cháu có bị tự kỷ ko ạ!

cháu có bị tự kỷ ko ạ!

Gửi bàigửi bởi ngobi » T.Tư Tháng 9 09, 2009 11:13 pm

Từ nhỏ cháu chỉ ở nhà với mẹ, mẹ là người chăm sóc chính. tôi cứ làm việc nhà, để con chơi một mình và xem tivi. 2t con mới nói được từ đơn tôi cứ nghĩ rồi 3t con sẽ nói được thôi. Rồi tôi đọc được thông tin về tự kỷ, so sánh với con thấy con có một số biểu hiện giống (chậm nói, quay vòng tròn, đi nhón chân, hay ăn vạ, sợ đến chỗ lạ, xếp đồ chơi thẳng hàng). tôi về bàn với ông xã cho con đi khám nhưng ôx phản đối ngay, vì ngoài biểu hiện chậm nói thì con có trí nhớ rất tốt. Thuộc hết bảng chữ cái đọc được đến số hàng trăm (do mẹ dạy) thuộc nhiều bài hát, nhớ được vài biển số xe và số điện thoại. Nhưng tôi vẫn ko yên tâm tự bế con đi khám (khi đó con được 35t chỉ nói được một số từ). Bs ở viện nhi kết luận con bị tự kỷ qua 20phut test. Vẫn chưa yên tâm nên tôi cho con đi test tiếp ở 1 trung tâm khác, ở đây họ KL con chậm nói và rối loạn cảm xúc, họ khuyên nên cho con đi can thiệp tại trung tâm, nhưng vì chưa có điều kiện nên tôi lên mạng tìm tài liệu và tự can thiệp tại nhà.
Công cuộc can thiệp như thế này. Ko cho con xem ti vi, dành thời gian nói chuyện, đọc truyện cho con nghe, chơi cùng con, cho con ra bên ngoài chơi. Được 3thang con có tiến bộ. Ngôn ngữ; Nói nhiều hơn nhưng vẫn thụ động, chỉ nói theo những từ mẹ dạy (đúng tình huống) chưa tự trả lời được, thi thoảng cũng tự nói nhưng câu cú lủng củng đảo ngược. Đi chơi ngoài đường biết chỉ tay hỏi mẹ, vd; Chỉ đèn đường hỏi ''Mẹ ơi cái gi?''. Về hành vi thi thoảng con vẫn đi nhón chân, chịu chơi cùng các bạn, nhưng khi chơi một mình vẫn xếp đồ chợi thẳng hàng. Ra ngoài đường là con chạy nhảy chứ ko chịu đi bộ (trừ khi mẹ dắt tay bắt đi) con thường thích làm theo ý mình. Vd; mẹ bắt đi ngủ, con chưa muốn ngủ con đòi đi vệ sinh, đòi uống nước....để ko phải ngủ. Về ăn uống con ăn ít nhưng dễ ăn tự xúc ăn được. vệ sinh tự chủ tự đi, tự cởi và mặc được quần áo cộc. Giao tiếp mắt tốt, biết chơi giả vờ vd; bắt trước chơi theo game show trên tivi. Tưởng tượng, thấy cái gì dốc thì nói là giống cầu trượt (tôi nghĩ vậy ko biết có đúng ko) phân biệt được hết các mầu, biết kể lại những đoạn trong câu truyện mẹ đọc. Đặc biệt con có trí nhớ rất tốt, nếu những gì con thích chỉ cần dạy 1,2 lần là con nhớ. Nhưng tôi vẫn băn khoăn liệu con tôi có bị tự kỷ ko? xin chuyên gia tư vấn giúp tôi, liệu cách can thiệp của tôi có hiệu quả ko? tôi cần phải làm gì tiếp theo? Hiện giờ con được 39 tháng.
Tôi chân thành cám ơn!Mong lắm câu trả lời sơm.
ngobi

Re: cháu có bị tự kỷ ko ạ!

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 9 09, 2009 11:57 pm

Phần trả lời từ chuyên viên Cùng Nhau Vượt Khó

Chào mừng bạn đến với Con Của Mẹ.

Công cuộc can thiệp như thế này. Ko cho con xem ti vi, dành thời gian nói chuyện, đọc truyện cho con nghe, chơi cùng con, cho con ra bên ngoài chơi. Được 3thang con có tiến bộ. Ngôn ngữ; Nói nhiều hơn nhưng vẫn thụ động, chỉ nói theo những từ mẹ dạy (đúng tình huống) chưa tự trả lời được, thi thoảng cũng tự nói nhưng câu cú lủng củng đảo ngược. Đi chơi ngoài đường biết chỉ tay hỏi mẹ, vd; Chỉ đèn đường hỏi ''Mẹ ơi cái gi?''. Về hành vi thi thoảng con vẫn đi nhón chân, chịu chơi cùng các bạn, nhưng khi chơi một mình vẫn xếp đồ chợi thẳng hàng. Ra ngoài đường là con chạy nhảy chứ ko chịu đi bộ (trừ khi mẹ dắt tay bắt đi) con thường thích làm theo ý mình. Vd; mẹ bắt đi ngủ, con chưa muốn ngủ con đòi đi vệ sinh, đòi uống nước....để ko phải ngủ. Về ăn uống con ăn ít nhưng dễ ăn tự xúc ăn được. vệ sinh tự chủ tự đi, tự cởi và mặc được quần áo cộc. Giao tiếp mắt tốt, biết chơi giả vờ vd; bắt trước chơi theo game show trên tivi. Tưởng tượng, thấy cái gì dốc thì nói là giống cầu trượt (tôi nghĩ vậy ko biết có đúng ko) phân biệt được hết các mầu, biết kể lại những đoạn trong câu truyện mẹ đọc. Đặc biệt con có trí nhớ rất tốt, nếu những gì con thích chỉ cần dạy 1,2 lần là con nhớ. Nhưng tôi vẫn băn khoăn liệu con tôi có bị tự kỷ ko? xin chuyên gia tư vấn giúp tôi, liệu cách can thiệp của tôi có hiệu quả ko? tôi cần phải làm gì tiếp theo? Hiện giờ con được 39 tháng.

Trước tiên, về chẩn đoán, tôi nghĩ bé có một vài biểu hiện của tự kỷ mà không chỉ rối loạn ngôn ngữ: nhón chân, xếp đồ chơi thẳng hàng. Tuy nhiên, tôi vẫn nói với phụ huynh: nếu dị ứng với hai chữ tự kỷ, hay chẩn đoán đang không rõ ràng, thì không cần băn khoăn nhiều. Tìm ra lối hỗ trợ thích ứng mới là quan trọng. Điều đặc biệt ở con bạn là bé dù nói ít, nhưng đã biết đặt câu hỏi, biết nói để đòi điều mình muốn... Tôi hy vọng nếu tự kỷ thì sẽ là tự kỷ kỹ năng cao. Bạn biết Asperger phải không?

Về ăn uống, bạn có thể "ăn mừng" vì bé không gặp khó khăn về mặt ngày. Kỹ năng vận động tinh cũng tốt: bé biết xúc ăn, biết phối hợp tay chân tốt để tự cởi quần áo. (Lâu lắm mới được nghe chữ "quần áo cộc", vui lắm!). Kỹ năng tự chăm sóc kể là ổn định (vệ sinh, cởi/mặc quần áo).

Giao tiếp mắt tốt, biết chơi tưởng tượng... cũng là lý do để bạn đãi bé một bữa kem Tràng Tiền đấy! Về ngôn ngữ, bé đang tập nói dù còn nói theo mẫu, chưa đa dạng, hoặc câu có ý tưởng lủng củng.

Tôi phân tích lại các chi tiết bạn kể để bạn thấy rằng bé có biểu hiện tự kỷ, nhưng lại có những kỹ năng mà thường ra các bé tự kỷ dạng nặng đến trung bình chưa có ở độ tuổi này. Tuy nhiên, để xác định rằng bé thuộc nhóm Asperger thì tôi chưa làm được vì chưa được gặp bé trực tiếp.

Ngoài ra, còn điều này nữa: tôi không phải là bác sĩ y khoa hay phân tâm. Đối với nơi tôi làm việc, với những luật lệ hiện hành, tôi không có thẩm quyền thẩm định tự kỷ, asperger, down, bại liệt... Bằng hành nghề của tôi cho phép tôi thẩm định ngôn ngữ, nhận thức (liên quan đến học vấn), cảm giác, hành vi, giao tế...

Khi tôi thực hiện thẩm định cho các bé tại Hà Nội và Saigon vào tháng 8 vừa qua, tôi nhận thấy những chi tiết đáng chú ý, và nói "dựa trên kinh nghiệm, tôi nghĩ có thể bé ở dạng...".

Câu hỏi thứ hai của bạn là những gì bạn đang làm có hữu ích cho bé không. Tôi nghĩ là bạn làm đúng. Còn "đủ" hay chưa thì có thể là chưa. Điều này không phải vì bạn thiếu kiến thức nói chung, nhưng chỉ vì bạn không đi qua huấn luyện chuyên môn như các chuyên viên, chuyên gia, giáo viên. Bạn hiểu là tôi không coi thường bạn, phải không nào?

Bạn không cho con coi tivi, tôi nghĩ cũng tốt. Tuy nhiên, tivi cũng có nhiều món để mình dậy con bạn ạ, đặc biệt là các bé trong nhóm TK/Asperger rất giỏi về hình ảnh nên thích tivi. Tôi vẫn chủ trương lợi dụng những gì trẻ mê thích để dậy những gì mình cần dậy. Bạn có thể mua những phim ảnh có nội dung thích hợp với đạo đức (không bắn giết), có hình ảnh và âm thanh không dồn dập quá... Tôi thấy bộ Baby Eisntein là loại phim rất tốt để dậy từ vựng. Bạn thử xem sao nhé. Hoạt họa thì tôi hơi ngại vì hình ảnh nhẩy nhanh và âm thanh ồn ào, sợ sẽ kích động tính tăng động.

Về việc bạn dành thời gian trò chuyện, đọc chuyện cho con, đưa con ra ngoài... là rất tốt bạn ạ. Tôi chỉ xin lưu ý là bé còn nhỏ, và rất có thể dễ bị quá tải âm thanh. Do đó, nếu có thể, bạn để ý xem những khi nói với con, bạn có đang nói lớn hơn bình thường không. Ngoài ra, tôi nghĩ nếu chúng mình nói ngắn, nói vừa đủ hiểu, và chờ cho con thấm ý rồi mới nói tiếp thì bé dễ tiếp thu hơn. (Đây là những gì tôi nhận thấy khi gặp gỡ các phụ huynh tại Saigon và Hà Nội trong tháng 8 vừa qua).

Vì bé có trí nhớ tốt, và những năm đầu đời là những năm người ta ghi nhớ lượng thông tin nhiều nhất, bạn cố gắng lọc lựa thông tin và kiến thức để giúp bé nhé. Thí dụ, thay vì dậy tên 30 loài hoa, mình dậy 5 loài hoa thường dùng thôi, rồi dành 25 chỗ còn lại dậy đồ vật thường dùng, bộ phận cơ thể, và đặc biệt là chữ và số. Bạn có thể thấy bé giỏi về mặt chữ, mặt số. Tôi thấy đa số các bé của chúng ta biết đọc, và đọc giỏi, nhưng các bé không đánh vần được. Tôi nghĩ bạn nên bắt đầu cho con đánh vần xem sao. Biết là việc đánh vần có thể sớm cho trẻ mới ngoài 3 tuổi, nhưng bé sẵn sàng thì sao lại không dậy, phải không? Hơn nữa, vì mình biết rất có thể bé sẽ yếu đánh vần, mà chỉ chụp ảnh các chữ và ghi nhớ cách đọc, bạn cứ bắt đầu thử xem sao.

Thực ra, còn nhiều nhiều lắm những điều tôi nghĩ bạn nên làm, nhưng nói nhiều quá có sẽ... quá tải không nhỉ. Tôi khuyên phụ huynh nói ít, mà nhiều khi tôi nói tràng giang đại hải.

Bạn thử một vài điều tôi đề nghị xem sao nhé. Bạn cũng có thể đọc bên nguồn liệu và bài viết, bài dịch của chúng tôi. Có nhiều thông tin hữu ích đấy.

Cuối cùng, tôi muốn nói rằng việc bạn làm việc nhà và cho bé xem tivi khi bé còn nhỏ không phải là lý do gây ra những yếu điểm hiện tại đâu. Bạn đừng áy náy hối hận mà mất hướng hỗ trợ con nhé.

Cho tôi gửi một cái nắm tay đến bé nhà bạn nghe.

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi ngobi » T.Năm Tháng 9 10, 2009 1:57 am

Rất cám ơn nhưng lời khuyên chân thành và bổ ích của chuyên gia.
ngobi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 9 10, 2009 11:54 am

Khi cần, bạn cứ hỏi nhé. Tôi giúp được gì sẽ giúp hết mình. Mong được nghe những tiến bộ của bé.

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi ngobi » T.Năm Tháng 9 10, 2009 8:06 pm

Cám ơn chị nhiều lắm, bận rộn vậy mà vẫn dành thời gian để giải đáp những thắc mắc của chúng tôi. Tôi vẫn còn một vài thắc mắc về con.
_Ngôn ngữ; con nói được nhu cầu của con nhưng khi hỏi thì con chưa biết trả lời, con hiểu được nhưng nhiều lúc con khó để diễn tả bằng lời, con cứ ấp úng ko biết nên dùng từ gì thành ra nói lắp.
Nhiều khi con hay nói đảo ngược vd; ''Hai mẹ con mình đi chơi'' con nói ''đi chơi 2 mẹ con mình'', con lại nói ngọng nữa nên chỉ có mẹ mới ''dịch'' được. Nhiều lúc con hay nói luyên thuyên một mình, mẹ mắng lại quay sang nhìn mẹ cười khì.
Thi thoảng con còn ''ứng khẩu thành thơ'' vd; nhìn thấy bọt xà phòng con hát ''xà phòng đi chợ trời mưa'' theo bài bà còng đi chợ trời mưa hoặc thấy trời mưa con hát ''mưa to rồi, mưa to to thì thôi''.....
Con hay hỏi đi hỏi lại một câu hỏi ông, bà, cô chú....Được mấy tuổi rồi.
Có những lúc bạn làm cho con cáu, con ko làm gì được con lại chạy lại khóc và nói với mẹ ''bạn được 10 tuổi rồi'' dù bạn chỉ mới 3 tuổi.
_Hành vi; Con vẫn xếp đồ chơi thẳng hàng, khi mẹ hỏi ''con xếp cái gì đấy'' con nói ''con xếp đoàn tàu''
Con cũng hay so sánh vd; Con nhìn thấy 2 chiếc đũa vắt chéo, con nói ''mẹ ơi chữ X đấy''......
nhìn cái bát nói ''mẹ ơi hình tròn đấy'' Con phân biệt được các hình vuông, tam giác....
Nhìn thấy hình cầu trượt ở trong quyển truyện con nói ''mẹ ơi giống cầu trượt ở nhà trẻ''....
Con cũng hiểu được những cảm xúc vui, buồn. Khi mẹ mắng mặt con buồn thiu và ra góc nhà ngồi, mẹ thấy tội lại ra ôm con an ủi con chỉ chờ có thế là khóc òa lên.
Nhiều lúc con bướng mẹ nói ko nghe mẹ giả vờ khóc, con sợ chạy lại ôm mặt mẹ hôn hít dỗ mẹ đến khi mẹ cười mới thôi.
Đó là một trong số những điều tôi vẫn thắc mắc, ko biết là những dấu hiệu tốt hay cần can thiệp. Xin chị tường anh cho tôi lời khuyên.
Vào webconcuame thấy ấm áp , Có lẽ những người cùng cảnh dễ đồng cảm. Hơn nữa cách nói và trả lời của chuyên gia thấy thân tình lắm.
ngobi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 9 11, 2009 7:28 am

Cám ơn chị nhiều lắm, bận rộn vậy mà vẫn dành thời gian để giải đáp những thắc mắc của chúng tôi. Tôi vẫn còn một vài thắc mắc về con.
_Ngôn ngữ; con nói được nhu cầu của con nhưng khi hỏi thì con chưa biết trả lời, con hiểu được nhưng nhiều lúc con khó để diễn tả bằng lời, con cứ ấp úng ko biết nên dùng từ gì thành ra nói lắp.
Nhiều khi con hay nói đảo ngược vd; ''Hai mẹ con mình đi chơi'' con nói ''đi chơi 2 mẹ con mình'', con lại nói ngọng nữa nên chỉ có mẹ mới ''dịch'' được. Nhiều lúc con hay nói luyên thuyên một mình, mẹ mắng lại quay sang nhìn mẹ cười khì.

Chào bạn, thì tại giải đáp thắc mắc nên mới bận đấy. Nếu không, chả có gì làm, buổi tối thấy cuộc đời trôi qua uổng quá. (Tâm sự của tuổi sắp về chiều hay sao ấy :P ).

Khó diễn tả bằng lời, sắp câu nói lộn xộn, sai ngữ pháp... là những yếu điểm của các bé rối loạn ngôn ngữ. Hiện thì bé ở độ tuổi này, tôi không nghĩ mình cần phải sử dụng những phương pháp để dậy ngữ pháp bài bản. Bạn cứ tiếp tục sửa lại câu cho con. Khi con ấp úng, bạn có thể gợi ý, và tránh đừng để con phải nói lắp. Khi con nói huyên thuyên, bạn tìm cách nhắc con nói cho có nghĩa. Bạn có thể thay thế việc "mắng" bằng một mảnh giấy mầu nào đó nhất định, khi giơ lên thì con thôi nói huyên thuyên. Sau này con đi học, có thể cô giáo cũng phải làm thế để nhắc con, thay vì kêu tên con gợi chú ý của cả lớp. Tuy vậy, bạn thử tìm xem con nói huyên thuyên là nói những gì, chữ có nghĩa không, nếu có thì nội dung là gì.

Có những lúc bạn làm cho con cáu, con ko làm gì được con lại chạy lại khóc và nói với mẹ ''bạn được 10 tuổi rồi'' dù bạn chỉ mới 3 tuổi.

Bạn tìm trên concuame sẽ thấy những hình ảnh chúng tôi vẽ riêng cho các em. Bạn in hình mặt giận và giới thiệu với bé.

_Hành vi; Con vẫn xếp đồ chơi thẳng hàng, khi mẹ hỏi ''con xếp cái gì đấy'' con nói ''con xếp đoàn tàu''

đây không phải hành vi, mà là hnàh động tìm cảm giác. Hành vi là khi con ăn vạ, đánh bạn, giật tóc mẹ...
Theo tôi thì bạn có thể giới hạn hành động này nếu chúng cản trở giờ học và sinh hoạt của con, ngay cả khi con mê say sắp thành hàng mà không chơi những món đồ chơi giáo dục khác. Bạn đừng cấm con không được xếp, mà đem việc xếp này thành quà thưởng: Nếu con chịu học... thì con được xếp.

Con cũng hay so sánh vd; Con nhìn thấy 2 chiếc đũa vắt chéo, con nói ''mẹ ơi chữ X đấy''......
nhìn cái bát nói ''mẹ ơi hình tròn đấy'' Con phân biệt được các hình vuông, tam giác....
Nhìn thấy hình cầu trượt ở trong quyển truyện con nói ''mẹ ơi giống cầu trượt ở nhà trẻ''....
Con cũng hiểu được những cảm xúc vui, buồn. Khi mẹ mắng mặt con buồn thiu và ra góc nhà ngồi, mẹ thấy tội lại ra ôm con an ủi con chỉ chờ có thế là khóc òa lên.
Nhiều lúc con bướng mẹ nói ko nghe mẹ giả vờ khóc, con sợ chạy lại ôm mặt mẹ hôn hít dỗ mẹ đến khi mẹ cười mới thôi.
Đó là một trong số những điều tôi vẫn thắc mắc, ko biết là những dấu hiệu tốt hay cần can thiệp. Xin chị tường anh cho tôi lời khuyên.

Bé có khả năng so sánh, hình dung... Bạn lợi dụng mà dậy thêm hình thể. Về cảm xúc, bé hiểu là tốt. Bạn tìm hình ảnh cảm xúc cho con xem rồi hỏi tên các cảm xúc. Bạn kể chuyện rồi cài thêm vào câu hỏi những câu về cảm xúc. Thường thì các bé của chúng ta biết sợ, biết buồn, giận, nhưng không nhận ra cảm xúc ở người lạ.

Vào webconcuame thấy ấm áp , Có lẽ những người cùng cảnh dễ đồng cảm. Hơn nữa cách nói và trả lời của chuyên gia thấy thân tình lắm.

Cám ơn bạn. Phải ấm áp mới cùng nhau vượt khó được, phải không bạn. Cách nói của mình thì anh xã mình bảo sao mình không đi học luật để cãi thiên hạ hơn là ở nhà cãi chồng. :lol:

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi ngobi » T.Sáu Tháng 9 11, 2009 5:23 pm

Nguyen,Anh đã viết:Phần trả lời từ chuyên viên Cùng Nhau Vượt Khó

Chào chị Tường Anh!
Em tên tuyết 33t có lẽ kém tuổi chị (em đoán vậy). Em gọi chị nhé! cho thân tình ạ.
Em để ý những lúc con luyên thuyên một mình, con hay nói lại những câu mẹ hỏi ''con no chưa rồi lại tự trả lời ''con no rồi''......hoặc là những câu con nghe được . Con nhớ tốt nên có sự việc xẩy ra rất lâu rồi con vẫn nhắc lại, con biết kể lại nhưng ko biết xắp xếp chỉ biết kể rời rạc, mẹ phải chắp nối mới hiểu được (vì mẹ biết nên mẹ mới hiểu được, người khác ko hiểu )Nhiều lúc con đòi thứ gì mà con ko tự lấy được, lúc đó em bận nên em nói ''đợi mẹ 1 phút''.Lần sau những lúc con đòi em chưa lấy được con lại nói thay mẹ''đợi mẹ một p''........
Những lúc như vậy có phải sửa cho bé ko ạ!

Chúc chị và gia đình một ngày cuối tuần vui vẻ HP.
ngobi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 9 11, 2009 6:13 pm

Em tên tuyết 33t có lẽ kém tuổi chị (em đoán vậy). Em gọi chị nhé! cho thân tình ạ.

Chào Tuyết. Gọi chị, em, bạn... gì cũng được. Đừng gọi "chuyên gia", đừng mày tao... là ổn. :P

Em để ý những lúc con luyên thuyên một mình, con hay nói lại những câu mẹ hỏi ''con no chưa rồi lại tự trả lời ''con no rồi''......hoặc là những câu con nghe được . Con nhớ tốt nên có sự việc xẩy ra rất lâu rồi con vẫn nhắc lại, con biết kể lại nhưng ko biết xắp xếp chỉ biết kể rời rạc, mẹ phải chắp nối mới hiểu được (vì mẹ biết nên mẹ mới hiểu được, người khác ko hiểu )Nhiều lúc con đòi thứ gì mà con ko tự lấy được, lúc đó em bận nên em nói ''đợi mẹ 1 phút''.Lần sau những lúc con đòi em chưa lấy được con lại nói thay mẹ''đợi mẹ một p''........
Những lúc như vậy có phải sửa cho bé ko ạ!

Khi bé nhắc lại đoạn đối thoại, bạn đừng cấm, nhưng không khuyến khích theo kiểu "con nói giỏi quá" vì thực ra thì những gì bé nói chưa có công dụng rõ ràng. Bạn có thể bám theo: "À, con nói chuỵện ăn cơm hả? Thế ai nói 'con no rồi' nhỉ? Mà con ăn mấy bát thì no? Con thích ăn cơm với gì?"

Khi bé kể chuyện, bạn cứ phải giúp bằng cách tí tí. Mình chặn lại nhiều thì bé... mất hứng, sợ lần sau không thèm kể nữa. Khi nào vào giờ tập, bạn dùng hình ảnh làm gợi ý.

Bạn sang đây rồi, tốt quá. Mình biết còn mấy phụ huynh bên WTT đang chờ mình mà mình bận ghê, chạy qua đó không nổi.

Vậy mình có chỗ hẹn hò là ở đây rồi nhé.

Nguyễn Tường Anh
Nhóm chuyên gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi rubylin » T.Tư Tháng 9 16, 2009 4:08 pm

hi Tường Anh , cho mình mạo muội hỏi thăm trường hợp của con mình nha,
mình có con trai sinh năm 2005 , cháu rất là nhanh nhẹn hoạt bác , có thể chơi cả ngày ko mệt ,thích chơi với bạn , đặc biệt thích xe nhưng lại nói rất ít , hoặc chỉ nói được 3 đến 4 từ ví dụ như mình hỏi con ăn cơm chưa thì cháu trả lời ăn cơm rồi , mình đã thử nhiều lần thì cháu có thể 100% hiểu tất cả nhưng gì mình nói thậm chí lúc mình nói giỡn , nói tiếng lóng cháu cũng hiểu ,hay mình sai bảo cháu đi lấy dồ đạc cho mình ..., mỗi khi cháu muốn điễn đạt điều gì thì vừa nói vừa làm điệu bộ bằng ngôn ngữ cơ thể ,
mình cũng nói thêm 1 xíu vì mình ở mỹ nên ban ngày đi làm cháu ở nhà với người trông trẻ việc tiếp xúc với bạn bè hay đi chơi rất là ít , người giữ trẻ thì nói tiếng việt , kênh tv thì tiếng anh , lắm lúc cháu nói 1 câu 2 thứ tiêng vd như open the door mở cửa ,cả ngày hầu như cáhu xem phim hoật hình và nghiền phim luôn
Hiện nay mình đang để cháu ở vn với bà ngoại được 6 tháng rồi, ông bà ngoại bỏ hẳn hoạt hình chỉ chơi với trẻ con hàng xóm , thấy ngôn ngữ cháu có vẻ tiến bộ được 1 chút nhưng vẫn chưa thể gọi là nói lưu loát được
ah mình còn băn khoăn chuyên này nữa , cáhu rât thích xe , nhưng chẳng may 1 banh xe ko quay hay bị hỏng thì cháu gào khóc đập phá , hoặc khi muốn vòi đồ chơi ko được thì đập phá đồ đạc , ném vỡ tất cả những gì cháu có .
cháu ko biệt lạ hay quen miễn ai mua đồ chơi hay cho cháu đi xe máy thì cháu đi theo liền , khi còn ở mỹ mình có cho cháu đi nhà trẻ mỹ thì họ chỉ nói là cháu chậm nói thông thường vì mọi thứ cô giáo bảo cháu đều làm đúng rất là ngoan .
mình đang rất buồn ko biết vậy là thế nào liệu con mình có bị tự khỷ ko ?
Nếu Tường Anh có thời gian thì xin cho mình chút ý kiến ,
cảm ơn nhiều :)
rubylin

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 9 16, 2009 5:08 pm

hi Tường Anh , cho mình mạo muội hỏi thăm trường hợp của con mình nha,

Gì mà phải mạo muội hả bạn? Cứ có câu hỏi là có câu trả lời mà!

Mình có con trai sinh năm 2005 , cháu rất là nhanh nhẹn hoạt bác , có thể chơi cả ngày ko mệt ,thích chơi với bạn , đặc biệt thích xe nhưng lại nói rất ít , hoặc chỉ nói được 3 đến 4 từ ví dụ như mình hỏi con ăn cơm chưa thì cháu trả lời ăn cơm rồi , mình đã thử nhiều lần thì cháu có thể 100% hiểu tất cả nhưng gì mình nói thậm chí lúc mình nói giỡn , nói tiếng lóng cháu cũng hiểu ,hay mình sai bảo cháu đi lấy dồ đạc cho mình ..., mỗi khi cháu muốn điễn đạt điều gì thì vừa nói vừa làm điệu bộ bằng ngôn ngữ cơ thể ,

Có thể chỉ là rối loạn ngôn ngữ thôi bạn ạ. Các bé TK hay Asperger ít chơi với bạn bè lắm.

mình cũng nói thêm 1 xíu vì mình ở mỹ nên ban ngày đi làm cháu ở nhà với người trông trẻ việc tiếp xúc với bạn bè hay đi chơi rất là ít , người giữ trẻ thì nói tiếng việt , kênh tv thì tiếng anh , lắm lúc cháu nói 1 câu 2 thứ tiêng vd như open the door mở cửa ,cả ngày hầu như cáhu xem phim hoật hình và nghiền phim luôn

Các bé song ngữ thì thế, có thể nói tiếng mẹ đẻ xọ qua tiếng nước ngoài. Nói gì chứ mình cũng thế. Bạn có bao giờ thấy chính bạn nói: Give me đôi dép, get me ly nước chưa? :P

Việc ở nhà với người giúp việc, và ít ra ngoài chơi không phải là lý do gây ra TK hay rối loạn ngôn ngữ bạn ạ. Biết bao nhiêu trẻ con đang có cùng hoàn cảnh như con chúng ta: bố mẹ đi làm cả ngày, ít giờ chơi với con, người giúp việc tử tế mấy cũng chưa chắc đã khéo dậy theo kiểu các cô giáo nhà trẻ... Vậy mà chúng vẫn phát triển ổn định đấy thôi!

Hiện nay mình đang để cháu ở vn với bà ngoại được 6 tháng rồi, ông bà ngoại bỏ hẳn hoạt hình chỉ chơi với trẻ con hàng xóm , thấy ngôn ngữ cháu có vẻ tiến bộ được 1 chút nhưng vẫn chưa thể gọi là nói lưu loát được

Bạn may mắn quá. Bố mẹ tụi mình luôn luôn vì con, vì cháu, bạn nhỉ! Nhưng bạn này, mình vẫn nghĩ mẹ con xa nhau không nên đâu. Biết nói thế nào, vì mình tôn trọng quyết định của bạn.

ah mình còn băn khoăn chuyên này nữa , cáhu rât thích xe , nhưng chẳng may 1 banh xe ko quay hay bị hỏng thì cháu gào khóc đập phá , hoặc khi muốn vòi đồ chơi ko được thì đập phá đồ đạc , ném vỡ tất cả những gì cháu có .
cháu ko biệt lạ hay quen miễn ai mua đồ chơi hay cho cháu đi xe máy thì cháu đi theo liền , khi còn ở mỹ mình có cho cháu đi nhà trẻ mỹ thì họ chỉ nói là cháu chậm nói thông thường vì mọi thứ cô giáo bảo cháu đều làm đúng rất là ngoan .
mình đang rất buồn ko biết vậy là thế nào liệu con mình có bị tự khỷ ko ?
Nếu Tường Anh có thời gian thì xin cho mình chút ý kiến ,

Những bé rối loạn ngôn ngữ và những bé TK đều có thể hay giận dữ, đơn giản vì các em không biết diễn tả điều làm các em bực bội, sợ hãi...

Bạn đã thấy các cô nhà trẻ Mỹ nói là bé chỉ rối loạn ngôn ngữ, mình cũng mong như thế, vì không thấy bạn kể về biểu hiện gì khác. Bạn có thấy gì khác nữa không? Ở Hoa Kỳ thì 3 tuổi là các học khu đã phải chịu trách nhiệm giáo dục, huấn luyện. Dĩ nhiên họ sẽ phải test, và bé phải chậm ở độ nghiêm trọng. Nếu chỉ hơi chậm, họ không chịu giúp (tại bây giờ ngân quĩ eo hẹp quá). Sao khi bé còn ở đây, bạn không gọi cho học khu của bé?

Bạn đang ở tiểu bang, thành phố nào thế? Tụi mình ở Bắc Cali! Tháng 12 này hình như ban điều hành đưa mình đi VN lần nữa. Khi trở lại Hoa Kỳ, mình mang bé sang cho bạn nhé! :P Đùa đấy! Mà sao bạn biết đến Con Của Mẹ thế?

Nguyễn TườngAnh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Trang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.47 khách.