Bé trai 22 tháng tuổi chậm nói

Bé trai 22 tháng tuổi chậm nói

Gửi bàigửi bởi Me Cun » T.Năm Tháng 10 25, 2012 7:53 pm

Xin chào các anh, chị chuyên viên tư vấn
Em có 1 bé trai, sắp tròn 22 tháng tuổi
Hiện giờ, em rất băn khoăn và lo lắng về khả năng nói của cháu
Cho đến bây giờ, cháu mới chỉ có thể nói được vài từ cơ bản như: Bà, Ba, Đi, Nhanh, Ạ, Mẹ (Chủ yếu là nói Bà & Ạ, thỉnh thoảng lắm mới gọi Mẹ, nói chung, khi nào rất cần, cháu mới bật ra để nói. Cháu nói rất rõ Bà, và thỉnh thoảng là Bà ơi, khi chạy sang đập cửa gọi Bà)
Cháu rất hiếu động, thích chơi đùa, hiếm khi chịu ngồi yên nghe mẹ dậy các đồ vật. Khi cháu khoảng 18, 19 tháng tuổi, cháu rất thích nghe mẹ đọc truyện, nhưng sau đó khoản 1, 2 tháng, thì cháu tỏ ra không thích nữa
Cháu rất chóng chán, các loại đồ chơi chỉ chơi được vài lần là cháu chán, duy nhất chỉ có Ngôi nhà bóng là cháu tỏ ra thích thú nhất (nói chung cháu thích chơi vói bóng, đi nhặt bóng, đá bóng). Cháu có thể chơi với Oto, đẩy đi đẩy lại , kéo dây để oto di chuyển
Cháu rất thích chỗ đông người, thích được chơi với trẻ con, khi nhìn thấy trẻ con giống mình là rất phấn khích
Cháu hay đi nhón chân, cảm giác lúc nào cũng rất hấp tấp vội vàng ( tuy nhiên, khi đi giày/dép, thì cháu không đi nhón chân nữa, nhưng trông dáng đi vẫn rất hấp tấp, nhìn không vững chãi )
Các biểu hiện về nghe của cháu rất tốt ( chú ý khi có tiếng động lạ, bố mẹ gọi là quay lại, nói gì là cháu hiểu, nhún nhảy và múa theo nhạc )
Lúc nào cháu cũng cười đùa rất vui vẻ, khi mẹ bảo thơm má, thơm môi là làm ngay
Biết chơi trốn tìm với bố mẹ ( cả đi trốn và đi tìm )
Nếu bố mẹ giấu đồ đạc, cháu có thể lục và tìm ra. Khi cầm điện thoại, cháu có khả năng nhớ các tính năng, để lần sau lại tiếp tục vào các biểu tượng đó để xem tiếp
Cháu biết bắt chước các việc làm của bố mẹ, ví dụ như: khi em cho hoa quả vào cốc, cháu sẽ đi ra lấy thìa để xúc. Khi khát, cháu tự động ra cầm bình nước rót vào cốc để uống. Khi cho cháu gói bánh, cháu mở ngăn tủ, lấy kéo ra cắt (cháu không cắt được, thì sẽ đưa bố mẹ cắt hộ)
Em nghe nói, mình không nên đáp ứng các đòi hỏi của con, để con phải tự bật ra yêu cầu. Em cũng đã áp dụng, ví dụ, cháu muốn uống nước, e để lên cao cháu không với được, nhưng cháu nhất quyết không nói, mà khóc và ăn vạ.
Hoàn cảnh nhà em neo người, cả ngày cháu ở nhà với Người giúp việc là chủ yếu, và người này cũng hơi ít nói. Tuy nhiên, hàng ngày, chị giúp việc vẫn cho cháu ra ngoài chơi 2 lần vào sáng và chiều, với các bạn nhỏ trong khu
Vợ chồng e cuối tuần dành toàn bộ thời gian chơi với cháu, cho cháu ra các khu vui chơi công cộng chạy nhảy nô đùa
Em rất lo lắng về tình hình của cháu
Em rất mong nhận được sự tư vấn của các anh/chị chuyên gia về tình trạng của cháu để gia đình sớm có biện pháp cải thiện cho cháu
Em xin chân thành cảm ơn !
Mẹ của Cún
Me Cun

Re: Bé trai 22 tháng tuổi chậm nói

Gửi bàigửi bởi minhchi » T.Bảy Tháng 10 27, 2012 11:53 pm

gửi mẹ Cún!
Mình không có nhiều thời gian để ngồi viết nên nếu bạn cần bạn hãy gọi vào số này cho mình nhé 01252883258. Mình nghĩ là mình có thể giúp được cho bé nhà bạn! :D
minhchi

Gửi bàigửi bởi Me Cun » T.Ba Tháng 10 30, 2012 11:13 pm

ôi, sao cả nhà không ai chia sẻ với em vậy !!!
Em rất mong nhận được sự chia sẻ của các anh các chị
Me Cun

Gửi bàigửi bởi vimelamecuacon » T.Năm Tháng 11 01, 2012 12:42 am

Gửi mẹ cún, mình cũng đang trong tâm trạng gần giống bạn, mình loay hoay với TK mấy tháng nay, rồi mình cũng loay hoay vào các trang web, giờ mình đã vào CCM, nhưng mình cũng chỉ đọc và không biết bắt đầu từ đâu. Nhóc nhà mình đã 16.5 tháng mà chưa nói được, dù chỉ 1 từ ba, cũng có biểu hiện gần giống con bạn. Mình đã phải đấu tranh từng ngày từng giờ, con mình bị TK, con mình đâu có bị TK? Con mình chỉ chậm phát triển, chắc do mình không quan tâm nhiều? Giờ phải làm sao? Đi đâu ai cũng khen con trai mình quá xinh đẹp, mà đâu biết điều đó làm mình đau lòng, vì nghe nói những đứa trẻ TK thường rất xinh, ước sao có thể đánh đổi cái xinh đẹp để lấy sự phát triển bình thường cho con.
Mình đã xin đk thẩm định nhưng Hội chưa sắp xếp được với nhiều lý do. Giờ mình chỉ mong ai đó chỉ cho mình cách dạy con nói, dù chỉ 1 từ...
Kính mong anh Phi, chị Tường Anh chỉ bảo giúp cho các mẹ...
vimelamecuacon

Gửi bàigửi bởi Me Cun » T.Năm Tháng 11 01, 2012 11:31 pm

Bạn ơi,
Thật ra thì tâm trạng chung của các ông bố bà mẹ là luôn lo lắng quá và đôi khi là hay nghĩ quẩn bạn ạ
Bé nhà bạn mới 16.5 tháng thôi, bạn nên bình tĩnh hơn nhé
Mình cũng đang rất lo lắng, vì con mình hơn con bạn tận nửa năm cơ, nhưng cũng không nói được nhiều
Do đó, bạn cũng không nên quá hoảng hốt, vì bố mẹ mà lo lắng hoảng hốt quá, thì sẽ khó tìm ra được biện pháp tốt nhất cho con
Nên chúng ta hãy bình tĩnh và chờ đợi sự chia sẻ kinh nghiệm từ các bậc phụ huynh khác và sự tư vấn từ Anh Phi và Chị Tường Anh nhé
Biện pháp trước mắt của mình là cho con đi nhà trẻ ( sang xin cô giáo ở nhà trẻ tư cho con ở lớp 2h/ ngày để chơi với các bạn ), mình hi vọng ít nhiều sẽ cải thiện hơn
Còn thực ra trong thâm tâm, trộm vía, mình không nghĩ con mình ( hay con bạn ) bị TK đâu, chẳng qua các con hơi lười và chậm nói hơn các bạn chút ít thôi
Chúc bạn vui & bình tĩnh hơn nhé

Anh Phi và Chị Tường Anh giúp các mẹ với nha !!!
Me Cun

Gửi bàigửi bởi vimelamecuacon » T.Hai Tháng 11 05, 2012 9:53 pm

Chào Mẹ cún. Mình cũng nghĩ và hy vọng như vậy, mình thấy con bạn phát triển bình thường đấy chứ, bé gái trước của mình tầm tuổi đấy cũng nói khá hơn con nhà bạn 1 chút vì là bé gái phát triển & nói nhiều hơn bé trai. Mình nghĩ con bạn & con mình chắc là cháu bị chậm nói thôi. Hôm qua cháu đã gọi được Ba & phát ra âm S khi nghe Mẹ xi tè. Bạn không biết mình vui cỡ nào đâu, ông xã mình cũng rất là khoái chí. Hy vọng cứ thế mà phát triển thêm. Giờ mình chỉ mong các AC tư vấn ở đây nói 1 câu để mình yên lòng, nhưng cũng rõ ràng là cháu cũng bị chậm các vận động khác kéo theo. Giờ mình càng phải cố gắng hơn nữa với con. Mình đọc các tư vấn ở đây mình thấy không những có ích cho bé TK, mà còn rất có ích cho bé không TK nữa đó.
Ah,trước 13tháng bé hầu như không có vận động tinh nào đặc biệt, nhưng sau đó mình cho đi nhà trẻ, không cần osin nữa, thế là bé đã phát triển rất nhanh, mặc dù có khóc & bệnh, nhưng biết rất nhiều thứ, chỉ trỏ cái này cái kia, bai bai, mi gió, mẹ sai vặt đều làm theo, biết thể hiện điều mình muốn.... Vì thế bạn cho bé bạn đi học cũng là ý kiến hay để cháu có giao tiếp xã hội tốt hơn.
Ah, chắc AC tư vấn đang bận với hội thảo đang diễn ra mấy ngày nay nên chưa trả lời bạn được đó. Chắc vài bữa sẽ có câu trả lời thôi. Mình thấy các AC ở đây không để ai một mình vượt khó đâu, slogan là cùng nhau vượt khó mà phải không?
Mình có quyết tâm thế này, nếu con mình phát triển ngôn ngữ khá hơn, cũng na ná là con mình không bị TK nữa. Thì khi con mình lớn hơn chút nữa, mình sẽ làm gì đó cho trẻ TK, chẳng hạn là tình nguyện viên bán thời gian (vừa đi làm công ty, vừa làm tình nguyện viên cho trường TK chẳng hạn). Mình đã cầu nguyện cùng Chúa rất nhiều trong thời gian qua, hy vọng Chúa sẽ cho mình thêm nghị lực và sức khỏe để vượt khó, mình cũng sẽ cầu nguyện cho các trẻ TK & ba mẹ của các em nữa. Hy vọng Ngài sẽ nhậm lời
vimelamecuacon

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Hai Tháng 2 04, 2013 1:45 am

Không biết các bạn còn hay vào đây không. Mình cũng chia sẻ nhé. Bé nhà mình cũng 14th rồi, mới gọi bà, ma me me me, và hiện đang nói "mẹ" một cách ngẫu nhiên thôi. Đọc chuẩn mà lo quá đi mất. Bé nhà mình toàn ở nhà với bà ngoại, mùa đông đâm ra rất ít cho bé đi chơi, bây giờ mình đang cố rảnh lúc nào thì cho bé ra ngoài chơi và chơi với bé đây. Mọi biểu hiện khác của bé thì có vẻ bình thường nhưng khoản nói sốt ruột quá. Với lại bé không thích vẫy tay bye bye. Hồi chừng 9-10 tháng thì có 1-2 lần vẫy bye bye và hay vẫy gọi nhiều hơn, và gần đây cũng mới vẫy bye trở lại. Không biết nói gì nữa vì càng đọc nhiều chuẩn càng thấy lo. Các bạn có nick yahoo add mình vào cũng chia sẻ nhé tho_nanopharma@yahoo.com
Rose

Gửi bàigửi bởi Tú Anh » T.Ba Tháng 7 17, 2018 8:21 pm

Anh chị có con 22th chậm nói giờ tnao r ạ? Các bạn í đã chịu nói nói chưa ạ? Con e cũng tình trạng như vậy đây .:((
Tú Anh

Gửi bàigửi bởi meanbinh » T.Năm Tháng 6 06, 2019 7:50 pm

Tú Anh đã viết:Anh chị có con 22th chậm nói giờ tnao r ạ? Các bạn í đã chịu nói nói chưa ạ? Con e cũng tình trạng như vậy đây .:((

con mình cũng gần 22 tháng, cũng chưa nói được mấy, mình cũng đang lo lắng quá ạ, bạn ở đâu vậy?
meanbinh

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.62 khách.