cháu có bị tự kỷ ko ạ!

Re: cháu có bị tự kỷ ko ạ!

Gửi bàigửi bởi ngobi » T.Bảy Tháng 5 01, 2010 11:40 am

Nguyen,Anh đã viết:
Cám ơn sự quan tâm và tư vấn của bạn nhiều lắm! Ngôbi nhà mình cũng tiến bộ trông thấy, mừng lắm. Bé nhà bạn sao rồi? kể cho mình biết với, xin lỗi vì mình nghĩ nát óc mà chưa nhận ra bạn là ai.

Nhân vật bạn đang nghĩ nát óc chưa nhận ra là chị Nguyễn Văn Vinh. Em bé nhà Vinh cũng thú vị lắm!

Còn NgôBí biến đi đằng nào thế? Những phụ huynh vào rồi biến mất làm mình lo ngay ngáy, chả biết các con ra làm sao!

Bác luôn dõi theo, con có muốn biến cũng ko được ạ! :lol: .Hai mẹ con em lên được một tháng rồi, vì em mới đi làm nên nhiều việc quá, chỉ kịp ghé qua nhà mình chút xem có tin gì mới ko thôi,em cũng muốn kể lể với bác nhiều những tiến bộ của con lắm, dỗ con ngủ xong mắt em nhíu cả vào rồi bác ơi! Gặp bác sau ạ!
ngobi

Gửi bàigửi bởi ngobi » T.Bảy Tháng 5 01, 2010 11:49 am

Bác ơi! chị nguyễn văn vinh em cũng ko biết là ai vì bên bibi.vn chị lấy nick tên khác ạ! Hình như em cũng chỉ trò chuyện với chị ấy vài lần thôi, nhưng chị ấy rất quan tâm và chia sẻ với em nhiều điều. Nếu em đoán ko nhầm chị là mezz ko biết có phải ko vậy? :P
ngobi

Gửi bàigửi bởi nguyá»…n văn vinh » T.Bảy Tháng 5 01, 2010 5:31 pm

ngobi đã viết:Bác ơi! chị nguyễn văn vinh em cũng ko biết là ai vì bên bibi.vn chị lấy nick tên khác ạ! Hình như em cũng chỉ trò chuyện với chị ấy vài lần thôi, nhưng chị ấy rất quan tâm và chia sẻ với em nhiều điều. Nếu em đoán ko nhầm chị là mezz ko biết có phải ko vậy? :P

Cực kỳ chính xác. Mấy nay mình không vào CCM nên không trả lời được. Định bảo là nick của mình là mezz. Ngôbi tiến bộ nhiều, chúc mừng 2 mẹ con nhé.
Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi khắp đất trời lòng mẹ vẫn theo con...
nguyễn văn vinh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Bảy Tháng 5 01, 2010 9:41 pm

Định bảo là nick của mình là mezz

A, nguyenvanvinh có lấy nick nào thì cũng bị nhận mặt nhé! Không làm gián điệp được rồi NL ơi! :P
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi nguyá»…n văn vinh » T.Bảy Tháng 5 01, 2010 10:50 pm

Nguyen,Anh đã viết:
Định bảo là nick của mình là mezz

A, nguyenvanvinh có lấy nick nào thì cũng bị nhận mặt nhé! Không làm gián điệp được rồi NL ơi! :P

Hehehe...chắc là vì như mẹ Ngobi nói đấy, em hay hỏi thăm bên bibi.kekeke.... Đã vậy còn để lại 1 bức tâm thư hỏi thăm mà không thấy trả lời nữa chứ.keke... Còn mà làm gián điệp em nấp kỹ lắm, còn lâu mới tìm được em. :lol:
nguyễn văn vinh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 5 02, 2010 12:42 am

Dễ tìm thôi, đem ĐN ra dọa đánh, mẹ nó ló đầu ra liền.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi ngobi » CN Tháng 5 02, 2010 4:40 am

Bác ơi! con tiến bộ nhiều về ngôn ngữ rồi ạ! Hỏi thì con trả lời được hết nhưng ko tự chủ động nói, xắp xếp câu vẫn hơi lủng củng và nói ngọng nữa. Con có trí nhớ hình ảnh tốt lắm, con thích chữ và số nên em dạy, con học nhanh, con có thể viết được hết bảng chữ cái và biết ghép các chữ có nghĩa và đọc được những từ em dạy. Em dow phần tài liệu ''âm ngữ trị liệu'' mở cho con xem, con đọc và hiểu được hết (ko biết nên vui hay buồn nữa ) Vì bên cạnh đó hành vi của con ko tiến triển là mấy, con vẫn hay cáu và thích làm theo ý mình, con có thể cáu bất cứ lúc nào con thấy ko vừa ý. Vd con đòi uống sữa khi chuẩn bị ăn cơm vv....Mặc dù mỗi lần như vậy em đều giải thích cho con nhưng con ko nghe, em cố lờ đi nhưng con tìm mọi cách để đòi bằng được ( em đang nấu cơm con ko cho em nấu vv...) Nhiều lúc bực quá em đã đánh con(ngàn lần xin lỗi con) bác cũng đã khuyên em ko nên như vây, nhưng ko hiểu sao lúc đó em ko kiềm chế được, đánh con xong hai mẹ con ôm nhau khóc, con cũng sợ đòn bác ạ! bị đánh đau con thôi luôn ko dám ăn vạ nữa. Những lúc như vậy em căng thẳng lắm em phải làm sao đây bác ơi!
ngobi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 5 02, 2010 9:55 am

Chào em, nếu chị ở gần em, mỗi lần em đánh con thì chị đánh em! :lol:

thế này nhé, dậy một đứa trẻ là muôn vàn khó khăn. Chính vì thế mà có riêng chuyên ngành sư phạm. Không phải ai cũng có thể dậy trẻ. Vì vậy khi bố mẹ buộc phải giữ lấy vai trò dậy con, dĩ nhiên rất nhiều vị đã gặp khó khăn. Chị nói thế để em hiểu rằng mình sai phạm là dễ hiểu, nhưng phải tìm cách tránh.

Khi con làm cho em giận, em nên biết tự thẩm định mình để thấy mình đang sắp mất bình tĩnh. Nếu đã biết mình sắp "giận mất khôn", em lập tức "rời bỏ hiện trường". Em bỏ ngay nơi đó, đi chỗ khác: đang ở phòng khách, em vào bếp; đang ở sân, em vào nhà; đang ở công viên; em dời khỏi mấy bước thôi.

Đây là những giây cho em thở sâu vài lần, cho adrenalin trong người giảm xuống. (Adrenalin là thứ làm cho người ta trở nên khích động). Đây cũng là lúc em tự nói với mình rằng đánh con không mang lại kết quả tích cực, mà chỉ có hậu quả tiêu cực.

Tuy nhiên, đó chỉ là phương cách nhất thời. tốt nhất là mình chữa ở gốc để tránh phải tức giận với con. Em quan sát lại mọi tình huống có thể làm cho con trở nên hư hỗn, không nghe lời, và em giúp con tránh tình huống đó. Thí dụ, em có thể nói trước với con về những gì sắp xảy ra, những điều con nên làm: mình sắp ăn cơm đấy, mình sắp phải thay quần áo đấy ... Nếu con không chịu cho em nấu cơm, em tìm hiểu xem tại sao. Nếu con muốn em ngồi gần con, em có thể cho phép con mang đồ chơi xuống gần bếp . Nếu con ghét mùi thức ăn, em có thể tìm cách đóng bớt cửa phòng bếp ...

Cách tụi chị dùng để giúp trẻ con làm theo những điều mình sắp xếp cho con là dùng thời khóa biểu. Việc nói cho con nghe có thể kh6ong hiệu quả, nhưng hình ảnh con hiểu dễ hơn. Ngoài ra, khi mọi thứ trở thành qui củ, có hình ảnh, được báo trước, con dễ tuân thủ hơn.

Em "ngâm cứu" rồi cho chị biết, chị sẽ giúp làm thời khóa biểu.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 5 02, 2010 2:16 pm

Đây là những giây cho em thở sâu vài lần, cho adrenalin trong người giảm xuống. (Adrenalin là thứ làm cho người ta trở nên khích động).

Có khi nào bạn mải suy nghĩ không để ý khi giao thông, đến khi suýt tông vào xe trước, bạn hoảng hồn bóp thắng? Lúc đó bạn thấy tim đập thình thịch?`
Hoặc khi ông xã bạn nắm tay bạn lần đầu, tim bạn cũng đập thình thịch, hơi thở gấp gáp?
Khi bạn stress, cáu với con mình, mọi thứ cũng xảy ra y như vậy.

Đó là chất adrenalin mà chị Tường Anh nói tới. Nó làm tim đập nhanh, mạch máu co lại, hơi thở mạnh lên. Đó là lúc giới tâm lý học gọi là "phút quyết định" (fight or flight). Đối với loài vật, đây là lúc chúng quyết định nhào vào tấn công hay bỏ chạy. Đối với chúng ta, đây là lúc quyết định đi uống ngụm nước cho nguôi giận hay nhào vào dzợt con mình vài đường. Chị Tường Anh khuyên bạn nên "flight", bỏ đi khỏi hiện trường. Viêc này không những lợi cho con bạn, mà còn tốt cho sức khỏe bạn nữa. Khi bạn quyết định nhào vào dzợt võ, tim bạn tiếp tục bơm máu nhabh, mạch máu vẫn co, áp xuất máu lên cao... gây ra các hậu quả không tốt cho tim mạch sau này. Các nhà tâm lý gọi đó là lúc "điên phút chốc".

Chưa kể bạn đang vô tình nói cho con biết rằng: "Mẹ mà không hài lòng thì mẹ sẽ làm cho con đau đớn"

Tất nhiên nói thì dễ, làm rất khó. Mình cũng có lần bùng nổ hơn bạn ấy chứ. Mong mọi chúng ta đều cố gắng.

Phi
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi nguyá»…n văn vinh » T.Hai Tháng 5 03, 2010 1:42 am

Cố gắng và cố gắng. Em cũng từng tức quá à phát vào tay con mấy cái, rồi ân hận. Tại sao khi em và người khác cãi vã nhau, em có thể kiềm chế, đi ra ngoài cho nguôi giận, tìm 1 điều gì đó để chi phối mình hơn là việc nghĩ đến chuyện bực mình kia.... Nhưng sao với con em chưa kiềm chế được nhỉ???? Tại sao??? Nhưng giờ đã đỡ được rất nhiều. Chăc nhờ chị TA khuyên không nên và không được, thì ngộ ra???
nguyễn văn vinh

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.18 khách.