Bé 21 tháng tuổi có dấu hiệu tự kỷ, xin tư vấn!

Bé 21 tháng tuổi có dấu hiệu tự kỷ, xin tư vấn!

Gửi bàigửi bởi Le thi Dong » T.Sáu Tháng 9 18, 2009 8:41 pm

Chào chị Tường Anh cùng các chuyên gia Con của mẹ,

Em có bé trai gần 21 tháng tuổi. em thấy bé có những dấu hiệu phát triển không như những bạn cùng tuổi nên em đã cho cháu đi khám ở viện nhi trung ương lúc cháu được hơn 19 tháng. các bác sỹ có test M - chat đánh giá cháu có 15 dấu hiệu của tự kỷ và 5 dấu hiệu phát triển. Sự hiểu ngôn ngữ bằng với bé 16 tháng tuổi và kết luận bé chậm nói cần theo dõi nét tự kỷ và phát cho em 2 cuốn tài liêu và thuốc power brain và canxicobier cho bé uống. Em rất buồn và lo lắng, các thành viên trong gia đình như bố, ông bà nội cũng chưa hiểu hết về tình trạng của cháu và cứ nói cháu không làm sao nên em vẫn chưa thống nhất hay quyết định được cách dạy dỗ can thiệp cho cháu như thế nào. Em xin miêu tả lại tình trạng của cháu trong sinh hoạt hằng ngày để xin chị và các chuyên gia cho em lời khuyên xem nên làm thế nào để bé tiến bộ nhanh nhất và can thiệp được hiệu quả.

Bé hay đi nhón chân, hay ném đồ chơi, hay cắn bà và mẹ không cắn người lạ. Gọi tên khi cháu đang chơi một trò gi hay xem quảng cáo thì không bao giờ quay lại, ít nhìn mặt khi được hỏi hay nói chuyện nhưng chỉ cần bảo ''Thành ra ôm cổ mẹ cho đi chơi là chày ra ngay). Thích được ngôi xe máy đi chơi, thích nhìn theo otô, xe máy , công nông chạy. Không phản ứng khi có người lạ hay giọng nói lạ xuất hiện. Không chơi với bạn cùng tuổi, không thich trẻ em hay người lạ. Không bao giờ hôn ai kể cả mẹ du em đã dạy rất nhiều nhưng biết hôn gấu bông nhuung chi có gâu bông thôi, mà chỉ chạm môi chứ không hôn chụt. Khi đòi gì hay muốn lấy gi thì cầm tay người lớn lấy hộ không được thì nằm lăn ra sàn ăn vạ, khóc. không biết chỉ tay để nêu ra yêu cầu mà chỉ tay khi mẹ dạy chỉ trên tranh hay đồ vật như đây là con cua, đây là cái áo, số 1, số 2...Hành động không sáng tạo mà chỉ rập khuôn theo gì mẹ dạy.

Bé chưa nói rõ được từ nào chỉ phát âm như: aa,ơ ơ, chichi, cha cha, và gần như chữ mẹ nhưng không rõ, thích thì nói không thích thì thôi. Mấy hôm nay tiến bộ khi đòi gi thì phát ra aa ,à à . Mẹ bảo gọi gà đi thi tặc lưỡi, bảo khóc giả vờ đi thì ứ ừ..Khi mẹ sai đi lấy sữa hay đồ chơi cho mẹ thì lúc làm lúc không. Bé bắt chước mẹ tung bóng lên cao,hay sếp hình khối gỗ, con số vào đúng các vị trí. Chơi trốn tìm (chỉ đi tìm nhưng không biết đi trốn).

Tự súc ăn được, ăn cháo, cơm hạt hoặc chan canh (nếu nấu cháo cùng với thịt,cá thì ăn nhưng cho vào cơm lai không ăn cá hay thịt ma cứ lè ra) biết nhai các loại cứng như Táo, lê bánh cứng, ròn. Dạy bé kéo quần thì biết kéo dù chỉ là động tác chứ chưa đúng. Biết hút sữa từ ống hút, bê cốc tự uống nước hay sữa. Biết chạm cốc ( chỉ chạm chứ chưa biết rô)
Bé biết bắt chước các hành động như lau miệng , lau sữa đổ ra sàn.

Bé ăn tốt, ngủ thì đủ giấc ( tối 7 ,8 tiếng) trưa khoảng 2 tiếng) nhưng đêm thức giấc đi tè thì khó ngủ lại dù em không cho bé đi tè vì rât khó xitè mà toàn tè dầm. Lúc nhỏ ngủ hay giật mình bay giờ đến chõ lạ va ồn cũng khó ngủ lắm.

Hiện tại em mới cho cháu đi học ở lớp bình thường được 3 tuần, vì cả nhà cứ bảo cho cháu đi học ở lớp với các bạn xem có giúp bé tốt hơn không sau 1 tháng rồi tính, em đi làm từ sáng đến chiều muộn mới về nên không dạy cháu được nhiều , cháu ở nhà với bà nội từ khi 7tháng khi em đi làm lại.

Xin chị Tường Anh và các chuyên gia giúp em đành giá lại tình trạng của cháu và cho em lời khuyên vì em đang băn khoăn không biết nên làm thế nào. Cho cháu đi hoc ở các TT chuyên biệt cả ngày( nơi gần nhất cách nhà em khoảng 12km) hay chỉ cho cháu học giờ cái nhân con vẫn học ở lớp công lập bình thường? hay nên thuê giáo viên về dạy (nhà em xa trung tâm nên viec tim giáo viên rất khó) Hay tìm phương pháp can thiệp tại nhà cho bé nhưng rất khó thực hiện vì bà cháu không thể dạy cháu mà em thì không có nhiều thời gian ở nhà với con. Nếu can thiệp tại nhà em nên theo phương pháp nào? Xin các anh chị chỉ giúp em.

Một lần nữa em xin các anh chị tư vấn giúp em và em cũng xin lỗi nếu em viết không mạch lạc hay hỏi lung tung mong các anh chị bỏ qua cho em vì em đang rất bối rối và lo lắng.

Mong hồi âm của các anh chị sớm ạ! Chúc các anh chị cuối tuần vui vẻ và hạnh phúc!

Thu Đông
Le thi Dong

Re: Bé 21 tháng tuổi có dấu hiệu tự kỷ, xin tư vấn!

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 9 18, 2009 10:13 pm

Chào chị Đông,

Chuẩn phát triển dùng tại phương Tây cho trẻ 24 tháng nói như sau:

Về mặt xã hội:
    Biết bắt trước người khác, nhất là người lớn và trẻ em lớn hơn mình
    Thích thú khi thấy có mặt các trẻ khác

Về mặt tình cảm:
    Ngày càng tỏ ra tự lập
    Bắt đầu biết không vâng lời
    Việc lo sợ bị mẹ bỏ lại 1 mình bắt đầu giảm

Về ngôn ngữ:
    Chỉ ra vật khi người lớn gọi tên các vật đó
    Nhận ra người quen, đồ đạc quen, và các bộ phận trên cơ thể
    Nói được nhiều từ đơn (vào khoảng từ 15 tới 18 tháng là bắt đầu)
    Dùng câu có từ 2 tới 4 chữ
    Làm theo được các mệnh lệnh đơn giản
    Lập lại các chữ nghe được khi người lớn nói chuyện

Hoạt động:
    Đi 1 mình
    Biết đi, kéo đồ chơi theo
    Khi đi, mang theo đồ chơi to hoặc nhiều đồ chơi
    Bắt đầu chạy
    Biết đứng nhón chân (lưu ý: không phải là thích đi nhón chân)
    Biết đá bóng
    Biết trèo lên/xuống một mình (lưu ý: biết chứ không phải là thích quá độ)

Phát triển:
    Biết tìm đồ vật được dấu dưới 2, 3 lớp
    Bắt đầu biết sắp xếp vật theo hình thể và mầu sắc
    Bắt đầu biết chơi giả vờ

Sau đây là những dấu hiệu gây lo ngại ở 24 tháng tuổi:
    Chưa biết đi vào lúc 18 tháng
    Chỉ đi nhón chân, hoặc đi không nhón nhưng bước đi không phát triển theo hướng vững vàng
    Không nói được trên 15 chữ (biết 15 chữ để nói chứ không phải nói được câu có 15 chữ)
    Không biết nói các câu có 2 chữ vào lúc 2 tuổi
    Vào lúc 15 tháng vẫn chưa biết tên các vật thông dụng như bàn chải, thìa, muỗng...
    Không bắt chước
    Không làm theo được các mệnh lệnh đơn giản vào lúc 2 tuổi
    Không đẩy được đồ chơi (có bánh xe) vào lúc 2 tuổi
    Mất nhiều các kỹ năng mà lúc trước có

Chị đã kể ra một số hành vi ở trên, nên xin chị rà soát lại tất cả xem bé có phần nào, không có phần nào, và bé có những hành vi nào trong phần đáng quan ngại như trên không.

Nguồn: Trung tâm kiểm soát và phòng chống dịch, Hoa Kỳ, http://www.cdc.gov

Phi

tb:

Một lần nữa em xin các anh chị tư vấn giúp em và em cũng xin lỗi nếu em viết không mạch lạc hay hỏi lung tung mong các anh chị bỏ qua cho em vì em đang rất bối rối và lo lắng.

Thưa chị, đây là diễn đàn cho các phụ huynh đang cần giúp đỡ. Chị đừng lo về vấn đề mạch lạc hay lung tung gì cả, cái quan trọng là ConCủaMẹ giúp được chị kịp thời, và cùng chị vượt khó. Chị an tâm nhé, chị Tường Anh sẽ tư vấn cho chị.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Bảy Tháng 9 19, 2009 12:51 am

Phần trả lời từ chuyên viên Cùng Nhau Vượt Khó

Em có bé trai gần 21 tháng tuổi. em thấy bé có những dấu hiệu phát triển không như những bạn cùng tuổi nên em đã cho cháu đi khám ở viện nhi trung ương lúc cháu được hơn 19 tháng. các bác sỹ có test M - chat đánh giá cháu có 15 dấu hiệu của tự kỷ và 5 dấu hiệu phát triển. Sự hiểu ngôn ngữ bằng với bé 16 tháng tuổi và kết luận bé chậm nói cần theo dõi nét tự kỷ và phát cho em 2 cuốn tài liêu và thuốc power brain và canxicobier cho bé uống. Em rất buồn và lo lắng, các thành viên trong gia đình như bố, ông bà nội cũng chưa hiểu hết về tình trạng của cháu và cứ nói cháu không làm sao nên em vẫn chưa thống nhất hay quyết định được cách dạy dỗ can thiệp cho cháu như thế nào. Em xin miêu tả lại tình trạng của cháu trong sinh hoạt hằng ngày để xin chị và các chuyên gia cho em lời khuyên xem nên làm thế nào để bé tiến bộ nhanh nhất và can thiệp được hiệu quả.

Bé hay đi nhón chân, hay ném đồ chơi, hay cắn bà và mẹ không cắn người lạ. Gọi tên khi cháu đang chơi một trò gi hay xem quảng cáo thì không bao giờ quay lại, ít nhìn mặt khi được hỏi hay nói chuyện nhưng chỉ cần bảo ''Thành ra ôm cổ mẹ cho đi chơi là chày ra ngay). Thích được ngôi xe máy đi chơi, thích nhìn theo otô, xe máy , công nông chạy. Không phản ứng khi có người lạ hay giọng nói lạ xuất hiện. Không chơi với bạn cùng tuổi, không thich trẻ em hay người lạ. Không bao giờ hôn ai kể cả mẹ du em đã dạy rất nhiều nhưng biết hôn gấu bông nhuung chi có gâu bông thôi, mà chỉ chạm môi chứ không hôn chụt. Khi đòi gì hay muốn lấy gi thì cầm tay người lớn lấy hộ không được thì nằm lăn ra sàn ăn vạ, khóc. không biết chỉ tay để nêu ra yêu cầu mà chỉ tay khi mẹ dạy chỉ trên tranh hay đồ vật như đây là con cua, đây là cái áo, số 1, số 2...Hành động không sáng tạo mà chỉ rập khuôn theo gì mẹ dạy.

Chào bạn, ở 21 tháng tuổi, có khi biểu hiện TK rõ, có khi nhập nhòa. Trẻ chậm phát triển hay rối loạn ngôn ngữ, ngay cả trẻ phát triển theo chuẩn, cũng thường làm lơ lời gọi và mệnh lệnh khi đang chú ý xem tivi. Tuy vậy, cũng có những dấu hiệu nơi con bạn mà tôi nghĩ tốt nhất là mình chú ý để hỗ trợ. Mai này, con phát triển tốt, mình cũng đã giúp con ngay từ bâygiờ.

Bé chưa nói rõ được từ nào chỉ phát âm như: aa,ơ ơ, chichi, cha cha, và gần như chữ mẹ nhưng không rõ, thích thì nói không thích thì thôi. Mấy hôm nay tiến bộ khi đòi gi thì phát ra aa ,à à . Mẹ bảo gọi gà đi thi tặc lưỡi, bảo khóc giả vờ đi thì ứ ừ..Khi mẹ sai đi lấy sữa hay đồ chơi cho mẹ thì lúc làm lúc không. Bé bắt chước mẹ tung bóng lên cao,hay sếp hình khối gỗ, con số vào đúng các vị trí. Chơi trốn tìm (chỉ đi tìm nhưng không biết đi trốn).

Bé chưa đầy 2 tuổi, tôi không nghĩ là bé nên mang cái mác chậm nói. Con của tôi 24 tháng mới nói, và rồi nói như máy. Dù vậy, mình dậy cho con vẫn hơn ngồi "chờ xem sao."

Tự súc ăn được, ăn cháo, cơm hạt hoặc chan canh (nếu nấu cháo cùng với thịt,cá thì ăn nhưng cho vào cơm lai không ăn cá hay thịt ma cứ lè ra) biết nhai các loại cứng như Táo, lê bánh cứng, ròn. Dạy bé kéo quần thì biết kéo dù chỉ là động tác chứ chưa đúng. Biết hút sữa từ ống hút, bê cốc tự uống nước hay sữa. Biết chạm cốc ( chỉ chạm chứ chưa biết rô).Bé biết bắt chước các hành động như lau miệng , lau sữa đổ ra sàn.

Bé ăn tốt, ngủ thì đủ giấc ( tối 7 ,8 tiếng) trưa khoảng 2 tiếng) nhưng đêm thức giấc đi tè thì khó ngủ lại dù em không cho bé đi tè vì rât khó xitè mà toàn tè dầm. Lúc nhỏ ngủ hay giật mình bay giờ đến chõ lạ va ồn cũng khó ngủ lắm.

Những kỹ năng này kể là cũng ổn định. Bạn cứ tiếp tục dậy thêm, nhưng tôi thấy chưa cần bối rôi lắm.

Hiện tại em mới cho cháu đi học ở lớp bình thường được 3 tuần, vì cả nhà cứ bảo cho cháu đi học ở lớp với các bạn xem có giúp bé tốt hơn không sau 1 tháng rồi tính, em đi làm từ sáng đến chiều muộn mới về nên không dạy cháu được nhiều , cháu ở nhà với bà nội từ khi 7tháng khi em đi làm lại.

Xin chị Tường Anh và các chuyên gia giúp em đành giá lại tình trạng của cháu và cho em lời khuyên vì em đang băn khoăn không biết nên làm thế nào. Cho cháu đi hoc ở các TT chuyên biệt cả ngày( nơi gần nhất cách nhà em khoảng 12km) hay chỉ cho cháu học giờ cái nhân con vẫn học ở lớp công lập bình thường? hay nên thuê giáo viên về dạy (nhà em xa trung tâm nên viec tim giáo viên rất khó) Hay tìm phương pháp can thiệp tại nhà cho bé nhưng rất khó thực hiện vì bà cháu không thể dạy cháu mà em thì không có nhiều thời gian ở nhà với con. Nếu can thiệp tại nhà em nên theo phương pháp nào? Xin các anh chị chỉ giúp em.

Cho đi học có thể là quyết định tốt vì bạn đi làm cả ngày. Bạn nên tìm gặp cô để nhờ cô hỗ trợ, đồng thời học những thủ thuật dậy bé từ cô.

Về đánh giá thì tôi không gặp trực tiếp, sẽ chẳng kết luận gì chính thức được. Về việc đi học, nguyên tắc chung là trẻ con nên đi học để học chữ, học cư xử, học chơi đùa, học tuân theo luật lệ... Dĩ nhiên, nếu tìm không ra cô giáo giỏi, hoặc trường xa nhà quá, đành phải dậy tại nhà. Nhưng bạn thì không có thời gian. Tôi nghĩ bé nên đi học, và nên học thêm ở nhà nữa.

Về can thiệp, chúng tôi không chỉ định một phương pháp, vì bản chất của bất kỳ 1 phương pháp nào cũng không đủ để đáp ứng nét độc đáo của từng cá nhân riêng biệt. Chúng tôi chủ trương góp nhặt những gì hay từ nhiều phương pháp.

Bạn thử dành thời gian đọc những bài ở trang web này, và posts của những phụ huynh khác. Bạn có thể sẽ có vốn kha khá để bắt đầu dậy con ngôn ngữ và hành vi.

Điều tối kỵ với riêng tôi không phải là bạn không mạch lạc, nhưng là nỗi lo lắng bạn đang ôm giữ. Bạn cố gắng bình tĩnh, vì chỉ khi bình tĩnh bạn mới tìm ra lối đi thích hợp. Bạn phải bình tĩnh để nhận xét phương cách nào, và ai là người giáo viên tốt cho con. Bạn có thể gạt qua hết mọi thứ trong vài ngày, rồi quay lại sau khi đã hít thở thật sâu, và can đảm giải quyết vấn đề. Cũng xin nói rằng bạn bối rối là điều đương nhiên, vì bạn lo cho đứa con thân yêu của bạn. Tôi không trách bạn đâu nhé. Rất thông cảm. Chỉ mong bạn bình tâm thì mọi thứ mới tiến triển tốt.

Mong hồi âm của các anh chị sớm ạ! Chúc các anh chị cuối tuần vui vẻ và hạnh phúc!

Ôi, cuối tuần còn bận hơn trong tuần cơ đấy! Việc Con Của Mẹ nhiều lắm.

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Le thi Dong » T.Tư Tháng 9 23, 2009 6:36 pm

Em Cảm ơn chị Tường Anh và các chuyên gia Con của mẹ,

Em xin lỗi vì hôm nay mới viết thư cảm ơn các anh chị được. Nhờ những lời khuyên của các anh chị mà em thấy vững tâm hơn. Em đang rất mong chờ tới tháng 12 để cho cháu được gặp chị Tường Anh nhờ chị thẩm định và xin chị cho em kế hoặch can thiệp cho cháu. Vậy là bé nhà em đúng là có những dấu hiệu của tự kỷ rồi phải không chị?

Em thì có lúc khẳng định có lúc em lại mong đó chỉ là dấu hiệu na ná như thế rồi con sẽ hết khi con lớn. Có lúc em tự đánh lừa mình rằng con không sao nhưng khi thấy con không gật đầu, không chào ạ, vẫy tay hay bai bai em lai thấy rất lo lắng.

Đúng là nhà em xa nên việc tìm giáo viên về nhà dạy bé là rất khó, mà chỉ cho bé đi học ở nhà trẻ với các bạn binh thường mà không có cô giáo có chuyên môn dạy ở nhà thì em sợ bé không tiến bộ được. Nếu em cho cháu đi học ở TT chuyên biệt thì em lại sợ ở đó các bạn toàn như bé mà có khi còn nặng hơn nên em sợ bé học những hành vi của các bạn thì sao?

Chị cho em biết em nên làm thế nào? Nên cho cháu đi học ở TT chuyên biệt hay chỉ học ở nhà trẻ bình thường ? Em vẫn phân vân lắm mà đầu óc cứ mụ mẫm hết cả rồi chị ạ.

Lần nữa em cảm ơn các anh chị thật nhiều.

Thu Đông
Le thi Dong

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 9 23, 2009 6:49 pm

Đúng là nhà em xa nên việc tìm giáo viên về nhà dạy bé là rất khó, mà chỉ cho bé đi học ở nhà trẻ với các bạn binh thường mà không có cô giáo có chuyên môn dạy ở nhà thì em sợ bé không tiến bộ được. Nếu em cho cháu đi học ở TT chuyên biệt thì em lại sợ ở đó các bạn toàn như bé mà có khi còn nặng hơn nên em sợ bé học những hành vi của các bạn thì sao?

Chị cho em biết em nên làm thế nào? Nên cho cháu đi học ở TT chuyên biệt hay chỉ học ở nhà trẻ bình thường ? Em vẫn phân vân lắm mà đầu óc cứ mụ mẫm hết cả rồi chị ạ.

Ơ kìa, mình đã khuyên bạn bình tĩnh cơ mà! Chuyện đâu còn có đó. Bé có mỗi bố mẹ để cậy dựa, mà bố mẹ ngả nghiêng thì làm sao?

Về môi trường học, khi bé cần nhiều hỗ trợ, lớp chuyên biệt là tốt nhất. Lý do: cô giáo có ít học trò, dễ để ý đến từng em. Nhiều người, như bạn, sợ rằng con không học nói mà lại học hành vi xấu. Điều ấy chưa xảy ra trong bao nhiêu năm tôi làm việc với các em. Các em vẫn học nói từ cô giáo, vẫn có cô khuyến khích để nói. Về hành vi, điều dễ thương ở trẻ tk là các em không hề học thói xấu (có thể vì các em không chú ý mấy đến bạn bè).

Ngược lại, trong một lớp chuyên biệt mà tôi làm việc, các em có những hỗ trợ mà lớp phổ thông không có: thí dụ thời khóa biểu, có sĩ số ít, có giáo viên hiểu yếu điểm của trẻ. Nếu một bé có khả năng rời khỏi giáo dục chuyên biệt, ấy là vì em có độ nhận thức, chú ý, hành vi ổn định đủ, mà không vì em không học được gì ở lớp chuyên biệt.

Đối với trường hợp nhà bạn, có vẻ trường gần nhà thì không phải là trường chuyên biêt. Vậy bạn quan sát và trò chuyện với các cô mầm non phổ thông (tôi không muốn gọi là "bình thường"). Bạn tìm hiểu xem các cô có hiểu về yếu điểm của con bạn không, và phương thức hỗ trợ có thích hợp không. Có những giáo viên mầm non phổ thông rất giỏi, họ không đi qua giáo dục chuyên biệt nhưng thiên tính giáo dục giúp họ làm việc tốt với các em.

Thế thì quan sát và quyết định của bạn rất quan trong. Đó là lý do vì sao tôi khuyên bạn bình tĩnh. Nhiều khi, bạn rối, con rối theo đấy!

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Le thi Dong » T.Tư Tháng 9 23, 2009 7:24 pm

Ôi, em không nghĩ là em được chị trả lời nhanh thế. Em vui quá :D !

Vậy thì em phải cho cháu đi học ở TT thôi dù xa nhà nhưng em sẽ khắc phục còn ở lớp phổ thông (không phải bình thường hihi) gần nhà em thì các cô rất bận vì đông trẻ mà có cô khi em nói đến tự kỷ các cô cũng lơ mơ lắm. Về chuyên môn của các cô thì em chưa biết các cô có giỏi không nhưng em biết các cô sẽ có rất it thời gian cho con. Vì cứ băn khoăn vậy em nên cho bé đi học ở TT chuyên biệt thì hơn.

Bé nhà em còn có cử chỉ rất xấu đó là cứ lấy ngón tay trỏ dí vào đầu chim rồi ấn xâu vào. Ban ngày em nhắc bé ""tay'' hay vỗ vào tay bé thì bé bỏ ra nhưng đêm khi ngủ ma không được sờ tý mẹ thì bé lại cho tay vào chim nếu bỏ tay bé ra là bé khóc và dỗi không cho đụng vào người. Chi cho em biết nên làm thế nào? và bé hay đi nhón chân nữa, khi đi nhón chân mẹ bảo '' chân'' hay gõ vào chân là bé lai đi như bình thường. Em phải sửa thế nào ạ?

Nhưng em mong tháng 12 chị về VN. hy vọng chi có đủ thời gian để thẩm định cho tất cả các bé. Và chúc chi luôn khoẻ mạnh để khi nào em cũng có thể hỏi chị mọi vấn đề.

Thu Đông
Le thi Dong

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 9 23, 2009 9:16 pm

Ôi, em không nghĩ là em được chị trả lời nhanh thế. Em vui quá :D !

Thế, cứ cười toe toét thế cho đời bớt góc canh. Nhưng mà bỏ chữ "được" nhé, nghe ghê quá! :P

Vậy thì em phải cho cháu đi học ở TT thôi dù xa nhà nhưng em sẽ khắc phục còn ở lớp phổ thông (không phải bình thường hihi) gần nhà em thì các cô rất bận vì đông trẻ mà có cô khi em nói đến tự kỷ các cô cũng lơ mơ lắm. Về chuyên môn của các cô thì em chưa biết các cô có giỏi không nhưng em biết các cô sẽ có rất it thời gian cho con. Vì cứ băn khoăn vậy em nên cho bé đi học ở TT chuyên biệt thì hơn.

À, vậy là cười một cái nên có được một quyết định đây này! Bây giờ cứ cố cho con đi xa một tý, mai này thế nào cũng có trường gần nhà, vì nhu cầu bây giờ cao mà!

Bé nhà em còn có cử chỉ rất xấu đó là cứ lấy ngón tay trỏ dí vào đầu chim rồi ấn xâu vào. Ban ngày em nhắc bé ""tay'' hay vỗ vào tay bé thì bé bỏ ra nhưng đêm khi ngủ ma không được sờ tý mẹ thì bé lại cho tay vào chim nếu bỏ tay bé ra là bé khóc và dỗi không cho đụng vào người. Chi cho em biết nên làm thế nào? và bé hay đi nhón chân nữa, khi đi nhón chân mẹ bảo '' chân'' hay gõ vào chân là bé lai đi như bình thường. Em phải sửa thế nào ạ?

Mình nhắc trước: chuyện bé sờ chỗ kín không phải bé bậy bạ gì đâu nhé! Đừng lo âu rồi gán cho con tật này tật kia đấy! Bé đi tìm cảm giác, nhưng không phải loại cảm giác tình dục đâu. Chính vì thế, bé sờ tí mẹ vì đấy cũng là cảm giác (vẫn không phải loại cảm giác kia nhé!).

Mình nghe bạn kể, mình cười đây này! Nếu không cho sờ chim, cũng không được sờ tí mẹ, bé sẽ dỗi và không cho đụng vào người, phải không? Vậy chả ai đụng vào ai, mạnh ai nấy ngủ có tốt hơn không nhỉ??? Dĩ nhiên mẹ con ôm nhau, trò chuyện, hôn hít, rồi ngủ thì tốt nhất, nhưng nếu cần bạn cứ thử vài tuần để tự con đi vào giấc ngủ mà không sờ gì hết xem sao.

Bạn thử tìm cách masssage cho con xem sao. Có hai loại: có bé thích bóp mạnh, ấn mạnh, có bé thích xoa nhè nhẹ. Có bé thích bàn chải, gạo, đậu, có bé sợ! Bạn thử cả hai xem bé thích cái nào, rồi massage cho be. Có thể bạn sẽ thấy bé bớt sờ chỗ kín!

Về nhón chân, bạn thử tìm xem bé có ghét loại bề mặt cảm xúc nào không: thí dụ, bé nhón chân trên thảm hay trên sàn nhà lành lạnh, bé nhón khi đi loại dép hay vớ nào đó..

Trong phần lớn trường hợp, bạn sẽ thấy hai biểu hiện này giảm đi rồi biến mất. Bây giờ bé nghe mẹ nhắc mà thôi làm, bạn cứ nhắc để giúp con. Nếu bạn thấy nhắc mà con không nghe, hay con nghe nhưng rồi bực bội bứt rứt, cho mình biết!

Nhưng em mong tháng 12 chị về VN. hy vọng chi có đủ thời gian để thẩm định cho tất cả các bé. Và chúc chi luôn khoẻ mạnh để khi nào em cũng có thể hỏi chị mọi vấn đề.

Hà hà, "em mong" nhưng chị ... không mong. :lol: Ôi mệt lắm, thời gian thì ít, danh sách thẩm định thì dài! Bỏ bé nào là sốt ruột cho bé đó. Lại còn sốt ruột vì bỏ lại gia đình ăn lễ Giáng Sinh và Tết Tây thiếu mình. Biết là phải đi, tin là sẽ đi, nhưng không hề dám nghĩ tới! Mà thôi, than thở hoài, bên điều hành tức mình cho nghỉ việc thì sao?

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Le thi Dong » T.Tư Tháng 9 23, 2009 10:45 pm

Chị ơi, chị đã giúp em nghĩ ra tại sao bé hay đi nhón chân rồi, có lẽ vì sàn nhà em lạnh vì là sàn gạch, khi cho bé đi dép bé it đi nhón chân lắm và dạo này em hay cho bé đi bộ, mà đi bộ thi không đi nhón chân nữa. Vậy từ mai em sẽ cho bé đi cả dép ở trong nhà..(chắc ý này tốt hả chị?)

Còn chuyện bé sờ chỗ kín( híc em phải học chị cách diễn đạt cho tế nhị hihi) khi em cho bé đi khám em cũng tường thuật lại bác sy kết luận bé có hành vi thủ dâm làm em thấy lo quá, giờ thì hết rồi. :P cảm ơn chị.

Bình thường khi đi ngủ bé cũng rất thích được xoa bụng và lưng, bé hay cầm tay mẹ ấn mạnh vào bụng nếu em xoa hời hợt cho bé. Khi đó bé rất rễ ngủ, em sẽ cố gắng áp dụng các cách massage khác nữa.

Chị hãy cố gắng ăn uống và chuẩn bị sức khoẻ thật tốt vì ở nhà ai cũng mong được gặp chị đấy ạ.( Nhưng cũng không công bằng cho chị vì Giáng sinh và tết Tây rất quan trọng ở bên đó mà chị phai xa gia đình. Nhưng một phần vì công việc, một phần là chị làm việc thiện giúp đỡ những gia đình gặp khó khăn như em nè.

Thanks chị nhiều! :P

Em Đông
Le thi Dong

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 9 23, 2009 11:18 pm

Chị ơi, chị đã giúp em nghĩ ra tại sao bé hay đi nhón chân rồi, có lẽ vì sàn nhà em lạnh vì là sàn gạch, khi cho bé đi dép bé it đi nhón chân lắm và dạo này em hay cho bé đi bộ, mà đi bộ thi không đi nhón chân nữa. Vậy từ mai em sẽ cho bé đi cả dép ở trong nhà..(chắc ý này tốt hả chị?)

Tốt quá chứ còn gì. Bạn chỉ cần để ý mua loại dép nào đừng gây trơn trượt trên nền nhà, kẻo bé té ngã tội nghiệp.

Còn chuyện bé sờ chỗ kín( híc em phải học chị cách diễn đạt cho tế nhị hihi) khi em cho bé đi khám em cũng tường thuật lại bác sy kết luận bé có hành vi thủ dâm làm em thấy lo quá, giờ thì hết rồi. :P cảm ơn chị.

Thì tiếng Anh cũng chỉ có mỗi từ mastubation như tiếng Việt là thủ dâm vậy thôi, bạn ạ! Thôi kệ, tên chữ nó thế, mai mốt có chữ khác chính xác hơn thì tốt. Mình thấy không có nghĩa như từ người ta hay dùng, nên thường nói "sờ chỗ kín".

Bình thường khi đi ngủ bé cũng rất thích được xoa bụng và lưng, bé hay cầm tay mẹ ấn mạnh vào bụng nếu em xoa hời hợt cho bé. Khi đó bé rất rễ ngủ, em sẽ cố gắng áp dụng các cách massage khác nữa.

Thế là tìm ra đúng cách massage rồi đấy, khỏi cần phải lò mò thí nghiệm!

Chị hãy cố gắng ăn uống và chuẩn bị sức khoẻ thật tốt vì ở nhà ai cũng mong được gặp chị đấy ạ.( Nhưng cũng không công bằng cho chị vì Giáng sinh và tết Tây rất quan trọng ở bên đó mà chị phai xa gia đình. Nhưng một phần vì công việc, một phần là chị làm việc thiện giúp đỡ những gia đình gặp khó khăn như em nè.

Thời gian từ tháng 5 đến tháng 8 mình làm việc nhiều quá. Anh Phi và chị Xuyến cũng thế, vậy mà chỉ có mỗi mình mình bị loét cái bao tử. Tức ghê! Hiện thì lúc nào cũng có cái bánh hay ngụm nước để đề phòng acid làm cổ bao tử bị xót. Phiền lắm! Nếu đang làm việc với trẻ con mà cứ lấy bánh ra nhai thì lem thèm chúng chứ còn gì! Lại còn thấy tội nghiệp mấy đứa nhỏ bị mẹ bỏ mùa lễ tết! Nhưng lịch trình đã lên, đúng giờ đúng giấc mọi việc sẽ phải diễn ra như dự tính!

À, mà bạn có thấy không, bạn tự nghĩ ra bao nhiêu kế để giúp con đấy! Mình chỉ hỏi lòng vòng, và bạn là người đã có sẵn những quan sát để đi đến kết luận. Nếu mình có ở Hà Nội lúc này sẽ dẫn bạn đi ăn kem... ở phố gì ấy, quên tên rồi! (hôm ấy cũng chỉ được đi ngang, thấy đông, mình hỏi thì ông taxi bảo là quán kem nổi tiếng). Hay là cuối tuần này bạn dẫn con đi ăn kem cho thoải mái, rồi lại tiếp tục nghĩ cách hỗ trợ con!

Nói cho cùng, con có làm gì thì cũng do mẹ sinh ra. Mà mẹ đã cưu mang 9 tháng 10 ngày, bú mớm từ thuở bé, nên mẹ hiểu con hơn ai hết. Con nhiều trò đến đâu mẹ cũng sẽ có cách đối phó. Đã thế, sợ gì khó khăn mà phải lo lắng bạc đầu, phải không?

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Le thi Dong » T.Năm Tháng 9 24, 2009 10:39 pm

Chi Tường Anh ơi, sáng ra đi làm được đọc mail của chị em thấy vui quá. Nói chuyện với chị em thấy mình được chia sẻ, được thấu hiểu và thật dễ để mở rộng lòng mình. Vì chuyện của bé cùng những việc khác của gia đình nữa làm em thực sự mệt mỏi nên không tập trung vào công việc được. Hay bị Sếp nhắc nhở lắm :x du biết mình sai nhưng lại thấy tủi thân vì đúng là mình đang trong giai đoạn thật khó khăn từ trước đến nay mà không thể thanh minh nhưng chỉ cần đọc mail của chị em thấy lòng ấm áp trở lại. Mong chị luôn khoẻ và cái bao tử phải biết nghe lời chị vì nó hay nóng giận thât thường. Chị bị đau em lại thấy lo ( hic lo cho chị một phần còn phần kia la lo sẽ không ai gỡ rối cho tụi em hihhi).

Chị ơi, cái chuyện bé đi tìm cảm giác sao mà khó hiểu thế? Bình thường nếu dắt bé đi bộ thì bé không đi nhón chân nhưng nếu bé ở trong nhà chơi thi thoảng bé lại đi kiễng chân lên rồi loanh quanh tìm đồ để nghịch. Thứ hai nữa đêm bé cứ phải được sờ chỗ kín hay tý mẹ hoặc một đồ chơi yêu thích mới chịu ngủ còn không thì cứ ê a khóc hoài. Bé còn hay nhăn mặt, nheo mắt lại nệu bị mắng hay quát to( là do bố hay người lạ quát thôi còn mẹ mà quát thì bé cứ nhìn chằm chằm rồi lơ đi để nghịch tiếp.

Thôi em nên để cho chị được nghỉ ngơi và dành thời gian cho các mẹ khác nữa. Em cứ hỏi nhiều quá rồi.( tự thấy ngại và xí hổ)

Tạm biệt chị nhé!

Em Đông
Le thi Dong

Trang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.38 khách.