Xin được giúp đỡ bé 3 tuổi

Xin được giúp đỡ bé 3 tuổi

Gửi bàigửi bởi NGUYEN QUANG » T.Sáu Tháng 5 18, 2012 8:53 am

Em chào tất cả mọi người trên diễn đàn!
Cô, chú, anh, chị giúp em một số vấn đề của cháu với ạ:
- Cháu em năm nay 3 tuổi 3 tháng, phát hiện cháu lúc 18 tháng và can thiệp tới giờ. Nhưng các vấn đề về vận động thô và vận động tinh có nhiều hạn chế cụ thể như;
+ lực tay của cháu yếu, cầm nắm cũng yếu
+ ấn đất nặn, hay bấm kẹp rất khó và không thấy lực đâu cả
+ Xâu vòng được nhưng làm chậm và rề rà
+ chưa có khả năng bật nhảy
+ Đứng một chân cũng chỉ có giơ lên thả xuống chứ chưa đến một giây
+ ném bóng hay ném túi cái cũng không tạo nhiều lực để bóng đi xa
- Ngoài ra cho em hỏi làm sao tăng tính nhanh nhẹn cho cháu ạ, vì em thấy khi chơi hay làm việc thì lề mề và chậm chạp lắm. còn chạy trốn thì rất là nhanh
Em mong được sự giúp đỡ và chia sẽ từ mọi người trong diễn đàn
Em rất chân thành cảm ơn!!!!!!!
NQ.D4_HT
Hình đại diện của thành viên
NGUYEN QUANG

Re: Xin được giúp đỡ bé 3 tuổi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 5 18, 2012 9:56 am

Cháu em năm nay 3 tuổi 3 tháng, phát hiện cháu lúc 18 tháng và can thiệp tới giờ. Nhưng các vấn đề về vận động thô và vận động tinh có nhiều hạn chế cụ thể như;
+ lực tay của cháu yếu, cầm nắm cũng yếu
+ ấn đất nặn, hay bấm kẹp rất khó và không thấy lực đâu cả
+ Xâu vòng được nhưng làm chậm và rề rà
+ chưa có khả năng bật nhảy
+ Đứng một chân cũng chỉ có giơ lên thả xuống chứ chưa đến một giây
+ ném bóng hay ném túi cái cũng không tạo nhiều lực để bóng đi xa
- Ngoài ra cho em hỏi làm sao tăng tính nhanh nhẹn cho cháu ạ, vì em thấy khi chơi hay làm việc thì lề mề và chậm chạp lắm. còn chạy trốn thì rất là nhanh

Có vẻ như bé cần tiếp tục tập thể lực (vận động thô) và cả những việc như xúc ăn, xâu vòng... (vận động tinh). Tuy nhiên, bạn lại bảo bé chạy trốn thì nhanh. :D Tôi có những em học sinh rất uể oải khi học, và rất năng động tươi tỉnh khi chơi. Tôi có anh đồng nghiệp cũng thế: anh Phi đấy! :lol: :lol: :lol:

Nói đùa thế thôi, anh Phi nhà ta khi cho nghỉ giãn xả thì nhẹ nhàng gẩy đàn tranh, còn khi làm việc thì nói như sáo, đầu óc làm 2, 3 việc một lúc!

Bé nhà bạn nếu học uể oải, bạn thử tìm cách thưởng cái này cái kia xem có hăng hái hơn không. Thế thường ra bố mẹ và thầy cô thưởng cho bé những gì?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi NGUYEN QUANG » CN Tháng 5 20, 2012 7:35 am

Dạ, em rất cảm ơn cô...
Cháu của em thì sở thích của cháu cũng rất hạn hẹp và ít ỏi lắm cô ah, nó không khoái chơi các đồ chơi
Một phần cháu lại hay thích xoay các vật khi cầm một thứ gì đó trên tay( bất cứ là thứ gì), mà em biết cái này cũng thuộc về nhóm hành vi cảm giác và khó mất, em chỉ hạn chế một phần nào đó thôi
Thường thì cháu chỉ thích bình nước bú và xem một vài cuốn sách, khi xem sách thì tìm đến trang mình thích và ngắm nhìn
Khi ở với em thì xoay tay hạn chế được, nhưng ở với bố thì hành vi xoay kèm theo chạy đi chạy lại tăng rõ rệt
Khi làm việc thì rất lề mề, giống câu giờ vậy đó cô ah
Vốn ngôn ngữ cảu cháu cũng hạn hẹp nữa, cháu chỉ mới nói được một số từ đơn giản như: a, ba, ma, cho, u, o, ô nên mình cần phát triển như thế nào cô?
NQ.D4_HT
NGUYEN QUANG

Gửi bàigửi bởi NGUYEN QUANG » CN Tháng 6 10, 2012 9:47 pm

Cô Tường Anh kính mến ơi!!!!!!!!!! Anh Phi yêu Dấu........ơi!!!!
Giúp đỡ em phần câu hỏi phía trên với, em chờ mãi và trông ngóng nhưng tới giờ chưa có ai phản hồi cho em cả
Em đang buồn lắm đây nè, huhu :(
NQ.D4_HT
NGUYEN QUANG

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 6 10, 2012 10:51 pm

Khi ở với em thì xoay tay hạn chế được, nhưng ở với bố thì hành vi xoay kèm theo chạy đi chạy lại tăng rõ rệt

Xoay tay, nếu do sensory, thì tôi nghĩ bạn phải xem lại là có nên loại trừ hành vi đó không. Bạn sẽ phải mất bao nhiêu thời gian để loại trừ ? Thời gian đó đánh đổi dạy cái khác có hay hơn không? Và tôi dám chắc rằng bạn bịt cái xoay tay, nó sẽ xì ra cái khác .

Nếu tôi là bạn, tôi chỉ làm các việc sau thay vì loại trừ nó:

+ Nếu viêc bé xoay không thích hợp, "kỳ quá" làm người khác chú ý, thì dạy cho bé làm ở những nơi riêng tu
+ Dùng cái xoay xoay đó làm quà thưởng cho bé học
+ Cho bé xoay vào giờ, không gian nhất định

Đó là 1 quan niệm can thiệp khác với quan niệm cũ là "thấy lạ là phảt trừ khử".
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi NGUYEN QUANG » T.Ba Tháng 6 12, 2012 9:52 pm

Em cảm ơn anh...
Hành vi xoay tay của cháu thì em không dập tắt được mà em chỉ hạn chế bằng cách giúp cháu học hay chơi rất bận rộn thôi, nhưng em chỉ ở cùng cháu trong ngày , còn tối và sáng thì ở với bố mẹ. em cũng lấy việc xoay tay làm phần thưởng khi học nhưng giờ cháu học với em thì ít thấy việc xoay tay xuất hiện, chỉ ở với bố thì bao nhiêu hành vi có ở cháu là ra hết.
Mà em thấy có hai hành vi mà ở cháu chưa mất từ lúc phát hiện cháu cho tới giờ đó là: 1. cầm vật là xoay, 2. chạy qua chạy lại ở hai mặt tường trong nhà và khua tay, kèm theo la hét nữa ( khi ở với bố, mẹ)
Theo a thì hành vi này là sao hả anh?
Vận động thô của cháu cũng còn hạn chế : giơ chân lên chưa được 1 giây, bật nhảy không có, đứng nhún tại chổ thôi, lực đá bóng cũng yếu, khi ném bóng thì bóng bay không xa( ném bụp xuống đất luôn )
ANH CÓ NHỮNG BÀI TẬP NHƯ THẾ NÀO CHO LỰC TAY, CHÂN CỦA CHÁU MẠNH LÊN THÌ GIÚP EM VỚI Ạ.
NQ.D4_HT
NGUYEN QUANG

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 6 12, 2012 10:19 pm

ANH CÓ NHỮNG BÀI TẬP NHƯ THẾ NÀO CHO LỰC TAY, CHÂN CỦA CHÁU MẠNH LÊN THÌ GIÚP EM VỚI Ạ.

Tôi chưa gặp bé bao giờ, lại không có cơ hội có giáo viên, camera theo dõi nên không thể đưa ra cái gì cụ thể được . Bạn có thể làm tạm bằng cách cho bé nghịch nước, đổ từ chai này qua chai kia . Lúc đó bạn đóng nắp chai lại cho bé tập mở ra cho lực cổ tay và độ khéo léo cao lên .

HS Ban Mai thì có áo cát mặc để tăng lực và cung cấp áp lực sâu, tuy nhiên tôi không nghĩ bạn nên làm, vì không cẩn thận thì làm ảnh hưởng khung xương của bé . Đi bộ lên dốc, cho đu xà monkey bar, dựng xe đạp lên đạp cho bánh quay là các trò chơi tương đối an toàn .

Việc bé xoay hay làm gì đó là sensory issue bạn ạ, cũng giống như có bé thì đưa tay lên trước mặt vẫy vẫy vì nó tạo cảm giác mà bé thích . Có bé thích xoay vòng vòng . Có bé cầm gì lên cũng lấy tay gõ gõ vào . Không ai giải th'ch được tại sao các bé thích như vậy, cho nên mới gọi là rối loạn sensory . Bạn nên chú trọng vào kiểm soát, cho làm đúng lúc, làm 1 cách chấp nhận được thay vì tìm hiểu tại sao bé làm . Lợi dụng cái bé thích để dạy là việc nên làm, và hình như bạn đang làm như vậy phải không?
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi NGUYEN QUANG » T.Tư Tháng 6 13, 2012 5:25 pm

Dạ, em cũng đang thực hiện những thứ bé thích như vậy. vì nhà bé có sàn nhún vòng tròn nên thường lấy cái đó thưởng và chơi cùng bé
"Dựng xe đạp lên đạp cho bánh quay" là như thế nào anh Phi? em chưa hiểu ở đoạn này lắm
Do hôm trước e có đi hội thảo tại DRD nên cũng một phần nào đó hiểu về hành vi của cháu. Nhưng với bố bé thì em rất khó để cho bố hiểu được vì bố hiểu theo cách khác là cứ để cho bé chơi thoải mái với hành vi như vậy, vậy mình nên làm như thế nào anh nhi?
Em cũng đang tập những bài tập luyện cơ miệng cho bé, nhưng khả năng nhai của cháu chưa có nên anh chỉ dùm em cách cho bé tập nhai được không ạ?
Em cũng có hỏi cô T. Anh về phần ngôn ngữ của bé nhưng dạo nào cô bận hay sao mà chưa thấy trả lời anh ah
Bé đang ở giai đoạn tiền bắt chước và bắt chước những hành động đơn giản, những cử động môi miệng bé làm được như tặc lưỡi, bập miệng, hút nước, cậc răng nhưng chưa thấy hơi thổi ra nhiều hay chỉ thổi bằng hơi mũi là chính nên anh chỉ cho em cách tập cho bé thổi với nha
Mà hình như em hỏi hơi nhiều thì phải.... hihi :P :P :P
em Cảm ơn anh nhiều, nhiều nha
NQ.D4_HT
NGUYEN QUANG

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 6 14, 2012 11:18 am

"Dựng xe đạp lên đạp cho bánh quay"
'

Bạn kiếm cái xe đạp loại có 4 bánh (3 bánh đằng sau) cho trẻ con tập đi. Bạn kê 2 cái bánh phụ cho cao lên để bé đạp tại chỗ mà xe không chạy rồi cho bé đạp .

Bạn thổi bong bóng xà phòng thì bé có thích thổi theo không? Cho ống hút vào ly nước nghịch thổi ra bọt thì sao? Bạn bơm bong bóng lên cho nó xịt vào bé để bé hiểu hơi nó xì ra sao, cho bé ngậm bong bóng đã bơm để thấy được lực ép ngược lại miệng mình ... (lưu ý là tôi nói "bơm" nhé, vì mình thổi xong cho bé ngậm thì không vệ sinh đâu).
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi NGUYEN QUANG » T.Năm Tháng 6 14, 2012 9:59 pm

bé của em chưa biết thổi ra anh ah. còn những cái anh nói em cũng có thử nhưng để bóng bóng vào miệng thì bé không chịu và tránh né liền ah, thổi bóng bóng thì chỉ thổi được một vài lần là bé chán liền ah. em thấy sở thích của bé không như những đứa bé khác. nhiều bè thấy bong bóng thổi vào người là cười khúc khích vui sướng còn bé của em thì không. :P
hihi.... cách đạp xe này của anh cũng hay đó. nhà e cũng có xe cho bé tập rồi và em sẽ thưcg hiện theo cách của anh, nhưng khi tập thì chắc e cũng phải cầm chân bé tập thôi, vì bé chưa biết tạo lực đẩy ở chân để đạp vòng tròn.
Còn tập thổi ống hút trong ly thì bé chưa thể làm được vì bé mà thấy nước hay để ống hút là bé sẽ hút vào chứ không thổi ra chính vì vậy mà không tập bóng xà phòng trong ly được, em chưa có cách nào để dạy cách bé thổi ra đây, mặc dù em vẫn hay tạo những luồng hơi của mình lên người cháu hay ở vùng cánh tay. hay khi em cho bé ngậm còi nhẹ hơi thổi nhưng cháu cũng nút vào với hơi yếu, em cũng có thường xuyên tập ép ngực nhẹ để tạo luồng hơi cho bé..
em cảm ơn anh nhiều nhiều nha
Hihi :P :P :P mà em thấy trao đổi với anh nhiều cũng thấy thú vị thiệt
NQ.D4_HT
NGUYEN QUANG

Trang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.43 khách.