xi , nếu mẹ không kịp nhắc thì cho ra quần luôn bất kể là đang ở đâu . Đi ngoài thì em không thể nào cho bé ngồi bô được , bé cứ giãy lên thôi . Gần 3 tuổi mà vẫn phải mặc bỉm buổi trưa và tối .
6 . Cháu hay chảy nước miếng , từ bé đến nay đều phải mang áo yếm mà phải thay liên tục ( giờ thì có đỡ hơn ). Không biết có phải do cháu ít ngậm miệng ( cháu ngủ thường thở băng miệng và ngáy rất to do cháu có bi viêm phổi lúc 1,5 tháng)hay vì lý do nào khác ?

Em viết dài thê này mong anh thông cảm và không biết có anh có thời gian để đọc không , em đã cố ngắn gọn vì còn nhiều PH khác chờ anh trả lời mà. Mong được anhvà các anh chị tư vấn thêm !!
admin
Site Admin

Gửi bàigửi bởi meque » T.Tư Tháng 4 09, 2014 8:04 pm

Gửi chị phtran1302

Chị có thể truyền kinh nghiệm dạy con tự lập được không chị? Con em 3 tuổi rồi mà từ vệ sinh, ăn, ngủ đều do mẹ làm hết. Em nhớ có lần xem trên tivi có chương trình nói về trẻ tự kỷ, có một phụ huynh nói rằng; Thay gì kỳ vọng và dạy cho con học hết cấp 1, hay cấp 2, cấp 3.. thì hãy dạy con biết khi nào đói thì biết đi nấu cơm ăn, biết đi chợ, mua đồ.. Em thấy có lý quá. Vì giờ cứ khóc mỗi khi nghĩ đến cảnh cha, mẹ không còn con biết sống làm sao đây.
meque

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 4 09, 2014 8:25 pm

Cháu ăn rất hay nôn ( đang ăn mà ho , cười nhiều khi chơi hay khóc đều có thể nôn )nên mặc dù đã dặn lòng không đáp ứng tất cả đòi hỏi của con sợ con sẽ hư nhưng xót con lại không làm được . Có lẽ vì vậy mà cháu đòi cái gì mà chưa kịp đáp ứng là cháu tức giận tìm cái gì đó để ném , em chưa nghĩ ra giờ mình phải chỉnh đốn lại vấn đề này như thế nào cả .

Bạn nói ăn hay nôn, rồi không khép miệng chảy nước dãi làm tôi nghĩ tới khả năng cơ miệng . Bạn cho bé đi khám bác sĩ tai mũi họng chưa ?

Trẻ TK có thể sẽ dùng hành vi thay cho ngôn ngữ, đập phá, tự đánh để đòi gì đó . Nếu bạn không quyết tâm thì lúc này là bạn tội cho con, mai này sẽ là "sợ" chứ không còn là "tội" nữa đâu. Tôi đề nghị như vầy:

1/ Nếu bạn biết bé thích gì đó, chủ động cho trước khi bé đòi nếu bạn cam thấy việc/vật đó cho đc
2/ Còn nếu đã ko cho, thì bạn phải quyết tâm lờ đi ko đáp ứng . Nếu hành vi nguy hiểm thì can thiệp chứ ko nên đưa vật/việc bé đòi

Cháu cứ thích ném tung dép lên hoặc ném các đồ vật vào góc kẹt trong giường , đồ vật trong nhà thì cứ đi ngang qua thích lên là cháu lại hất đổ .

Bạn có thể làm một cái thùng, lựa ra một góc nhà cho bé chơi trò ném đồ vào thùng được không? Cho phép chơi đúng chỗ thay vì cấm .

Lúc ông mới đánh vào tay cháu thì cháu có khựng người lai , có khi khóc nhưng sau 1 vài lần cháu không phản ứng như vậy nữa . Có lần phải đánh vào má cháu vì cháu cứ nghiến răng liên tuc(, thế là cháu lại thử đánh má mình luôn , (xong rồi vừa nghiến răng rồi cười khoái chí (làm cháu đau nhưng cháu vẫn cười ). Cháu có lần còn tự cào vào má , hoặc chân mình rồi cười . Có phải cháu thích với cảm giác đau không anh, em lo nghĩ nhiều về vấn đề này quá ?

Tôi nghe vậy cũng lo nhưng không đủ dữ kiện để đoán được gì cụ thể cả .

Đi ngoài thì em không thể nào cho bé ngồi bô được , bé cứ giãy lên thôi . Gần 3 tuổi mà vẫn phải mặc bỉm buổi trưa và tối .

Bạn muốn thử vẫn cho mặc tã và ngồi vào bô chưa ? Hay là bé không thích cảm giác ngồi lên cái bô đó ? Bạn thử bế bé ngồi lên đùi mình, rồi 2 mẹ con ngồi lên bồn cầu chưa ?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Trang vừa xem

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.34 khách.