bé 6 tháng nhờ mọi người tư vấn giúp

bé 6 tháng nhờ mọi người tư vấn giúp

Gửi bàigửi bởi sammum » T.Bảy Tháng 12 21, 2013 12:45 am

chào mọi người, em là thành viên mới. em có chút thắc mắc mong các anh chị tư vấn giúp.
bé nhà em đc gần 6 tháng rồi. bé hiện tại như sau:
- hơn 1 tháng biết nhìn theo
- 2,5 tháng biết cười. hơn 3 tháng cười thành tiếng
- 3 tháng bắt đầu mút tay, xoắn 2 tay vào nhau để trước ngực. giờ vẫn mút tay nhưng là mút ngón trỏ, thỉnh thoảng mút ngón cái hoặc nắm đấm.
- 3,5 tháng biết với đồ để trước mặt. 4,5 tháng biết lật người để lấy đồ ở xa.
- 4 tháng biết lật, 4,5 tháng lật đc 2 bên. cổ bé khá cứng (2,5 tháng bé đã đòi bế đứng rồi). bé nghe tốt, biết quay lại phía có tiếng động.
- giờ ngồi đc 1 lát, biết cúi xuống nhặt vật nhỏ (hộp nước nhỏ mắt).
tuy nhiên, bé nhà em lại có những biểu hiện đáng lo:
- rất hiếm khi ê a chuyện trò, bé nằm chơi im thin thít, không thích chơi nữa thì khóc hoặc hét lên. thỉnh thoảng nếu có ê a thì là bé tự nói chứ không biết trả lời người khác hỏi. mẹ nói chuyện thì có lúc nhìn chăm chú, lúc lại ngó lơ đi :|
-bé chưa biết theo, chưa biết lạ, chưa biết chơi ú òa, nói tóm lại chưa biết chơi gì.
- đặc biệt bé không tỏ thái độ gì khi gặp ba mẹ, bé rất ít khi cười (lúc mới biết cười thì sáng ngủ dậy, mẹ hỏi chuyện thì toét mồm ra cười, sau đó cả ngày không cười luôn), giờ cười nhiều hơn chút nhưng vẫn ít so vớ bé cùng lứa. gặp người lạ bé không tỏ thái độ gì. (bà bảo bé lúc nào cũng buồn thiu) :|
em chịu khó nói chuyện với con, đưa con đi ra chỗ đông người, nhưng nhìn mọi người hỏi thăm bé, rồi đánh đố nhau làm bé cười, làm bé nói chuyện mà em cảm thấy xót xa, không hiểu con mình có phát triển bình thường không, thương con nhưng ông bà, chồng động viên mỗi bé mỗi khác. trong thâm tâm em nhận thấy con mình có biểu hiện chậm hơn và đang cố thuyết phục chồng đưa bé đi khám.
em phải làm sao đây?
sammum

Re: bé 6 tháng nhờ mọi người tư vấn giúp

Gửi bàigửi bởi sammum » T.Hai Tháng 12 23, 2013 6:58 am

không ai có ý kiến gì giúp e ạ? huhu
sammum

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Sáu Tháng 12 27, 2013 10:05 am

Con còn nhỏ, em lo lắng gì quá vậy?

Em qua trang nguồn liệu, coi chuẩn phát triển. Con yếu đâu mẹ bổ sung kỹ năng ấy.

Hợp lí hơn thì em nên qua trang webtretho đkí làm thành viên bên đó. Ở đó có nhiều Ph có thể giúp em hơn. Web này "chuyên" về trẻ tự kỷ và các dạng chậm PT em ạ.
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi sammum » T.Sáu Tháng 12 27, 2013 7:27 pm

em cảm ơn c, em lo con e chậm PT tâm thần (hoặc ngôn ngữ) nên đk trang này nhờ tư vấn giúp thôi ạ!
sammum

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 12 29, 2013 8:06 pm

Ở độ tuổi 6 tháng, rất khó mà định rối loạn, và cũng còn quá sớm . Bạn nên vào coi chuẩn phát triển ở đây http://concuame.com/index.php?option=co ... Itemid=153

Sau đó bạn đối chiếu với con mình, ghi vào sổ tay để sau này nếu cần thì cho bác sĩ tham khảo . Khi bé có các triệu chứng như ghi chú ở trang Nguồn liệu trên, bạn nên đưa bé đi khám bác sì nhi.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi sammum » T.Năm Tháng 1 02, 2014 6:59 pm

Em cảm ơn anh Phi. So vơi chuẩn phát triển thì con em có kỹ năng vận động là ổn thôi ạ. Giá như kỹ năng nói ổn hơn thì nhẹ lòng biết mấy. :(
sammum

Gửi bàigửi bởi ana » T.Hai Tháng 11 21, 2016 5:41 pm

Hi mẹ sam sam, con mẹ giờ thế nào rồi ạ, bé nhà e y chang bé chị ạ, bé hiền lắm ạ, ngủ cũng tự ngủ, mút tay tự ngủ, cả ngày không ê a tiếng nào, mẹ hồi âm lại giúp mình, mình đang rối bời tâm trạng ạ
ana

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.39 khách.