Bé trai hơn 26 tháng tuổi chưa biết nói

Bé trai hơn 26 tháng tuổi chưa biết nói

Gửi bàigửi bởi Trần Tuyết » T.Tư Tháng 10 09, 2013 12:03 am

Em mới đăng kí làm thành viên của nhóm hôm nay và rất mong nhận được sự chia sẻ của mọi người. Con trai em hơn 26 tháng, e nghi ngờ con có dấu hiệu tự kỉ từ khi cháu 18-19 tháng. Khi 23 tháng e có cho đi khám nhưng khám e thấy bác sĩ khám cũng qua loa và chỉ test thử vài biểu hiện rồi kết luận cháu bị rối loạn phát triển, theo dõi tự kỉ.
Trước đây cháu không biết dùng ngón trỏ để chỉ vật, cần gì thì cầm tay người lớn đưa vào vật cần nhờ giúp. Gọi tên ít khi quay lại, chưa biết nói từ gì có nghĩa ngoài từ "bà". Cháu không chơi với bạn. Em gửi cháu về quê đi nhà trẻ xem môi trường thay đổi có giúp cháu tiến bộ không nhưng sau 4 tháng ở quê không thấy tiến bộ gì nên em lại đón ra. Hiện tại cháu ra với mẹ đc 1 tháng, e tích cực dạy cháu ở nhà và nhờ riêng cô giáo ở trường cũng hỗ trợ và thấy được những tiến bộ của con. Em kể dưới đây mong mọi người tư vấn giúp em xem làm cách nào để phát triển ngôn ngữ cho cháu tiếp theo.
Đã biết dùng ngón trỏ chỉ chính xác các bộ phận trên cơ thể (mắt, mũi, miệng, đầu, tai, tay, chân, bụng, mông đít…). Chỉ được vật dụng trong nhà như quạt trần, tivi, tủ lạnh, bếp ga, gương soi, bàn ghế, cửa sổ, cửa gỗ, bát, đũa, thìa, nồi cơm điện.... Chỉ được bà, mẹ, bạn cùng xóm mà cháu hay chơi.
Biết nghe theo những yêu cầu đơn giản của mẹ như bật/tắt ti vi, bóng điện. Lấy/cất đồ chơi vào đúng chỗ mẹ yêu cầu. Dùng khăn lau miệng và tay khi mẹ yêu cầu. Biết đi dép/tháo dép khi ra khỏi nhà hay trước khi vào nhà. Biết nhận đúng đồ của mình như balo, dép, mũ, khẩu trang. Khi mẹ có điện thoại biết tìm điện thoại và mang ra đưa mẹ theo yêu cầu của mẹ. Biết tự cầm thìa và bát ăn cơm nhưng tự xúc được ít mà chủ yếu mẹ luyện cho cầm thành thạo bát/thìa thôi. Biết uống nước bằng cốc
Sau 1 tháng được mẹ và cô phối hợp dạy thì cháu có tiến bộ hẳn, tuy vẫn chậm hơn rất nhiều so với bạn. Cháu vẫn chưa biết nói thêm từ nào dù mẹ đã cố gắng dạy. Cháu có thể bắt chước theo mẹ. Vì cháu chỉ nói được những từ bắt đầu bằng vần "b". Em dạy vỗ tay và nói "bốp", cháu hào hứng làm theo nhưng khi phát âm thì không phải "bốp" mà âm đó gần giống từ "bà". Mẹ dạy giả vờ cho ngón tay vào miệng cắn và kêu "á" thì cháu làm rất tốt.
Em không biết nên dạy con tiếp như thế nào để cháu nói ra được. Nhiều khi e gọi cháu không trả lời hoặc thấy mẹ gọi nhiều thì chạy đi tìm mẹ thôi. Thấy con có chút tiến bộ em cũng mừng nhưng lại không biết làm sao cho cháu nói được nữa. các chị giúp e với.
Trần Tuyết

Re: Bé trai hơn 26 tháng tuổi chưa biết nói

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 10 09, 2013 5:54 pm

Có nhiều mục tiêu ban đang theo đuổi:

1/ Khả năng phát âm, nói được nhiều âm và nói rõ ràng
2/ Khả năng biết diễn tả cái mình muốn
3/ Khả năng nói ra được cái mình muốn

Mỗi một MT trên cần đc can thiêp khác nhau, khi đang can thiep cho (2) thì đừng xen vào làm (1). Và muốn có (3) thì bé phải có (2) trước.

Bạn cần hiểu khác biệt giữa ngon ngữ nói và ngôn ngữ (đọc bài trong <Nhung bai viet ve TK>). Và ban cần đê? ý ra để có đc (2), bạn phải dạy các mặt nhan thuc khác . Một em be khong thể chỉ học "ngôn ngữ" . Ngon ngữ chỉ có khi nhan thuc phat trien đồng bộ .

Con bạn có 2 kỹ năng rất tốt là có thể phát âm (dù là ko rõ) và biết bắt chước . Bạn cho biết xem hien gio co giáo đang day ra sao? Thay vì hỏi tôi là nên dạy gì thì bạn mô tả co giáo đang dạy gì để toi góp ý thi de hon cho toi.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Trần Tuyết » T.Tư Tháng 10 09, 2013 7:55 pm

Cám ơn anh Phi đã dành thời gian cho mẹ con em.
Thực ra em cho cháu đi học ở lớp nhà trẻ bình thường, em chỉ nhờ cô giáo quan tâm hơn đến cháu, giúp cháu hòa nhập cùng các bạn trong lớp, hạn chế tối đa việc cháu tha thẩn một mình. Vì lớp nhà trẻ có gần 40 cháu mà chỉ có 2 cô trông nên em cũng không nhờ cô được gì nhiều. Chủ yếu là buổi tối cháu đi học về thì em dành thời gian dạy cháu. Em dạy cháu dùng ngón tay trỏ chỉ các đồ vật trong nhà, chỉ người thân. Ngoài ra em có mua 1 số quyển sách hình ảnh củ, quả, con vật, đồ dùng gia đình và dạy cháu chỉ. Em dạy cháu các bài tập bắt chước vận động thô kèm theo dạy phát âm. Hoạt động thô cháu làm theo khá tốt nhưng phát âm thì không có tiến bộ nhiều. Hiện tại em đang dạy theo quyển "100 bài tập can thiệp sớm cho trẻ tự kỷ" nhưng mới dạy được mấy bài đầu trong đó thôi. Hai mẹ con em mới bắt đầu luyện tập theo chương trình em tự tìm hiểu và xin tài liệu được hơn 1 tháng nay thôi nên vẫn còn hoang mang lắm. Cháu nhà em mải chơi, độ tập trung kém nên khi dạy cháu bắt chước thì việc thu hút sự chú ý của cháu lúc đầu là rất khó.
Em không biết em đã đi đúng hướng chưa và bắt đầu như thế này có quá muộn không? Nhờ anh tư vấn giùm em.
Trần Tuyết

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 10 09, 2013 8:47 pm

Bé của bạn đã biết nói vần "B" và "A", vậy thì bạn bám vào dạy "BA", "BO", "BU" ... Sau đó "MA", "MO" ...
B và M là 2 phụ âm dễ dạy hơn các phụ tâm khác.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Trần Tuyết » T.Ba Tháng 2 18, 2014 8:17 pm

Sau 4 tháng can thiệp tích cực, bây giờ chàng đã có thể nói từ đơn, từ đôi và một số câu 3 từ nhưng 3 từ là từ nọ giắng vào từ kia nên cần phiên dịch. Hiểu lời mẹ và có thể sai vặt được, chỉ là chàng bướng có chịu làm hay không thôi. Chủ động nói và nói đúng ngữ cảnh trong nhiều tình huống. Tuy nhiên vẫn còn nhiều hạn chế như gọi lúc trả lời lúc không. Hầu như không tè dầm nhưng khi ị thì ị đùn ra quần rồi mới bảo mẹ nên mẹ toàn phải chủ động cho ngồi bô. Còn nhiều điều phải khắc phục lắm nhưng con của hôm nay đã khác một trời một vực với con khi hơn 26 tháng :lol: :lol: :lol:
Trần Tuyết

Gửi bàigửi bởi Mẹ của duy » T.Bảy Tháng 8 16, 2014 7:36 am

Chị ơi , bé nhà e hiện cũng bằng con chị khi chị viết bài này, 26 tháng và cũng giống y hệt như nhưng gì chị viết. Chị cho e hỏi bé nhà chị khả năng nói đã tiến bộ chưa, bé nói đc nh chưa chị. E lo cho bé nhà e quá, cháu cũng chẳng chú ý khi mẹ dậy gì cả. Chị cho e xin lời khuyên và cách dậy bé tập nói nhé. Cảm ơn chị
Mẹ của duy

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 8 18, 2014 4:05 pm

Bé nhà e hiện chỉ nói rõ từ bà, đá, ba, dạ . Bé hiểu và làm theo những yêu cầu của mẹ đc như g vẫn còn chậm vì lắm lúc ko tập trung. E đang dậy con nhìn vào các ảnh lô tô để nâng cao nhận thức cho bé, mới đầu bé ko chịu học nhưng mấy hôm nay cũng bắt đầu hợp tác với mẹ rồi. D dậy cháu cũng thấy tiến bộ nhưng về khoản nói thì chưa thấy tiến triển gì cả. Xin anh lời khuyên để e dậy cháu tốt hơn.

Cái chữ "nói" thì nó nghĩa rộng lắm bạn, từ khả năng phát âm, cho tới phát âm nhiều âm hơn, hiểu các âm phát ra, dùng nó để nói ra cái mình muốn ...

Thiếu các thông tin về con của bạn, tôi chỉ có thể khuyên phần phát âm mới mà thôi . Bạn coi phan Nguon lieu để biết các âm nào, từ nào con bạn cần có, rồi bạn theo đó mà dạy phát âm .

Về mặt nhận thức, các âm nào mà có ý nghĩa thì làm hình ảnh, gắn nghĩa vào các hình đó, làm flash card cho bé dùng. Bạn muốn tập trung vào cả danh từ và tính từ chỉ cảm xúc như /sợ/, /vui/, /đói/ ...
Phi
Special Ed.
phi

Bé trai 14 tháng nhưng chưa biết gì nhiều

Gửi bàigửi bởi Hoalan1122 » T.Sáu Tháng 6 30, 2017 10:56 pm

Cho mình hỏi ké vào bài viết chút nhé.mình cg mới đăng kí là thành viên của nhóm nên chưa biết đăng bài kiểu j.
Các mẹ cbo m hỏi với. Con mình gần đc 14th tuổi,mới biết đi lúc 13th4 ngày. Gần 14th bé biết gọi lu lu khi nhìn thấy con chó,nói măm măm,pà pà.nhg lại ko gọi đúng pà pà khi nhìn thấy bà.biết chỉ tay lên ảnh cguj gái khi bố mẹ hỏi,biết sợ khi ng lớn dọa có chuột.bé chỉ biết như vậy thôi các mẹ ạ.bé nhà m 14th ko biết bye bye,chào.mặc dù m dạy nhiu lắm.ko để ý nhg gì ng lớn dạy,cầm đồ chơi ko thích là ném,ko biết cho vào tay ng lớn khi ng lớn xin,gọi ko quay lại mình lo quá các mẹ ạ.bé nhà m như vậy thì có bị sao ko ạ??
Hoalan1122

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.24 khách.