xin tư vấn về cách dạy bé 2 tuổi chưa có ngôn ngữ

xin tư vấn về cách dạy bé 2 tuổi chưa có ngôn ngữ

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Thị Bích Ngọc » T.Hai Tháng 1 06, 2014 9:39 pm

Chào các chuyên gia và các giáo viên và phụ huynh.
Em xin chia sẻ và trướcng hợp bé nhà em và rất mong các chuyên gia, các giáo viên và phụ huynh giúp đỡ. Bé nhà em nay đã được 2 tuổi nhưng chưa có ngôn ngữ. Em đi bệnh viện khám và được chẩn đoán là tự kỷ. Em lo lắng vô cùng. Hiện tại bé đang học trường bình thường và được can thiệp tại nhà tuần 3 buổi. Sau khi học được khoảng 3 tháng thì bé có những tiến bộ như gọi tên có quay lại, giao tiếp mắt nhiều hơn. Điều mà trước đó bé chưa làm được. Nhưng về ngôn ngữ thì bé rất yếu. Bé có thể phát ra âm nhưng khi yêu cầu bé "ạ" thì bé không "ạ". Chỉ thỉnh thoảng em mới nghe được bé ạ ra tiếng rất rõ, nhưng chỉ làm theo ý thích. Khi đưa bé đi khám thì bé sợ hãi và khóc nói "mẹ đi đi", mặc dù không rõ nhưng đó là ngôn ngữ hiếm khi em nghe được ah. Giờ em đang bối rồi về cách dạy bé như thế nào. Bé tăng động, không chịu ngồi một chỗ, ra đường là bé chạy nhảy liên tục. Kính mong các chuyên gia, các giáo viên và phụ huynh tư vấn giúp em. Em cảm ơn.
Nguyễn Thị Bích Ngọc

Re: xin tư vấn về cách dạy bé 2 tuổi chưa có ngôn ngữ

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 1 06, 2014 9:48 pm

Vậy là bé của bạn có ngôn ngữ đấy chứ, nói được "ạ" và "mẹ đi đi" mà. Chắc bạn hỏi làm sao để tạo ngữ cảnh cho bé nói nhiều lên, chủ động lên.

Bạn cho biết chỗ bé học, họ đang dạy bé chủ động nói ra sao được không? Góp ý cái họ đang làm thì thực tế cho bạn hơn là tả cái chỗ khác đang làm.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Thị Bích Ngọc » T.Hai Tháng 1 06, 2014 9:56 pm

Dạ. Có nhưng rất ít anh Phi ah. Em muốn hỏi là có những trường hợp bé nói được nhưng nói theo ý thích. Khi mình yêu cầu bé nói, nhất định bé không thực hiện. Vậy thì mình phải làm sao được anh Phi. Con em lại có tĩnh nhõng nhẽo, mặc dù em rất nghiêm với bé chứ không phải nuông chiều. Nếu em yêu cầu bé nói ạ thì bé lăn ra khóc. Hoặc lúc nào bé ngoan thì bé chịu vòng tay là và mở khẩu hình miệng nhưng nhất định không ạ ra tiếng. Một vấn đề nữa là bé bị rối loạn xúc giác. Em gọi như vậy không biết đúng không nữa. Bé khám phá mọi thứ bằng ngửi và nếm. Mong anh tư vấn dùm em a. Em cảm ơn, chờ tin của moi người.
Nguyễn Thị Bích Ngọc

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 1 07, 2014 12:35 am

Khi mình yêu cầu bé nói, nhất định bé không thực hiện. Vậy thì mình phải làm sao được anh Phi.

Bạn cần phân biệt cái "không thể" và "không muốn". Khi bạn yêu cầu bé nói, bé nói được thì bạn sẽ làm gì ? Thưởng hay vui mừng và bắt bé nói tiếp chữ khác? Nếu bạn không làm cho bé cảm thấy "có lợi" khi nói thì bé sẽ không muốn nói nữa.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Thị Bích Ngọc » T.Tư Tháng 1 15, 2014 9:32 pm

Cảm ơn anh Phi đã tư vấn. Một vấn đề khác mà em muốn hỏi chuyên gia đó là con em thường khám phá sự vật bằng cách đưa vật lên mũi ngửi và nếm. Em đi khám và hỏi bác sĩ nói rằng rối loạn vị giác, khứu giác. Em rất hoang mang, không biết các chuyên gia có phương pháp gì cân thiệp về vấn đề này không ah, em xin chân thành cảm ơn.
Nguyễn Thị Bích Ngọc

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 1 15, 2014 10:04 pm

Con bạn mới có 2 tuổi, chắc là chưa biết phân biệt các vật gì nguy hiểm. Ngoài chuyện canh chừng, bạn cần dạy cho con tránh đừng liếm những thứ như sơn (vì sợ có chất chì) chẳng hạn.

Tôi không rõ con bạn lắm, nhưng nếu đúng là có vđ về sensory thì bạn khó cấm được . Bạn nên cung cấp và dạy cho bé biết chỉ được làm ở một khoảng không gian nhất định, trong thời gian nhất định.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi duylong » CN Tháng 9 21, 2014 11:57 pm

Nếu bé đã có ngôn ngữ thì thay vì bạn ép con nói thì hãy nói theo con, cho con biết là mẹ đang học theo con chứ không phải con học theo mẹ như thế bé sẽ thích thú hơn là khi bị ép lam theo. ví dụ nếu con nói ạ thì mẹ nói thêm là " con xin ạ" sau đó đưa cho con luôn không đòi con phải nói theo mình và cứ như thế nhiều lần con sẽ tự động nói. :D
duylong

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.38 khách.