tôi cần phải làm gì cho con bây giờ?

tôi cần phải làm gì cho con bây giờ?

Gửi bàigửi bởi zangnt » T.Tư Tháng 7 11, 2012 7:35 am

Con trai tôi đến hôm nay là được 3 tháng 6 ngày tuổi.Tôi sinh mổ.Ngay từ lúc sinh mắt cháu trông đã rất tinh,bà ngoại cứ đinh ninh là cu cậu sẽ rất nhanh.Thế mà, hơn 1 tháng bé mới nhìn được,khi cầm các vật đưa ngang qua mặt là bé nhìn theo.Đến bây giờ bé đã nhìn tinh hơn,nhìn và đưa mắt theo những thứ đang chuyển động.khi có ngừơi đến gần, bé nhìn người , sau đó nhìn mặt rồi quay đi chỗ khác ngay( có lúc thì ko nhìn mặt),mặc dù có gọi bé thế nào bé cũng ko quay lại, tôi có cảm giác lúc đó bé không nghe được , nhưng nếu bé đang khóc mà có người gọi thì bé lại nín( điều này làm tôi rất lo lắng). Có những lúc bé chăm chú nhìn vào mắt mẹ hay ông bà nói chuyện thì bé chỉ reo lên và cười chứ không ê a.Từ lúc được 2 tháng tuổi, bé đã đưa 2 tay nắm vào nhau và đưa vào miệng mút, nhưng là đưa cả nắm tay. Có 1 lần từ hồi 2 tháng tôi thấy bé đưa tay lên nhìn rồi 2 tròng mắt chụm vào giữa.Hiện giờ đưa xúc xắc cho bé ,bé có cầm , 2 chân rất hay giơ lên rồi đập xuống giường, những ngón chân thỉnh thoảng lại quặp xuống.Bé thích nhìn đồ vật hơn.Khi bé nằm ngửa,tôi cho bé cầm 2 ngón tay và kéo thẳng lên thì đầu bé ngửa xuống chứ không thẳng với lưng.Cho bé nằm sấp thì đầu ngẩng cao tuy nhiên đầu chưa cứng lắm,được khoảng 1 phút bé lại gục đầu xuống, 2 tay chưa chống để đẩy người lên được.Bé chưa tự lẫy.Chưa phân biệt người quen với người lạ Tôi thấy cháu chậm hơn hẳn so với những đứa trẻ khác và lên mạng tìm hiểu thì tôi thấy cháu có những dấu hiệu của bệnh tự kỷ.Tôi rất hoang mang, buồn chán.Nhiều khi bế con, gọi con mà con cứ quay đi nhìn chỗ khác, mà 2 hàng nước mắt cứ rơi.Thương con,tương lai ko biết rồi sẽ ra sao.
Tôi phải làm gì giúp con mình bây giờ.Tôi đã đọc một số thông tin về bệnh TK, nhưng ko thấy nói gì về cách chữa trị khi trẻ trong độ tuổi này cả, mà chỉ có dấu hiệu nhận biết bệnh thôi.
Mong anh chị và các bạn giúp tôi.
zangnt

Re: tôi cần phải làm gì cho con bây giờ?

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Tư Tháng 7 11, 2012 9:45 pm

Trời ah mẹ này còn hay lo hơn mình này.
Bé mới 3 tháng 6 ngày còn quá bé, và những gì bạn mô tả mình thấy bé hoàn toàn bình thường đấy chứ, tự kỷ đâu phải 3 tháng là biết.
3 tháng gọi mà bé quay lại thì mình cho bé là thần đồng :mrgreen: , bao giờ được 6-8 tháng mà gọi bé không quay lại mới lo nhé. Bé nhà mình bây giờ hơn 7 tháng mà có phải lúc nào gọi cũng quay đâu, có lúc nghe mẹ gọi chỉ tủm tỉm cười duyên thôi.
2 tháng bé đã nắm tay vào nhau là tốt đấy. Mới 3 tháng 6 ngày bạn kéo tay bé ngồi lên thì cũng có thể đầu chưa thẳng với lưng được, khi nào qua 4 tháng làm như thế chưa được thì hẵng lo.
Con nhà mình cũng đúng 1 tháng mới biết nhìn đồ vật đấy (bé sinh 38w chứ cũng không phải sinh non gì), 1 tháng 1 tuần mới nhìn chằm chằm người nói chuyện, khoảng tháng rưỡi đến hai tháng mới hóng nhưng mình thấy vẫn trong chuẩn nên kệ.
Bé nhà mình trước 3 tháng cũng ê a nhưng nhỏ tí mình nghe mãi mới thấy, đúng 3 tháng trở đi bé hu hơ ê a to lắm, nói chuyện với cả con thỏ chíp chíp, có lẽ bé nhà mình cũng lắm chuyện hơn thôi, chứ tầm này bé chưa ê a chắc cũng chẳng sao đâu.
Vế chuyện gọi quay lại, tuổi này bạn chưa cần để ý cái đó, mà để ý xem bé phản ứng chung với tiếng động như thế nào, ví dụ có giật mình khi nghe tiếng động to không, có chú ý đến tiếng động lạ hay không, mà tốt nhất để loại trừ bạn cho con đi đo thính lực nhanh lắm (ở HN có thể qua trung tâm Cát tường cho nhanh), sau khi loại trừ thính lực thì cứ theo dõi bé thôi.

Tóm lại bé nhà bạn chưa có gì phải lo hết.
Rose

Gửi bàigửi bởi zangnt » T.Năm Tháng 7 12, 2012 1:20 am

"1 tháng 1 tuần mới nhìn chằm chằm người nói chuyện, khoảng tháng rưỡi đến hai tháng mới hóng nhưng mình thấy vẫn trong chuẩn nên kệ."
Rose: cảm ơn bạn đã chia sẻ, mình thấy đỡ lo hơn 1 chút xíu thôi.Bé nhà mình không hóng chuyện như con bạn đâu.Bé rất ít khi bắt chuyện, gọi cung ko đưa mắt nhìn.Mình sinh mổ ở BV PSHN, bé đã được ktra thính lực sau 1 ngày tuổi.Liệu bây giờ bé có khả năng nghe kém ko?bé vẫn giật mình với những âm thanh to,lạ,hay nhìn vu vơ .Mình muốn nếu có bệnh, phát hiện sớm thì chữa sẽ hiệu quả hơn.Mấy hôm nay, mình ăn không ngon, ngủ không yên,cứ nhìn con là thấy sót xa, nghĩ đến cảnh nhà hàng xóm có thằng bé 9 tuổi rồi, vẫn ko đi, ko nói được, đặt đâu nằm đấy.tội nghiệp lắm.Con mình mà như vậy thì...
zangnt

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Năm Tháng 7 12, 2012 6:16 am

zangnt đã viết:"1 tháng 1 tuần mới nhìn chằm chằm người nói chuyện, khoảng tháng rưỡi đến hai tháng mới hóng nhưng mình thấy vẫn trong chuẩn nên kệ."
Rose: cảm ơn bạn đã chia sẻ, mình thấy đỡ lo hơn 1 chút xíu thôi.Bé nhà mình không hóng chuyện như con bạn đâu.Bé rất ít khi bắt chuyện, gọi cung ko đưa mắt nhìn.Mình sinh mổ ở BV PSHN, bé đã được ktra thính lực sau 1 ngày tuổi.Liệu bây giờ bé có khả năng nghe kém ko?bé vẫn giật mình với những âm thanh to,lạ,hay nhìn vu vơ .Mình muốn nếu có bệnh, phát hiện sớm thì chữa sẽ hiệu quả hơn.Mấy hôm nay, mình ăn không ngon, ngủ không yên,cứ nhìn con là thấy sót xa, nghĩ đến cảnh nhà hàng xóm có thằng bé 9 tuổi rồi, vẫn ko đi, ko nói được, đặt đâu nằm đấy.tội nghiệp lắm.Con mình mà như vậy thì...

Bạn gọi bé từ đằng sau, từ xa hay ngay trước mặt?
Bé nhà mình thì 3 tháng gọi đằng sau hay từ xa không quay ra đâu, vì bé đâu đã nhận ra tên mình, nhưng nếu gọi trước mặt thì bé sẽ nhìn, để hóng mà, nếu nói chuyện với bé bé sẽ u ơ lại, như bé nhà mình từ 3 tháng thì u ơ đáp lại nhiều lắm, mà chỉ đáp khi có người hỏi chuyện thôi nhé.
Nhưng bạn đừng lo thế, bé còn nhỏ thế mà.
Rose

Gửi bàigửi bởi zangnt » T.Năm Tháng 7 12, 2012 7:22 am

Rose ah! Ken nhà mình ko được như bé Ốc nhà bạn đâu.
đối diện mặt với bé gọi mà bé cứ ngó lơ ý( như ko nghe thấy gì).Ba hôm nay huy động tất cả mọi người tích cực nói chuyện với bé.Lúc nào mà bé nhìn người đối diện thì bé mới bắt chuyện theo, còn không thì nhìn chỗ khác,mặc người đối diện có gọi thế nào đi chăng nữa.Thế mình mới lo. Mình định đầu tuần tới cho bé đi khám ở Nhi.
zangnt

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Bảy Tháng 7 14, 2012 7:40 am

zangnt đã viết:Rose ah! Ken nhà mình ko được như bé Ốc nhà bạn đâu.
đối diện mặt với bé gọi mà bé cứ ngó lơ ý( như ko nghe thấy gì).Ba hôm nay huy động tất cả mọi người tích cực nói chuyện với bé.Lúc nào mà bé nhìn người đối diện thì bé mới bắt chuyện theo, còn không thì nhìn chỗ khác,mặc người đối diện có gọi thế nào đi chăng nữa.Thế mình mới lo. Mình định đầu tuần tới cho bé đi khám ở Nhi.

Bạn kể mình chưa hình dung được, nhưng có vẻ bé vẫn hóng chuyện đúng không? Thấy mọi người nói chuyện bên cạnh bé có quay lại hóng không? Khi bạn hỏi chuyện đối diện với bé, bé đáp lại như thế nào?

Chắc bạn lo quá đấy.
Rose

Gửi bàigửi bởi zangnt » CN Tháng 7 15, 2012 11:24 pm

mọi người đứng hẳn trước mặt bé nói chuyện mà bé chẳng thèm hóng hớt để ý gì cả, mắt cứ đảo lung tung hết nhìn chỗ này lại nhìn chỗ khác.có những lúc mình phải lấy 2 tay chụm lại che mắt bé ko nhìn sang xung quanh chỉ được nhìn thẳng thôi, thì bé mới nhìn mình, lúc đó bé mới nói chuyện,cũng hóng, cũng cười,reo.Mình nghĩ hay là bé ko nghe được, hay bị giảm thính lực.Vì có lúc mình đối diện với bé, gọi bé cũng ko nhìn mình,lúc nào mắt bé nhìn mình thì mình nói chuyện với bé, bé mới hóng.Nhưng bé vẫn bị giật mình bởi những tiếng động lạ. Định tuần này cho bé đi viện nhi kiểm tra nhưng trời nắng quá,lên viện lại đông, chờ đợi mệt mỏi,chờ 1,2 hôm nữa mát trời 1 chút vậy.
zangnt

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Hai Tháng 7 16, 2012 7:41 am

zangnt đã viết:mọi người đứng hẳn trước mặt bé nói chuyện mà bé chẳng thèm hóng hớt để ý gì cả, mắt cứ đảo lung tung hết nhìn chỗ này lại nhìn chỗ khác.có những lúc mình phải lấy 2 tay chụm lại che mắt bé ko nhìn sang xung quanh chỉ được nhìn thẳng thôi, thì bé mới nhìn mình, lúc đó bé mới nói chuyện,cũng hóng, cũng cười,reo.Mình nghĩ hay là bé ko nghe được, hay bị giảm thính lực.Vì có lúc mình đối diện với bé, gọi bé cũng ko nhìn mình,lúc nào mắt bé nhìn mình thì mình nói chuyện với bé, bé mới hóng.Nhưng bé vẫn bị giật mình bởi những tiếng động lạ. Định tuần này cho bé đi viện nhi kiểm tra nhưng trời nắng quá,lên viện lại đông, chờ đợi mệt mỏi,chờ 1,2 hôm nữa mát trời 1 chút vậy.

Mình cũng không nhớ chính xác lắm, nhưng tầm tháng này thì bé nhà mình còn đáp chuyện với cả con chíp chíp, thậm chí ngay cả khi mình giấu đi không cho bé nhìn thấy con chíp chíp, chỉ để bé nghe thấy tiếng kêu thôi là bé đã đáp lại rồi. Còn nếu mình nói chuyện đối mặt với bé thì bé thích lắm, chân tay vung vẩy, reo hò, hu hơ còn nhanh mồm miệng hơn cả mình. Nói chung tầm 3 tháng trở ra là hầu hết các bé hóng chuyện rất nhanh, nhưng cũng có một số ngoại lệ mà vẫn bình thường, nên bạn đừng lo sớm, cứ theo dõi con thôi.
Rose

Gửi bàigửi bởi qapooh » CN Tháng 12 16, 2012 7:56 pm

Bạn zangnt ơi, cho mình hỏi, bh con bạn thế nào rồi? Con mình giờ 3 tháng cũng có những biểu hiện giống con bạn, ko thik nhìn người đối diện để nói chuyện, mắt cứ đảo lung tung đi đâu ấy, mặc dù mình đang ngồi đối mặt với bé luôn. Bé còn chưa nhận ra đâu là bố mẹ. Bé chỉ thik nhìn đồ chơi thôi chứ ko nhìn mặt người, mọi ng nhìn bé thì mắt bé cứ đảo đi đâu ấy. :( Mọi người ai có kinh nghiệm thì cho mình biết với nhé. Mình lo lắng cho con lắm. Đầu óc cứ nặng trĩu mấy hôm nay, ko hiểu con mình có bt ko. :(
qapooh

Gửi bàigửi bởi yên con » T.Sáu Tháng 3 07, 2014 6:18 am

bạn ơi. bé nhà mình cũng vậy đấy. những biểu hiện giống hệt bé nhà bạn. mình cũng đang rối bời lắm.mỗi lần nhìn con lại thấy buồn và lo lắng. bạn đã cho bé nhà bạn đi khám chưa?kq sao hả bạn?
yên con

Trang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.20 khách.