xin giúp đỡ bé 10 tháng có nhiều dấu hiệu tự kỷ

xin giúp đỡ bé 10 tháng có nhiều dấu hiệu tự kỷ

Gửi bàigửi bởi meongoancuame » T.Bảy Tháng 7 07, 2012 2:08 am

Xin chào tất cả Anh chị trong diễn đàn!
Xin Anh chị tư vấn giúp em
Con trai em được 10 tháng 5 ngày tuổi. Từ lúc mới sinh em đã theo dõi bé và tìm hiểu về bệnh tự kỷ. Em thấy con em có toàn Bộ dấu hiệu của bệnh dưới 1 tuổi :
+ Bé khó ngủ từ lúc mới sinh đến giờ. Tối ngủ lăn lộn Liên tục , nhất là sau 2 giờ khuya tới sáng. Em phải bế bé ngủ võng mà bé vẫn lăn lộn trên mình em. Giấc ngủ của bé không sâu
+ từ nhỏ bé không hề khóc khi đói. Em thấy bé không biết đòi ăn. Từ mới sinh
Bé tránh nhìn vào mắt người khác. K bập bẹ hay cười khi thấy người thân như bao đứa bé khác. Gần đây bé lại có nhiều hành vi lạ như: nhìn tay, vẫy tay, quơ tay trước mặt, nhúng nhảy, lắc đầu. Gọi bé ít quay lại Bé chưa biết chỉ tay, ít tập Trung, ném đồ chơi, đánh mình và đánh người khác. Nhìn con vậy em buồn lắm, từ lúc sinh tới giờ em luôn dằn vặt mình và khóc rất nhiều. Nhưng giờ em đã chấp nhận vấn đề của con và đang tìm cách để giúp con.
Xin các Anh chị chỉ giúp em giờem phải làm gì? Em đã đọc rất nhiều Tài liệu nhưng k thấy Trương hợp còn nhỏ như con em. Làm sao để bé ngủ được sâu? Làm sao con bớt hành vi lạ
giờ em phải bắt đầu từ đâu? Các Anh chị hãy giúp em với. Em cám ơn nhiều!
meongoancuame

Re: xin giúp đỡ bé 10 tháng có nhiều dấu hiệu tự kỷ

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Bảy Tháng 7 14, 2012 9:56 am

Chào bạn, xin lỗi đã trả lời trễ. Mùa hè này tôi và anh Phi đều đang không có mặt tại nhà, và chuyến đi (đi riêng) làm chúng tôi không có cơ hội có internet. Vì thế sẽ chậm chạp thế này đây.

Bé mới 10 tháng, bạn nên đọc chuẩn phát triển để biết 10 tháng thì trẻ con làm được những gì. Bạn cũng nên tìm nơi đưa con đi khám thẩm định xem bác sĩ nói gì nhé.

Trẻ em khó ngủ thì bỏ bớt đường, nước ngọt, kẹo... Bé nhà bạn mới 10 tháng chắc mới chỉ sữa là chính. Bạn xem xem có giảm bớt đường trong sữa được không. Có loại sữa tôi thấy ngọt quá. Bạn cũng nên giúp bé vận động cho tiêu năng lượng dư, dù biết rằng 10 tháng thì việc chạy nhảy, đạp xe đạp... là chưa thực hiện được.

Khi bé những hành động như vẫy tay, quay tròn, bạn đừng mắng bé. Chỉ nên đánh lạc hướng bé thôi.

Bạn cố gắng nhé. đừng buồn và thất vọng. Mình quị xuống thì con trông vào ai bây giờ?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meongoancuame » T.Năm Tháng 7 26, 2012 6:48 am

Em rất cảm ơn về những lời khuyên của chị. Em cũng không biết là em có quá lo lắng hay không. Nhà em có tới 3 đứa cháu gần bằng tháng con em. So sánh với các bé trong 10 tháng qua và so với chuẩn phát triển mà em đọc trên mạng thì con em không phát triển theo chuẩn như vậy. Em đang hi vọng Trẻ em mỗi đứa có một sự phát triển khác nhau. Cả nhà ai cũng bảo là em nghĩ bậy bạ. Thằng bé lanh lẹ vậy mà lại nói gi đâu không. Em cũng cầu mong là em suy nghĩ nhiều quá và lo xa quá thôi.
Không biết chị có theo đạo Phật và tin vào Phật pháp nhiệm màu không. Hằng đêm em vẫn tụng kinh cầu nguyện cho con không bị sao. Em vẫn luôn cầu nguyện và hy vọng vì bé cũng còn nhỏ quá đúng không chị?
Giờ con em được 11 tháng rồi. Em thấy bé lanh lợi hơn, đã biết làm một số thứ như vỗ tay, chấp tay niệm Phật. Bé cũng có dùng tay chỉ nhưng chưa dùng ngón trỏ. Nhưng bé vẫn ít giao tiếp mắt, ném và ngậm đồ chơi, khó ngủ, ăn nuốt trọng, hay gật đầu... Em rất lo nhưng vẫn hy vọng cả nhà em đều theo Phật pháp và làm Phước rất nhiều thì sẽ được Phật Trời phù hộ cho con em.
Giờ em chỉ biết hy vọng và cầu nguyện thôi.
Em sẽ luôn bên cạnh và theo dõi con. Nếu có gì em sẽ nhờ Anh chị giúp đỡ cho em, như vậy được không ạ?
Kính chuc Anh chị luôn khỏe mạnh và có thật nhiều niềm vui!
meongoancuame

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 7 26, 2012 9:12 am

Em rất cảm ơn về những lời khuyên của chị. Em cũng không biết là em có quá lo lắng hay không. Nhà em có tới 3 đứa cháu gần bằng tháng con em. So sánh với các bé trong 10 tháng qua và so với chuẩn phát triển mà em đọc trên mạng thì con em không phát triển theo chuẩn như vậy. Em đang hi vọng Trẻ em mỗi đứa có một sự phát triển khác nhau. Cả nhà ai cũng bảo là em nghĩ bậy bạ. Thằng bé lanh lẹ vậy mà lại nói gi đâu không. Em cũng cầu mong là em suy nghĩ nhiều quá và lo xa quá thôi.

Đừng lo quá rối trí, cũng đừng yên chí là mọi chuyện rồi sẽ tốt đẹp. Cứ theo dõi con, và chơi với con, cùng lúc giữ thăng bằng tinh thần.

Không biết chị có theo đạo Phật và tin vào Phật pháp nhiệm màu không. Hằng đêm em vẫn tụng kinh cầu nguyện cho con không bị sao. Em vẫn luôn cầu nguyện và hy vọng vì bé cũng còn nhỏ quá đúng không chị?

10 tháng, hay 10 tuổi, hay 40 tuổi... chúng vẫn cứ là đứa bé mà mình đã từng cưu mang 9 tháng, bú mớm 3 năm. Đã là mẹ, nỗi lo bắt đầu từ ngày con còn là mầm tế bào, đến khi mẹ... về với tổ tiên. Có lúc nào hết lo đâu? Em cứ cầu nguyện, và giữ tinh thần cho vững nhé.

Giờ con em được 11 tháng rồi. Em thấy bé lanh lợi hơn, đã biết làm một số thứ như vỗ tay, chấp tay niệm Phật. Bé cũng có dùng tay chỉ nhưng chưa dùng ngón trỏ. Nhưng bé vẫn ít giao tiếp mắt, ném và ngậm đồ chơi, khó ngủ, ăn nuốt trọng, hay gật đầu... Em rất lo nhưng vẫn hy vọng cả nhà em đều theo Phật pháp và làm Phước rất nhiều thì sẽ được Phật Trời phù hộ cho con em.

Em tiếp tục chơi và dậy con trò này trò kia, gọi tên vật này vật nọ... Khi con khó ngủ, em chịu khó cầm tay cho con đi bộ, nhảy... khoảng 1 tiếng trước khi ngủ để tiêu bớt năng lượng dư. Cho con tắm nước ấm cũng tốt. Khi vào giưỡng, em nói nhỏ nhẹ, di chuyển khoan thai... để con đừng phấn khích.

Về nuốt trọng, em nên tập cho con nhai. Chị thấy có phụ huynh vo vo viên ruột bánh mì hay cơm, rồi ấn vào răng hàm của con. Có người cho con ăn bánh qui, hay bim bim vì thứ dòn thì buộc phải nhấm hay nhai cho mềm mới nuốt qua cổ.

Rất mừng thấy em và gia đình có niềm tin vào ơn trên, và có lòng với người thiếu thốn. Dĩ nhiên, vẫn có những lúc hình như những cố gắng của mình đi vào khoảng không, vì mình vẫn thấy đời này khó khăn, cực khổ, trầm luân... Em nên giữ tinh thần vững để tin rằng con em được ơn trên phù hộ, dù con mập hay ốm, cao hay thấp, trai hay gái, khôn ngoan hay chậm chạp... Em có vững để tin như thế không?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 7 26, 2012 9:05 pm

Chào em,
Trước tiên, chúc mừng chị Tường Anh "tái xuất giang hồ" đã trả lời em khi em đang mong đợi.
Với góc độ là PH như em, tôi rất đồng cảm và thấu hiểu nỗi lòng của em.
Con em có biểu hiện rất giống con tôi ngày trước, rất khó ngủ và dù cố ôm, bế cho ngủ võng giấc ngủ vẫn chập chờn. Tôi đã cáu gắt (vì quá mệt mõi) cho là con nhỏng nhẽo (vì thiếu hiểu biết) và giờ thì rất hối hận vì mình đã không hiểu con vào thời điểm đó, tôi muốn trao đổi kinh nghiệm bản thân mình với em để em tránh "vết xe đổ" của tôi ngày trước.

Em kêu gọi sự chung tay góp sức của ông xã hay người thân trong gia đình giúp đỡ trong trường hợp bé khó ngủ, vì khi em cứ luôn thức cùng con hoài mà không ai tiếp em sẽ không có sức khỏe và dễ sinh cáu gắt. Ngoài những lời khuyên của chị Tường Anh thì cá nhân tôi khuyên em nên cho con đến thăm khám với BS khoa tâm thần nhi. Tôi tin là BS sẽ biết cho thêm dược trị liệu. Con tôi cũng đang theo hướng này, BS cho con mình đo điện não đồ, từ đó BS tìm ra nguyên do rồi cho thuốc ổn định giấc ngủ, khi có giấc ngủ tốt, ban ngày con tập trung hơn và sẽ dễ dạy bảo cháu hơn.
Em cho tôi biết em ở đâu? Nếu ở SG thì tôi có thể cung cấp thông tin BS cho em.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Sáu Tháng 7 27, 2012 7:23 am

Các chị ơi khó ngủ cũng là dấu hiệu tự kỷ sao? Bé nhà em ngủ ban đêm cũng hay lăn lộn lung tung, đang nằm đằng này một lúc đã chổng mông ngược lại, đang ở giữa giường nửa đêm thấy chui tít xuống góc, nhưng bé vẫn ngủ chứ không tỉnh dậy hay la khóc gì. Ban ngày yên tĩnh bé ngủ rất ngon. Thế có đáng lo không nhỉ? :roll:
Rose

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Bảy Tháng 7 28, 2012 5:44 am

Chào Rose,
Các bé TK có giấc ngủ không giống bé bình thường, chắc do bé quá nhậy cảm hay sao ấy. Chị thấy bé nhà chị khi nào có lo lắng hoặc không khỏe thì ngủ chừng đến 11, 12g khuya lại thức dậy đến sáng, tỉnh queo nằm chơi với trái banh và miệng thì nghiến răng kèn kẹt . Tư thế ngủ của con để ý thấy cũng thay đổi như: Hôm nào lo lắng, hoặc khi bé bùng nổ , hay mẹ lo làm , không chơi với bé không ôm ấp dổ bé ngủ mà giao cho ba thì hôm đó bé nằm ôm gối co ro, nữa đêm quơ tay tìm mẹ kéo ôm. Còn hôm nào mẹ quan tâm 100%, chơi với con, con vui cười suốt....thì ngủ nằm sãi tay chân thoải mái, ngủ đến sáng thức dậy là nhoẻn miệng cười tươi.
Chị nghĩ nếu con của Em ngũ bình thường không có can thiệp của thuốc men thì chắc là bình thừơng mà, chỉ sợ phải can thiệp bằng thuốc con mới ngủ thì lo thật. Đây là kinh nghiệm theo bé gái con chị, cũng TK đó Em . Mình đợi nghe ý kiến chuyên gia giúp nhé, em cũng đừng lo quá.
bichchau

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Bảy Tháng 7 28, 2012 7:07 am

bichchau đã viết:Chào Rose,
Các bé TK có giấc ngủ không giống bé bình thường, chắc do bé quá nhậy cảm hay sao ấy. Chị thấy bé nhà chị khi nào có lo lắng hoặc không khỏe thì ngủ chừng đến 11, 12g khuya lại thức dậy đến sáng, tỉnh queo nằm chơi với trái banh và miệng thì nghiến răng kèn kẹt . Tư thế ngủ của con để ý thấy cũng thay đổi như: Hôm nào lo lắng, hoặc khi bé bùng nổ , hay mẹ lo làm , không chơi với bé không ôm ấp dổ bé ngủ mà giao cho ba thì hôm đó bé nằm ôm gối co ro, nữa đêm quơ tay tìm mẹ kéo ôm. Còn hôm nào mẹ quan tâm 100%, chơi với con, con vui cười suốt....thì ngủ nằm sãi tay chân thoải mái, ngủ đến sáng thức dậy là nhoẻn miệng cười tươi.
Chị nghĩ nếu con của Em ngũ bình thường không có can thiệp của thuốc men thì chắc là bình thừơng mà, chỉ sợ phải can thiệp bằng thuốc con mới ngủ thì lo thật. Đây là kinh nghiệm theo bé gái con chị, cũng TK đó Em . Mình đợi nghe ý kiến chuyên gia giúp nhé, em cũng đừng lo quá.

Ồ. Em vẫn tưởng các bé TK không thích gần gũi cha mẹ? Không chơi giỡn với cha mẹ?
Bé nhà em tự ngủ không cần thuốc, nhưng bé mới 8th thôi ạ. Chỉ có điều ban đêm bé ngủ hay lăn lộn khắp giường, hay nằm nghiêng, nói chung lúc ngủ nhìn ngon lành như con cún con ấy, không thức đêm chỉ hôm nào khó chịu lắm thì khóc 1 tí dỗ lại ngủ, và cứ thế từ hồi 3th đêm nào cũng ngủ một mạch đến sáng. Từ khoảng 5th là bé nhà em không ăn đêm nữa. Mà bé cũng lười ăn lắm nên em cũng thấy lo lo. Ăn cháo được một vài bữa khi bắt đầu ăn dặm khá ngon, sau đó cứ ăn là khóc, ăn sữa thì phải ăn lúc ngủ chứ tỉnh không ăn. Cũng có giai đoạn con ăn lúc thức nhưng sữa ngoài thì hầu như ít ăn thức, hồi con ăn sữa mẹ thì vẫn đòi ăn nhưng không bú nhiều (vì bé nhà em bị tim bẩm sinh nên em cũng không thắc mắc chuyện này lắm, bé bị tim thường khó ăn nhiều). Đã có lần em bỏ đói con gần 6 tiếng ban ngày xem con có đói không, lúc đó con đói thật khóc lóc ầm ĩ, đến nỗi em nấu vội nồi cháo bón cho con mà con cứ há mồm chờ ăn nhưng vừa ăn vừa khóc, đến gần hết conmới yên ăn tiếp đến hết sạch.

Ngoài chuyện ăn ngủ như thế thì bé nhà em không có biểu hiện gì khác thường cả, em thấy bé bình thường như các bé khác.

Bé từ lúc gần 6th đã bập bẹ bà me mẹ, ma mạ,... đến bây giờ vẫn thế và bập bẹ thêm nhiều thứ mà em nghe không hiểu gì cả như ai cha, oi tròi oi,...rất thích chơi với người thân, phân biệt lạ quen, giơ tay hoặc choài người đòi bế, nhận ra cha mẹ, còn phân biệt theo bà ngoại nhất rồi mới đến mẹ và bố, thấy người lạ lại gần là mếu (ngoại trừ trẻ con vì bé thích trẻ con lắm) nhưng nếu làm quen một lúc thì chơi được với bé. Ra ngoài bé rất thích hóng chuyện, còn phát âm tiếp chuyện hoặc bắt chuyện trước nữa cơ, sờ soạng người khác nhưng bế thì không cho đâu. Bé cũng thích chơi đồ chơi, cái gì mới lạ hoặc lâu lâu chơi lại là thích lắm vồ bằng được, chẳng hạn thích cái điện thoại hoặc máy vi tính mẹ dùng, nên cứ mở mấy thứ đó ra là bé bò lại, leo trèo lên người mẹ để với bằng được. Tiếp xúc mắt thì rất tốt, gọi có khi quay lại ngay có khi gọi mấy cái mới quay lại, có khi gọi không quay lại nhưng cười với giọng của mẹ. Nói chung em thấy mọi biểu hiện như thế là bình thường, chỉ mỗi cái lười ăn quá và ngủ đêm dù ngủ ngon nhưng vẫn cứ hay lăn lộn lung tung là em lo thôi.

Em có lo quá không nhỉ?
Rose

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Bảy Tháng 7 28, 2012 9:04 pm

Đúng là E đã lo quá rồi. Nếu bé mới 8 th mà như thế là bình thường, chị nghĩ vậy. Em cứ quan sát con thêm và hướng cho con chơi chỉ con vật , chỉ đồ chơi coi bé có thích không, nếu bé thích thì cùng bày chơi nhiều trò với con, chơi cũng là dạy con đó thôi. Bé gần bà Ngoại đó là Em "sướng "rồi. Có mẹ kế bên mà lo gì nữa E? E phải hỏi mẹ E và kết hợp thêm kiến thức nuôi dạy con ngày nay để chăm bé thì sẽ tốt thôi mà.
Rose đã viết:Ồ. Em vẫn tưởng các bé TK không thích gần gũi cha mẹ? Không chơi giỡn với cha mẹ?

Các bé TK không giống nhau hoàn toàn đâu E. Bé nhà chị thì thích nhất là được ba mẹ ôm ấp, nâng niu và chơi giỡn cùng, mà ba mẹ cũng thích nữa, cứ thương con quá chìu hết mà không biết dạy con sao cho đúng . =>Thương con như vậy là không đúng đó E , :) chị đã bị "la" về chuyện "thương yêu con" kiểu này rồi đó.
bichchau

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Hai Tháng 7 30, 2012 8:21 pm

bichchau đã viết:Đúng là E đã lo quá rồi. Nếu bé mới 8 th mà như thế là bình thường, chị nghĩ vậy. Em cứ quan sát con thêm và hướng cho con chơi chỉ con vật , chỉ đồ chơi coi bé có thích không, nếu bé thích thì cùng bày chơi nhiều trò với con, chơi cũng là dạy con đó thôi. Bé gần bà Ngoại đó là Em "sướng "rồi. Có mẹ kế bên mà lo gì nữa E? E phải hỏi mẹ E và kết hợp thêm kiến thức nuôi dạy con ngày nay để chăm bé thì sẽ tốt thôi mà.
Rose đã viết:Ồ. Em vẫn tưởng các bé TK không thích gần gũi cha mẹ? Không chơi giỡn với cha mẹ?

Các bé TK không giống nhau hoàn toàn đâu E. Bé nhà chị thì thích nhất là được ba mẹ ôm ấp, nâng niu và chơi giỡn cùng, mà ba mẹ cũng thích nữa, cứ thương con quá chìu hết mà không biết dạy con sao cho đúng . =>Thương con như vậy là không đúng đó E , :) chị đã bị "la" về chuyện "thương yêu con" kiểu này rồi đó.

Em có bà ngoại nhưng bà ở thời xưa nên không có khái niệm gì về chậm phát triển hay tự kỷ đâu ạ.
Bé nhà em chơi đồ chơi thì rung lắc, đập, xoay, rồi cho vào miệng, em cũng không biết có phải bé nào 8th cũng chơi vậy không nữa, nhưng cứ có cái gì lạ là bé vồ lấy để nghịch. Em cũng mua tranh về chỉ, cũng có lúc bé xem, có lúc không thèm. Mà em gọi cũng có lúc bé quay lại lúc không chỉ cười thôi, nhưng phản ứng âm thanh thì nhạy lắm ạ, cứ ngủ là cả nhà phải im cơ, nếu không thì ho 1 cái nàng lộn bên này, e hèm 1 cái nàng lộn bên kia. Em dạy bé vỗ tay mà chưa được nữa, bé thích chí cười nhưng không thèm vỗ theo. Bé thích đùa giỡn, thích trèo lên người ba mẹ để giúc đầu vào, để nghịch, ngồi 1 mình chỉ được 1 lúc thôi, được đùa thì cười nắc nẻ khoái chí lắm. Bây giờ biết nhiều cũng có cái dở, dở là vì cứ lo này lo nọ không yên được chị nhỉ.
Rose

Trang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.13 khách.