Bé có thói quen uốn lưỡi lên hàm ếch và ngậm

Bé có thói quen uốn lưỡi lên hàm ếch và ngậm

Gửi bàigửi bởi Mẹ T&C » CN Tháng 3 02, 2014 11:53 pm

Dear các anh chị chuyên gia và các cha mẹ,

Theo các bài viết và diễn đàn concuame một thời gian, mình chưa thấy trường hợp nào như bé nhà mình nên mạnh dạn post chủ đề này để hỏi các anh chị và các bạn đã có kinh nghiệm về trị liệu ngôn ngữ cho trẻ. Bé nhà mình là con gái, hơn 3.5 tuổi (45 tháng) nhưng ít nói, nói ngọng và khi cần diễn đạt một ý hay một câu chuyện dài thì không được mạch lạc như các bạn khác cùng tuổi. Cách đây 6 tháng, mình đã đưa con đi gặp các chuyên gia và được kết luận là bé phát triển bình thường so với tuổi, song ít nói và nhút nhát, tập trung kém; cần dạy con và theo dõi thêm một thời gian nữa, nếu ngôn ngữ và nhận thức của con phát triển chưa tốt lên thì nên cho con trị liệu ngôn ngữ một thời gian. Mình bắt đầu thấy lo vì dường như con vẫn chưa tiến bộ nhiều, nhất là khả năng tiếp thu ngôn ngữ và suy luận (ví dụ mẹ đọc truyện và hỏi lại một số chi tiết trong truyện, con trả lời sai và không đoán đúng nội dung nếu mẹ chỉ kể một nửa).

Ngoài ra con còn có một đặc điểm là thường xuyên uốn lưỡi mình lên hàm ếch (mặt dưới lưỡi tiếp xúc với hàm ếch) và ngậm, thậm còn nút nút như bú vậy (đặc biệt là trước khi ngủ). Mình nghĩ (1) điều này ảnh hưởng tới việc phát âm của con, cũng như khiến con ngại nói (vì ngậm như thế thích hơn) và (2), với con, muốn trị liệu thành công thì trước tiên con phải bỏ thói quen này đi đã. Mình nghĩ thế có đúng không?

Với trường hợp này mình phải làm gì, mong các anh chị và các bạn cho mình lời khuyên.

Mong tin và cảm ơn rất nhiều.
Mẹ T&C

Re: Bé có thói quen uốn lưỡi lên hàm ếch và ngậm

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 3 03, 2014 2:33 pm

Ngoài ra con còn có một đặc điểm là thường xuyên uốn lưỡi mình lên hàm ếch (mặt dưới lưỡi tiếp xúc với hàm ếch) và ngậm, thậm còn nút nút như bú vậy (đặc biệt là trước khi ngủ). Mình nghĩ (1) điều này ảnh hưởng tới việc phát âm của con, cũng như khiến con ngại nói (vì ngậm như thế thích hơn) và (2), với con, muốn trị liệu thành công thì trước tiên con phải bỏ thói quen này đi đã. Mình nghĩ thế có đúng không?

Những vấn đề con bạn đang gặp có thể phức tạp hơn bạn nghĩ chứ không đơn thuần là thói quen. Nó có thể do các thói quen khi bú lúc bé, ngậm ngón tay, nghiến, khung xương của vùng hàm, vùng cắn ... Đúng là việc thường xuyên uốn lưỡi sẽ ảnh hưởng việc phát âm, rồi từ đó sinh ra các vấn đề khác cả bên ngôn ngữ và tâm lý . Nhưng làm gì thì tôi không biết và không đủ dữ kiện, chuyên môn để khuyên bạn . Những case như vầy, bên này cần có cả chuyên gia ngôn ngữ trị liệu làm việc chung với một nha sĩ hoặc bác sĩ răng/hàm/mặt. Họ khám, bàn với nhau trước khi đưa ra phương án can thiệp. Nếu bạn nghĩ can thiệp chỉ là cấm không cho bé làm, tôi nghĩ sẽ không hiệu quả, và trong trường hợp xấu (tuy hiếm) là bé có các vấn đề khác nêu trên mà bạn không biết.

Người cg NN trị liệu cũng cần biết các âm bé nói ngọng là âm gì, và họ sẽ biết nó liên quan tới vùng hòm miệng ra sao. Bạn nên làm cầu nối giữa một nha sĩ và người trị liệu ngôn ngữ cho con bạn, trao đổi thông tin cho cả 2 bên đều biết bên kia suy luận gì, nói gì nhé. Bạn cần làm 1 bảng những từ con nói ngọng trước khi đi gặp họ.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Re: Bé có thói quen uốn lưỡi lên hàm ếch và ngậm

Gửi bàigửi bởi Mẹ T&C » T.Ba Tháng 3 04, 2014 3:11 pm

Cảm ơn anh Phi rất nhiều.
Nghe anh nói vấn đề phức tạp hơn em tưởng, em lo quá. Sau đây em sẽ phải tìm hiểu xem có chuyên gia nào ở Hà Nội có thể giúp được cháu không. Trước hết em sẽ để ý xem con nói ngọng vần gì và ghi lại. Mong anh sẽ còn cho thêm các ý kiến, chia sẻ và lời khuyên cho trường hợp của cháu.
Ngoài ra, em đã bắt đầu cho Chi (tên cháu) trị liệu được 2 ngày, mỗi ngày 1 giờ sau giờ học mẫu giáo. Tuy nhiên vì là mới tiếp xúc với cháu nên giáo viên dạy mới chỉ đánh giá về nhận thức, khả năng giao tiếp và vận động. Kết luận từ quan sát của giáo viên về cháu cũng như mẹ đã biết: mức nhận thức của cháu bình thường, chậm nhớ tên (tên cô đến hôm nay mẹ hỏi cũng không nhớ, các bạn ở lớp cũng chỉ nhớ được 1 tên), chưa trả lời được lại câu hỏi về chuyện đã nghe bằng câu dài... Em biết là mới can thiệp nên phải bình tĩnh chờ giáo viên và chuyên gia quan sát cháu kỹ đã rồi mới xác định được tình trạng của cháu, song em vẫn cảm thấy sốt ruột và cảm giác e chưa đi đúng hướng. Em xin phép mô tả lại tình trạng của cháu một cách chi tiết ở post sau và nhờ các anh chị chuyên gia lưu ý, nhận xét cũng như cho lời khuyên.
Cảm ơn anh Phi và các anh chị rất nhiều. Em sẽ quay lại vào chiều nay.
Chúc các anh chị ngày mới tốt lành.
Mẹ Chi.
Mẹ T&C

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.42 khách.