tôi cần phải làm gì cho con bây giờ?

Re: tôi cần phải làm gì cho con bây giờ?

Gửi bàigửi bởi Catta » T.Hai Tháng 6 09, 2014 1:33 am

Bé nhà tôi vừa tròn 8 tháng, so với chuẩn phát triển 7 tháng thì bé thiếu những thứ sau
Hành động
Ngồi chống 2 tay, sau đó bỏ 2 tay ra ===> chưa ngồi chống 2 tay được, lại càng không thể tự ngồi
Chân chịu được lực của toàn cơ thể ===> chân chưa đứng được, bé thích đỡ nách để nhảy tưng tưng, khi nào bé mệt hoặc lười thì bé quay đầu lại nhìn bố/mẹ để bố/mẹ dùng lực giúp đỡ bé nhảy
Thị giác
Nhìn được mọi màu ===> tôi không biết kiểm tra cái này như thế nào
Tương tác/Tình cảm
Thích nhìn hình ảnh trong gương ===> không quan tâm đến gương, mẹ bế bé đến trước gương nhưng bé không nhìn vào gương.
bé cũng mới lẫy được vào tháng thứ 7, trước đó bé thi thoảng lật ngửa được khi bị úp nằm sấp chứ ko bao giờ tự lật sấp được.
Bé cũng chưa mọc răng.
Bé cũng không thích chơi trò ú òa.

Giờ bé được 8kg, từ tháng thứ 6 đến giờ bé không lên cân.
Tôi rất lo lắng cho bé, bé như vậy là quá chậm phải không ạ? Tôi phải làm gì đây?
Catta

Gửi bàigửi bởi Hope2014 » T.Năm Tháng 6 12, 2014 9:17 pm

Chào anh Phi và bố/ mẹ của các bé, bé nhà Mình mới được 7 tuần thôi nhưng cũng có 1 số hiên tượng như sau/
1. Ít khi nhìn vào mắt người đối diện, cảm giác bé nhìn phía sau hoặc trán hoặc vai mình vậy. Bé rất hay nhìn chăm chú bóng đèn và tường, thi thoảng cười với bóng đèn và tường.
2. Bé rất ít khi quay về phía mẹ gọi hoặc hướng phát ra âm thanh cho dù bé có nghe thấy tiếng động.
3. Bé nhà mình sinh lúc 37w4d và trong tháng đầu Tiên đã nằm viện điều trị viêm phổi bằng tiêm và kháng sinh khoảng 12 ngày. Sau đó bé hay giật mình. Tới nay đã đỡ hơn.
Mình rất lo lăng khi so sánh bé với cháu hàng xóm sinh sau con Mình 5 ngày, đủ ngày đủ tháng nhưng Đa biết nhìn người đối diện và quay ra khi đưỡc gọi lúc 5w
Mình rất mong nhân được tư vấn của các chuyên gia như Anh Phi và update của các phụ huynh có cùng Hoàn cảnh như này
Cảm ơn rất nhiều ạ
Hope2014

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 6 12, 2014 9:25 pm

Bé còn nhỏ quá, chắc là em lo lắng nhiều đó thôi. Em hỏi BS chuyên khoa nhi xem các nhận xét về con như thế có gì quan ngại không.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Hope2014 » T.Năm Tháng 6 12, 2014 9:43 pm

phtran1302 đã viết:Bé còn nhỏ quá, chắc là em lo lắng nhiều đó thôi. Em hỏi BS chuyên khoa nhi xem các nhận xét về con như thế có gì quan ngại không.

Em rất mừng khi nhận được phản hồi từ chị. Em cũng biết con còn quá nhỏ và giờ em chỉ có thể tiếp tục theo dõi sự phát triển của con. Em ở Hà Nội, có Phụ huynh nào ở Hà nội có thể tư Vân giúp em địa chỉ khám cho cháu được không ạ? Em muốn BS nhận định về độ trễ sự PT của con so với các bạn cùng tuổi. Đồng thời em hy vọng các phụ huynh Đa bày tỏ sự quan ngại về con trong topic này có thể update tình hình của các bé tại thời điểm hiện tại để em có hướng nuôi dạy cháu. Em cảm ơn rất nhiều ạ
Hope2014

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 6 12, 2014 10:00 pm

Em đăng ký thành viên web tretuky.com rồi đăng bài vào đó hỏi thăm các PH nhé, trang web đó có nhiều PH ở Hà Nội lắm, các bạn ấy rất có kinh nghiệm nuôi dạy con.
Chúc em vui vẻ, bình an và con ngoan ngoãn phát triển tốt cho ba mẹ an lòng.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Hope2014 » T.Sáu Tháng 6 13, 2014 2:03 pm

phtran1302 đã viết:Em đăng ký thành viên web tretuky.com rồi đăng bài vào đó hỏi thăm các PH nhé, trang web đó có nhiều PH ở Hà Nội lắm, các bạn ấy rất có kinh nghiệm nuôi dạy con.
Chúc em vui vẻ, bình an và con ngoan ngoãn phát triển tốt cho ba mẹ an lòng.

Dạ vâng, em cảm ơn chị nhiều ạ
Hope2014

Gửi bàigửi bởi missphuonghp » T.Sáu Tháng 6 13, 2014 8:33 pm

Bé nhà mình 6 tuần mới hóng chuyện, 3 tháng mới cười thành tiếng nhưng cũng rất ít khi cười, 6 tháng vẫn rất ít khi hóng chuyện, nằm ngủ hay lắc lắc đầu, chân tay hay đạp ầm ầm xuống nệm, nước dãi chảy nhiều kinh khủng (chồng mình tưởng bé bị tè dầm luôn), lúc mới trườn thì toàn trườn lùi thôi nhưng giờ gần 9 tháng đã biết bye bye, vỗ tay, vỗ bụng,... biết gọi ba, bà,... nên các mẹ đừng lo quá nhé!
missphuonghp

Gửi bàigửi bởi Hope2014 » CN Tháng 6 15, 2014 4:49 am

missphuonghp đã viết:Bé nhà mình 6 tuần mới hóng chuyện, 3 tháng mới cười thành tiếng nhưng cũng rất ít khi cười, 6 tháng vẫn rất ít khi hóng chuyện, nằm ngủ hay lắc lắc đầu, chân tay hay đạp ầm ầm xuống nệm, nước dãi chảy nhiều kinh khủng (chồng mình tưởng bé bị tè dầm luôn), lúc mới trườn thì toàn trườn lùi thôi nhưng giờ gần 9 tháng đã biết bye bye, vỗ tay, vỗ bụng,... biết gọi ba, bà,... nên các mẹ đừng lo quá nhé!

Như vậy là bé của bạn cũng sớm, kịp với mốc phát triển đấy. Bé nhà mình lo nhât là không nhìn vào mắt mẹ, bé chỉ nhìn đèn đóm, tường thôi.. Bé cũng ít cười- không nhìn mắt mẹ nên chưa có social smile, mình nghĩ vậy.. Mong cho bé nhà mìn được như bé nhà bạn quâ ..
Hope2014

Gửi bàigửi bởi khanhnaki » CN Tháng 3 01, 2015 5:51 pm

c oi.bay jo be nha c the nao roi ah?e dang trong tinh trang cua c ngay truoc day,c co kinh nghiem giup e voi.
khanhnaki

Gửi bàigửi bởi bích phÆ°Æ¡ng » T.Năm Tháng 8 06, 2015 9:02 pm

Con may ban sao rui .co me nao da di kham chua .con minh vua tron o thang .bbe co i a .e nhung ko nhin minh ma quay di huong khac .tham chi khi minh xoay mat pe voi mat minh be van ngo lung tung chu ko nhin mat minh .minh da co gang noi chuyen voi be nhung be toan xpay huong khac i a va cuoi lieu mat cua be co van de ji ko me nao biet chi minh voi minh dang rat lo lang
bích phương

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.49 khách.