cháu có bị tự kỷ ko ạ!

Re: cháu có bị tự kỷ ko ạ!

Gửi bàigửi bởi ngobi » T.Ba Tháng 1 11, 2011 9:50 pm

Nguyen,Anh đã viết:Chào em, nếu chị ở gần em, mỗi lần em đánh con thì chị đánh em! :lol:

thế này nhé, dậy một đứa trẻ là muôn vàn khó khăn. Chính vì thế mà có riêng chuyên ngành sư phạm. Không phải ai cũng có thể dậy trẻ. Vì vậy khi bố mẹ buộc phải giữ lấy vai trò dậy con, dĩ nhiên rất nhiều vị đã gặp khó khăn. Chị nói thế để em hiểu rằng mình sai phạm là dễ hiểu, nhưng phải tìm cách tránh.

Khi con làm cho em giận, em nên biết tự thẩm định mình để thấy mình đang sắp mất bình tĩnh. Nếu đã biết mình sắp "giận mất khôn", em lập tức "rời bỏ hiện trường". Em bỏ ngay nơi đó, đi chỗ khác: đang ở phòng khách, em vào bếp; đang ở sân, em vào nhà; đang ở công viên; em dời khỏi mấy bước thôi.

Đây là những giây cho em thở sâu vài lần, cho adrenalin trong người giảm xuống. (Adrenalin là thứ làm cho người ta trở nên khích động). Đây cũng là lúc em tự nói với mình rằng đánh con không mang lại kết quả tích cực, mà chỉ có hậu quả tiêu cực.

Tuy nhiên, đó chỉ là phương cách nhất thời. tốt nhất là mình chữa ở gốc để tránh phải tức giận với con. Em quan sát lại mọi tình huống có thể làm cho con trở nên hư hỗn, không nghe lời, và em giúp con tránh tình huống đó. Thí dụ, em có thể nói trước với con về những gì sắp xảy ra, những điều con nên làm: mình sắp ăn cơm đấy, mình sắp phải thay quần áo đấy ... Nếu con không chịu cho em nấu cơm, em tìm hiểu xem tại sao. Nếu con muốn em ngồi gần con, em có thể cho phép con mang đồ chơi xuống gần bếp . Nếu con ghét mùi thức ăn, em có thể tìm cách đóng bớt cửa phòng bếp ...

Cách tụi chị dùng để giúp trẻ con làm theo những điều mình sắp xếp cho con là dùng thời khóa biểu. Việc nói cho con nghe có thể kh6ong hiệu quả, nhưng hình ảnh con hiểu dễ hơn. Ngoài ra, khi mọi thứ trở thành qui củ, có hình ảnh, được báo trước, con dễ tuân thủ hơn.

Em "ngâm cứu" rồi cho chị biết, chị sẽ giúp làm thời khóa biểu.

Chúc gia đình bác một năm mới an lành và hp ạ! Từ hôm bác dọa em ko dám xuất hiện (trả là em vẫn chưa nhịn được cơn giận sau mỗi lần con bùng nổ). Đến hôm nay dễ đến 5th rồi em ko còn phải cầm đến roi mỗi khi con bùng nổ, ơn trời con tiến bộ nhiều bác ạ! Con vẫn cáu kỉnh nhưng tần suất ít đi, chắc là do em cũng kiên nhẫn hơn (vì trước kia khi con cáu em cũng cáu theo con luôn). Về ngôn ngữ con cũng chủ động hơn, ở nhà bố mẹ hỏi con đáp trả lại bình thường, nhưng khi gặp người lạ hỏi con hay tảng lờ, em thường phải gợi ý con mới trả lời. Ơ lớp cô giáo nhận xét con tiếp thu bài nhanh, vẫn nói chuyện và chơi cùng các bạn, chỉ có đièu khác biệt các bạn là con hay hờn dỗi mỗi lần con ko vừa ý điều gì, mỗi lần như vậy con lại ra một góc con ngồi (nếu ở nhà là con sẽ ăn vạ mẹ đến khi con vừ ý mới thôi) .Em cũng áp dụng phương pháp thưởng phạt của bác, nhưng chưa hiệu quả ạ!
vd;Đến giờ đi ngủ nhưng con mải xem hoạt hình, mẹ nhắc con đi ngủ .
ME; Đến giờ đi ngủ rồi con.
Con; Con đang xem phim cơ mà.
Mẹ; Con chỉ được xem nốt bộ phim này rồi đi ngủ nhé!
Con; Vâng ạ!( Có vẻ đã nghe lời đây)
Nhưng hêt phim vẫn ko thấy con động tĩnh gì .
Mẹ; Mẹ tắt tivi nhé!
Con; con phá tivi của mẹ (con bắt đầu cáu)
Mẹ; Con ko giữ lời hứa, mai mẹ sẽ ko cho con đi mua truyện nữa (con rất thích đọc truyện)
Con ;Con sẽ xé truyện
Mẹ; Mẹ sẽ mua cho em thỏ (em bé hàng xóm), mẹ ko mua cho con nữa.
Con; Con đánh em thỏ
Mẹ; bố em thỏ là công an, sẽ nhốt con vào đồn
Con; Con đánh cả bố em thỏ luôn
Đến đây em bó tay luôn, em lờ đi tắt tivi và ko nói chuyện với con nữa, con lại bật tivi lên (để trêu tức mẹ) con ra quay mặt mẹ lại bắt mẹ phải xem, em cố lờ mà ko được , con tìm mọi cách để mẹ phải theo. Con luôn nói và làm ngược lại nếu con ko thích. Mỗi lần như vậy em phải làm sao đây bác ơi!
Đêm ngủ con hay nghien răng và nói mơ nữa ạ!
ngobi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 1 11, 2011 10:12 pm

Chúc gia đình bác một năm mới an lành và hp ạ!

Cám ơn em nhé. đang ở giai đoạn rất cần những lời chúc.

Từ hôm bác dọa em ko dám xuất hiện (trả là em vẫn chưa nhịn được cơn giận sau mỗi lần con bùng nổ). Đến hôm nay dễ đến 5th rồi em ko còn phải cầm đến roi mỗi khi con bùng nổ, ơn trời con tiến bộ nhiều bác ạ! Con vẫn cáu kỉnh nhưng tần suất ít đi, chắc là do em cũng kiên nhẫn hơn (vì trước kia khi con cáu em cũng cáu theo con luôn).

Chị cũng sẽ cầm roi dọa em nếu chị thấyem cầm roi dọa con. Em may mắn quá, chị không ở gần nhà! :lol: Tin chị đi, không khí trong nhà phải điềm tĩnh, êm nhẹ thì trẻ con bớt cáu kỉnh, bớt áp lực. Em cứ nghĩ xem, nếu ngày nào em về cũng gặp đấng ông chồng la cơm nhão, mắng thịt mặn, chửi canh nhạt... em có sẽ cáu không?

Về ngôn ngữ con cũng chủ động hơn, ở nhà bố mẹ hỏi con đáp trả lại bình thường, nhưng khi gặp người lạ hỏi con hay tảng lờ, em thường phải gợi ý con mới trả lời. Ơ lớp cô giáo nhận xét con tiếp thu bài nhanh, vẫn nói chuyện và chơi cùng các bạn, chỉ có đièu khác biệt các bạn là con hay hờn dỗi mỗi lần con ko vừa ý điều gì, mỗi lần như vậy con lại ra một góc con ngồi (nếu ở nhà là con sẽ ăn vạ mẹ đến khi con vừ ý mới thôi) .Em cũng áp dụng phương pháp thưởng phạt của bác, nhưng chưa hiệu quả ạ!
vd;Đến giờ đi ngủ nhưng con mải xem hoạt hình, mẹ nhắc con đi ngủ .
ME; Đến giờ đi ngủ rồi con.
Con; Con đang xem phim cơ mà.
Mẹ; Con chỉ được xem nốt bộ phim này rồi đi ngủ nhé!
Con; Vâng ạ!( Có vẻ đã nghe lời đây)
Nhưng hêt phim vẫn ko thấy con động tĩnh gì .
Mẹ; Mẹ tắt tivi nhé!
Con; con phá tivi của mẹ (con bắt đầu cáu)
Mẹ; Con ko giữ lời hứa, mai mẹ sẽ ko cho con đi mua truyện nữa (con rất thích đọc truyện)
Con ;Con sẽ xé truyện
Mẹ; Mẹ sẽ mua cho em thỏ (em bé hàng xóm), mẹ ko mua cho con nữa.
Con; Con đánh em thỏ
Mẹ; bố em thỏ là công an, sẽ nhốt con vào đồn
Con; Con đánh cả bố em thỏ luôn
Đến đây em bó tay luôn, em lờ đi tắt tivi và ko nói chuyện với con nữa, con lại bật tivi lên (để trêu tức mẹ) con ra quay mặt mẹ lại bắt mẹ phải xem, em cố lờ mà ko được , con tìm mọi cách để mẹ phải theo. Con luôn nói và làm ngược lại nếu con ko thích. Mỗi lần như vậy em phải làm sao đây bác ơi!
Đêm ngủ con hay nghien răng và nói mơ nữa ạ!

Thế này nhé, cu cậu chơi trò cãi cọ cùng em, mà em thì mắc lừa rơi vào vòng cãi cọ ấy. Chả ai thắng ai đâu. Chiêu đầu tiên mà tụi chị được dậy là "không bao giờ cãi với học trò". em sẽ kiên nhẫn trao đổi với con để nhắc, và chị thấy là em đã nhắc. sau khi nhắc, em áp vào tắt tivi, chả phải cãi cọ gì cả. Vì em thấy đấy, cãi cũng thế thôi! Sau khi em tắt, con sẽ thò tay bật lên. Em nên bàn với bố của bé để làm công tắc điện mà con không bật lên được. Bên này chị thấy có phụ huynh mua cái tủ, có khóa, khóa lại luôn, tivi ở trong, chỉa khóa trong túi. Cũng có khi con nhào vào tấn công để lấy, nhưng mình bảo vệ chìa khóa ấy dễ hơn cái nút bật tivi.

Sau khi em đã tắt, em sẽ phải làm lơ. Em bảo là lờ mà không được. Phải được em ạ. Cái chính là em đừng nổi nóng. Nhóm trẻ này chúng... tai quái ghê lắm, chị biết. Nhưng em là mẹ nó, em nên nghĩ thế này "tớ đẻ được cậu ra thì tớ phải cao tay hơn cậu. vì thế, cậu đừng hòng vớ vẩn móc tớ vào vòng của cậu". Em tưởng con chị hiền sao? Nó lấy cái đầu tẩy bút chì, chọc vào tay chị 15 phút đồng hồ, cứ khoảng 2 giây 1 lần và nói liên tục "mẹ chở con đi mẹ". Chị nhất định làm lơ lần ấy. Sau đó thì hì hì, nó hết cái trò đó vì nó nghĩ mẹ nó lỳ hơn nó. Nói cho cùng, sau khi em nhỏ nhẹ, rồi tắt tivi, nhưng lại bị con lôi vào vòng khiến em mất bình tĩnh, vậy là em thua rồi. Và lần sau, mọi chuỵen lại thế. Em PHẢI thắng 1 lần cho con hiểu rằng "mẹ ba đầu sáu tay chứ không dở như con nghĩ đâu đấy!"

Ngoài ra, nếu em có thể có bố của bé, hay chú, cậu... nghĩa là những vai đàn ông, thì việc kỷ luật này dễ hơn. Con hư tại mẹ cháu hư tại bà, vai phụ nữ mmình bao giờ cũng yêu chiều hơn. thế em nhờ bố giúp được không?

Ngoài ra, em đừng làm cho con và chính em nổi cáu vì những trao đổi không xảy ra (mẹ sẽ mua cho em thỏ, con sẽ xé truyện...). Đừng đưa thêm chi tiết gì khác vào chuyện đang phải đối đầu (đi ngủ). Cũng đừng cho con có cơ hội nói hỗn (đánh người này người kia).

Người ta bảo nói phải uốn lưỡi 7 lần, chị đây uốn 14 lần vẫn cứ có những lời không phải với con để rồi hối hận không kịp. Những lời như "đẻ ra mày thà đẻ trứng ăn" thì quá tệ rồi, nhưng rất nhiều khi tụi mình nói gì đó khiến tình thế xấu thêm, hoặc đụng chạm đến con ở khía cạnh nào đó. Em cố lên nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi ngobi » T.Năm Tháng 1 13, 2011 5:17 am

Mấy hôm nay ở nhà lạnh quá bác ạ! Em cho con nghi nhà mây hôm rồi, tính tranh thủ buôn với bác tý mà ko được. Là hôm qua lúc mở trang báo mạng con có nhìn thấy hình người đàn ông có cái mũi to quái dị (chắc do bị bệnh gì đó). Lúc đo con có hỏi, em buột miệng dọa con'' bà phù thuỷ đấy, con mà hư bà sẽ bắt con). Thế là từ đó con luôn bị ám ảnh và hỏi suốt''mẹ ơi! bà phù thuỷ có bắt con ko?''.E nói, con ngoan bà phù thuỷ sẽ ko bắt nhưng trẻ ngoan, nhưng con vẫn ám ảnh cứ hỏi suốt và ko cho em bật máy tính. Mỗi lần con để ý đến chuyện gì đó là con cứ hỏi liên tục lặp đi lặp lại. Em cố giải thích nhưng con vẫn hỏi. Em tắt máy đây, con đi chơi về rồi (en tranh thủ lúc con đi chơi với bố) :P
ngobi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 1 14, 2011 1:51 pm

Giời ạ, sao lại bỗng rảnh rỗi rồi dọa dẫm con thế kia? Đã thế lại còn tự dưng mua việc vào người: ai bảo nói về bà phù thủy mũi to để cho hắn hỏi tới hỏi lui.

Em mà dọa con thế nữa, chị mua vé máy bay đáp trước sân nhà đánh em đấy!!!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi ngobi » T.Sáu Tháng 1 14, 2011 8:25 pm

Nguyen,Anh đã viết:Giời ạ, sao lại bỗng rảnh rỗi rồi dọa dẫm con thế kia? Đã thế lại còn tự dưng mua việc vào người: ai bảo nói về bà phù thủy mũi to để cho hắn hỏi tới hỏi lui.

Em mà dọa con thế nữa, chị mua vé máy bay đáp trước sân nhà đánh em đấy!!!

Huhu! Bác có đánh thì chừa hộ em cái mặt tiền bác nhé! :lol:
Con lại bắt tắt máy tính rùi, khổ cái thân em quá!
ngobi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Bảy Tháng 1 15, 2011 12:08 am

Đánh đúng mặt tiền, sao lại trừ ra? Thế mới chừa lâu. Ai bảo dọa con!

Mà chị nói thật nhé, em dọa con thế, mai này con nhút nhát, khó huấn luyện lại lắm đấy. Đầu óc thằng bé non nớt thế, lại lấy cái hìnhcó mũi to đùng xấu xí mà bảo "phù thủy bắt con" thì ác quá.

Em chuẩn bị sẵn mặt tiền sạch sẽ, phấn son cẩn thận. Mai máy bay chị đáp khoảng gần trưa!!!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi ngobi » T.Bảy Tháng 1 15, 2011 7:58 am

Nguyen,Anh đã viết:Đánh đúng mặt tiền, sao lại trừ ra? Thế mới chừa lâu. Ai bảo dọa con!

Mà chị nói thật nhé, em dọa con thế, mai này con nhút nhát, khó huấn luyện lại lắm đấy. Đầu óc thằng bé non nớt thế, lại lấy cái hìnhcó mũi to đùng xấu xí mà bảo "phù thủy bắt con" thì ác quá.

Em chuẩn bị sẵn mặt tiền sạch sẽ, phấn son cẩn thận. Mai máy bay chị đáp khoảng gần trưa!!!

Đêm nay em ko ngủ (nghĩ xem chiêu đãi bác món gì để bác còn giơ cao đánh khẽ ). Ngày mai em ngủ bù, em có ngủ quên ko đón được bác thông cảm nhé! :D
Mà bác ơi! con cũng nhát thật bác ạ! Gặp người lạ hỏi con ko bao giờ trả lời, bị trêu con phản ứng rất mạnh. nhiều lúc ở nơi công cộng em ko biết xử lý sao nữa.
ngobi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 1 16, 2011 1:49 pm

Đêm nay em ko ngủ (nghĩ xem chiêu đãi bác món gì để bác còn giơ cao đánh khẽ ). Ngày mai em ngủ bù, em có ngủ quên ko đón được bác thông cảm nhé! :D
Mà bác ơi! con cũng nhát thật bác ạ! Gặp người lạ hỏi con ko bao giờ trả lời, bị trêu con phản ứng rất mạnh. nhiều lúc ở nơi công cộng em ko biết xử lý sao nữa.

Chiêu đãi bác thì dễ thôi: chặt cái roi ra, xé nhỏ những hình ảnh ghê rợn mà mẹ nó vẫn lấy dọa con, rồi nấu sôi 3 tiếng. Chắt lấy nước trong. Nước ấy nấu cơm, luộc rau, và pha trà.

Về thái độ của con không giao tiếp với người lạ, phản ứng giận dữ khi bị trêu..., đó là những điểm yếu của nhóm trẻ tk hay AS. Khi con ở tuổi này, dẫn con ra ngoài, em nên chuẩn bị tinh thần cho con:bác bán hàng sẽ chào con, cô hàng cơm sẽ trêu con... Em phải có những bài tập mà tập cho con tại nhà. Bài tập ở tuổi con thì đơn giản thôi:mẹ giả đò là bà bán hàng chào con, con chào lại. Mẹ giả đò làm cô hàng cơm trêu con, con nhìn cô và nói "xin đừng trêu con" hoặc xin mẹ "con muốn đi chỗ khác". Giao tiếp là mảng lớn, bài học cho giao tiếp là cả rừng. Em có đang đăng ký bài vở với CCM thì hỏi xem các chuyên gia có ý kiến gì không.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi ngobi » T.Hai Tháng 1 17, 2011 8:41 pm

Nguyen,Anh đã viết:

Chiêu đãi bác thì dễ thôi: chặt cái roi ra, xé nhỏ những hình ảnh ghê rợn mà mẹ nó vẫn lấy dọa con, rồi nấu sôi 3 tiếng. Chắt lấy nước trong. Nước ấy nấu cơm, luộc rau, và pha trà.

Về thái độ của con không giao tiếp với người lạ, phản ứng giận dữ khi bị trêu..., đó là những điểm yếu của nhóm trẻ tk hay AS. Khi con ở tuổi này, dẫn con ra ngoài, em nên chuẩn bị tinh thần cho con:bác bán hàng sẽ chào con, cô hàng cơm sẽ trêu con... Em phải có những bài tập mà tập cho con tại nhà. Bài tập ở tuổi con thì đơn giản thôi:mẹ giả đò là bà bán hàng chào con, con chào lại. Mẹ giả đò làm cô hàng cơm trêu con, con nhìn cô và nói "xin đừng trêu con" hoặc xin mẹ "con muốn đi chỗ khác". Giao tiếp là mảng lớn, bài học cho giao tiếp là cả rừng. Em có đang đăng ký bài vở với CCM thì hỏi xem các chuyên gia có ý kiến gì không.

Món bác đòi nghe chừng cũng hơi khó. Nhưng vì con em sẽ cố gắng để nấu nhưng món ngon mà bác yêu cầu. Em chưa đăng ký bài vở, bác hướng dẫn giúp em với ạ!
ngobi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 1 18, 2011 11:43 am

thôi, bỏ các món đãi bác đi. Lo cho con đã. Mai kia nó lớn lên đi lấy vợ thì mời bác cũng không muộn.

Nếu em chưa có bài vở,có nghĩa là em chưa đi qua thẩm định với CCM. Phải thẩm định rồi mới có bài. Em email bên giaoduc@concuame.com xem sao.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.36 khách.