Bé trai 21 tháng tuổi chậm nói

Re: Bé trai 21 tháng tuổi chậm nói

Gửi bàigửi bởi Tomato0610 » T.Bảy Tháng 4 11, 2015 9:07 am

Chào mehahung và các mẹ,
Nghe mehahung báo tin vậy em mừng cho chị và gia đình. Con phát triển rõ rệt vậy là quá tốt rồi. Ngoài việc dạy con, không biết chị có kết hợp cho con uống thuốc hay thực phẩm bổ sung gì ko chị?
Con em cũng bị dấu hiệu tự kỉ hồi 20 tháng, có hết những dấu hiệu tự kỉ (như ko biết chỉ tay, gọi ko quay lại, ko nhìn vào mắt, đi nhón chân, quay vòng....) đi khám bsi cũng bảo con bị khá nặng. Từ đó em bắt đầu cho con vào trg can thiệp sớm để học và kết hợp thuê cô về nhà dậy, và em cũng kèm dậy thêm con. Giờ con đc 37 tháng, nhưng cũng chỉ phát triển chút ít. Mới biết nói nhại, và chỉ nói dc 2 từ, 3 từ thì rất ít. Vẫn chưa chủ động nói hay trả lời đc. Có thỉnh thoảng thấy con bắt chước hành động của bme hoặc bạn. Vẫn còn lơ đãng, chưa tập trung. Vận động của con cũng yếu vì tính con rất nhất, làm gì cũng sợ.
Em định cho con sang trường bình thường để hòa nhập nhưng cô ở trung tâm can thiệp lại bảo con chưa tham gia hòa nhập đc, vẫn phải can thiệp tiếp. Các mẹ cho em lời khuyên với ạ. Em đang phân vân vì mấy tháng nay con phát triển chậm dần.
Chị mehahung và các mẹ có kinh nghiệm dạy con thế nào hiệu quả chia sẻ giúp em đc không ạ? Em đang lo quá. Em xin cảm ơn nhiều ạ.
Tomato0610

Re: Bé trai 21 tháng tuổi chậm nói

Gửi bàigửi bởi mehahung » T.Hai Tháng 5 04, 2015 6:51 pm

Mẹ nó ơi,

Sorry vì trả lời muôn nhé vì mình không thường xuyên vào.

Mình không cho con uông thuốc đâu. Vì con mình cho uông thuôc toàn nhổ ra. Nên mình thôi. Chứ không phải mình không tin tưởng bác sĩ.

Còn về việc nên cho bé ở trung tâm can thiệp hay ở trường bình thường thì theo mình bạn nên trình bày rõ với cô giáo ở trường bình thường í, nếu cô đồng ý nhận và bé thích học ở trường thì mình chiều con thôi.

Trong việc dạy dỗ con, cần rất nhiều tình yêu/kiên nhẫn của bố mẹ dành cho con. Mỗi trẻ là một cá tính riêng và cho dù cá tính đó thế nào thì mình vẫn yêu con của mình. Mình hay cho con ra bên ngoài chơi, nếu ở nhà thì cho con làm bạn với sách/ chữ/ số/ đồ chơi. Quan trọng là mình tham gia các hoạt động đó cùng con và chuyện trò với con. Có thể trẻ không tập trung hoặc lờ đi xem cái khác thì mình vẫn nói, con vẫn nghe đấy bạn ah. Phải kiên trì và hết sức bền bỉ. Hồi con gần được 1 tuổi, mình cũng lấy thẻ chữ/số cho con chơi mặc dù lúc đó con chỉ cầm rồi ném đi. Nhưng sau một thời gian mình thấy con mình nhận được đúng thẻ chữ khi mẹ hỏi. Mỗi ngày con học một ít, và toàn yêu cầu mẹ viết cho con. Đến giờ bé có thể đọc các chữ đơn giản được rồi. Bé nhanh thuộc thơ/ truyện và hát
Vấn đề đau đầu nhất của mình bây giờ có lẽ là lúc nào con cũng chỉ muốn làm theo ý của mình. Và đối thoại vẫn còn kém.
Có gì mẹ nó email cho mình nhé, mình sẽ trả lời nhanh hơn: hoanha2862008@gmail.com
mehahung

Trang vừa xem

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.35 khách.