Xin được giúp đỡ bé 3 tuổi

Re: Xin được giúp đỡ bé 3 tuổi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 8 20, 2012 5:42 pm

Chào Quang, ở độ 3 tuổi, dĩ nhiên chả ai thích học. Hồi mình 3 tuổi, 13 tuổi, 23 tuổi, 33 tuổi, 43 tuổi... cũng ít khi tỏ ra hứng thú trên mặt. ha ha.

Nói đùa thế, chứ ở tuổi của bé, có lẽ Quang phải vừa học vừa chơi mới hiệu quả. Phương pháp Floor time là thế. Ngồi bệt xuống đất, nằm lăn ra cỏ. Mình có ông thầy còn chui vào gầm bàn chơi với trẻ. Ai cũng phản đối. Sau đó khoảng 3 tháng, thầy ấy dụ được bé ra khỏi gầm bàn. Và 6 tháng sau thì bé chịu chơi ở mọi góc nhà mà không cần phải ngồi thật gần bàn (vì bé hay trốn trong ấy).

có khi cũng chưa cần phải học a b c hay 1 2 3 4 gì. Chả cần con heo con vịt. Chả cần hình cha hình mẹ... Cũg có những em bắt đầu bằng dơ tay lên, lấy tay gõ... vào... đầu thầy, cù léc thầy... Nghĩa là những gì làm cho bé vui, cười, thích chí...

Mà cũng phải nói có những bé chả thích gì hết. Hễ cho chơi một mình thì cù rù chơi, khi có bạn có thầy cô cha mẹ thì rù rù hơn thế. Và ở hai môi trường đều hổng thèm cười hay thích thú gì ráo.

Quang cố kiên nhẫn với bé. Sẽ cần rất kiên trì trong một thời gian. Rồi sẽ có lúc Quang thấy bỗng như bé "sáng" ra. :P
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi NGUYEN QUANG » T.Ba Tháng 8 21, 2012 12:27 am

Em cảm ơn cô nhiều nhiều nha...............
Bởi vi mong muốn của gia đình là cháu có ngôn ngữ, tới giờ cháu chưa nói được nhiều nên ai cũng nóng lòng cả nên phải cho bé tập nhiều và nhập kiến thức cho bé qua các hình ảnh, con vật để bé có vốn từ cô ah, khả năng chú ý của cháu cũng thấy tăng rõ rệt
Mà cô ơi: Cháu thích chơi màu nước, chơi nhún bóng, thích một số dụng cụ chơi nhạc vậy mình biến những thứ bé thích thành các trò chơi như thế nào cô?
Bé cũng cho thấy hứng thú với chơi thảm đu đưa nữa
Nhưng với lượng hành vi của bé nhiều nên đôi lúc thật sự khó kiểm soát cô ah :mrgreen: :mrgreen:
NQ.D4_HT
NGUYEN QUANG

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 8 22, 2012 1:38 am

thích một số dụng cụ chơi nhạc

Các đồ chơi phát ra âm thanh, nhất là các nhạc cụ (dù là nhạc cụ đồ chơi) đều tốt cho việc khuyến khích phát triển ngôn ngữ bạn ạ. Việc bạn thích các dụng cụ phát ra âm thanh ít ra cũng cho thấy là bé thích thú với việc nghe âm thanh lạ .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi NGUYEN QUANG » T.Năm Tháng 8 23, 2012 7:17 pm

Da, chào anh Phi!
Chắc dạo này anh bận lắm nhỉ? thấy anh có vẻ ít lên hơn Cô T. anh rồi.... :P :P
Việc cháu của em thích các nhac cụ thì cháu cũng nhấn một vài nút và bắt đầu chuyển sang xoay đàn, hay bộ gỏ anh ah
Nói chung là lam gì, thích gì nhưng cuối cùng mục tiêu của cháu là xoay vật đó, vậy mình làm như thế nào anh nhỉ? em vẫn biết là tạo ra nhung trò chơi có ý nghĩa nhưng hơi ít, anh giúp em đoạn này với nha
Cảm ơn anh trước nhé!!!!!!!!!!!!
NQ.D4_HT
NGUYEN QUANG

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 8 23, 2012 10:33 pm

Chào bạn, vâng, dạo này mình lãnh trách nhiệm vào thường xuyên vì anh Phi đang bận với một project lớn trong sở làm của anh ấy.

Thói quen gõ, xoay... đồ chơi thì bạn sẽ phải đối phó dài dài đấy. Biết làm sao hơn. Chả lã lại mua cái piano to tướng như đại dương cầm cho hắn khỏi nâng lên mà xoay?

ngaòi ra, việc gõ gõ, xoay xoay cũng làl úc hắn khám phá món đồ ấy. Sau những lần đầu tiên, hắn gõ và xoay vì ... thích làm thế. Mình cứ phải nhắc thôi.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi NGUYEN QUANG » T.Sáu Tháng 8 24, 2012 7:35 am

da, em cam on co T. Anh nhieu nha!!!!!!!
Vậy thi Cả nhà phải sống chung với HV như vậy rồi cô nhỉ? Thật là đáng ghét với những Hv như vậy, hạn chế thì được nhưng lại không làm mất được, thật là kỳ lạ........ :( :( :(
Cả nhà cũng đang ráo riết tập ngôn ngữ cho cháu, đúng là kỳ công thật, kiếm được một từ ở cháu như là mò kim đáy biển ý
Cô có nhưng trò chơi giúp tăng cường khả năng tư duy cho trẻ 3 -4 tuổi thì giúp em với ạ.......
NQ.D4_HT
NGUYEN QUANG

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 8 26, 2012 7:30 pm

Thật là đáng ghét với những Hv như vậy

ghét hành vi chứ không ghét cá nhân có hành vi ấy. Hứa nhé.

hạn chế thì được nhưng lại không làm mất được, thật là kỳ lạ...

Có gì lạ chứ? Tụi mình mỗi đứa đều có một cái tật nào đó, chỉ là không "khác thường" như hành vi của các em bé tk thôi. Anh Phi có tật hay sờ sờ râu cằm nè. Mình có tật thức khuya rồi không chịu dậy sớm nè. Mình còn tật thấy đồ ăn là sáng mắt, chả chịu đếm cholesterol hay mỡ nè...

Cả nhà cũng đang ráo riết tập ngôn ngữ cho cháu, đúng là kỳ công thật, kiếm được một từ ở cháu như là mò kim đáy biển ý

Nếu đúng là có kim ở đáy biển, thì xứng đáng công lao đi mò chứ!

Cô có nhưng trò chơi giúp tăng cường khả năng tư duy cho trẻ 3 -4 tuổi thì giúp em với ạ....

Có thể Quang thấy từ tư duy thì hết hồn nên mới hỏi. Thực sự mọi thứ Quang dạy cho trẻ đều là tư duy đấy thôi.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi bienca » CN Tháng 8 26, 2012 8:57 pm

Có những lúc thấy nản vì có hàng đống thứ con phải học, phải thuần thục các anh chị nhỉ.
Nhưng có ai đó nói rằng "học là học cách giải quyết những vấn đề trong cuộc sống". Với các con học để xử lý những khó khăn của riêng mình, để tận dụng từng điểm mạnh để hòa nhập với cộng đồng.
Em thấy tâm đắc với quan điểm đó, thấy việc học cùng con thêm ý nghĩa hơn, không phải chỉ là những chữ cái, con số, bài hát, bài thơ ...
bienca

Gửi bàigửi bởi NGUYEN QUANG » T.Hai Tháng 9 03, 2012 1:01 am

Em Chào cô T. A, chào anh Phi và tất cả mọi người...
Do bận công việc quá nên giờ em mới ghé thăm trở lại. Cho em hỏi tí cô nhé:
Giờ em và gia đình rất đau đầu với vấn đề hành vi của cháu vì thấy cháu hành vi ngày càng tăng, chạy lung tung rồi la hét rất lớn nữa ( đặc biệt là ở với Bố, cháu xem mọi người như không có ở đó, cứ thế là hét to và chạy đi chạy lại hai bên bức tường rồi khua tay), hay nhưng lúc buổi tối không có tụi em không còn ở nhà nữa. Vậy mình nên làm như thế nào cô nhỉ?
NQ.D4_HT
NGUYEN QUANG

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 9 03, 2012 3:22 pm

Giờ em và gia đình rất đau đầu với vấn đề hành vi của cháu vì thấy cháu hành vi ngày càng tăng, chạy lung tung rồi la hét rất lớn nữa ( đặc biệt là ở với Bố, cháu xem mọi người như không có ở đó, cứ thế là hét to và chạy đi chạy lại hai bên bức tường rồi khua tay), hay nhưng lúc buổi tối không có tụi em không còn ở nhà nữa. Vậy mình nên làm như thế nào cô nhỉ?

Em nên bàn với bố mẹ của bé để tìm ra hình phạt thích hợp. Thích hợp đây là hợp với tuổi, để bé hiểu ra vì sao bị phạt. Thích hợp cũng là bé bị đưa vào môi trường mà bé không thích. Nếu phạt mà cho ra phòng riêng la thoải mái thì bé quá thích, đúng không? Thích hợp cũng là phù hợp với lối giáo dục của gia đình bé.

Em nên cho phép bé được la hét, chạy lung tung ở đầu giờ học. Cho làm thế 5 phút, rồi ngồi xuống học. Quảng 10 hay 15 phút lại cho la và chạy. Từ từ mình sẽ kéo dài thời gian học, rút ngắn thời gian la và chạy.

Nên tìm hiểu vì sao có bố thì bé lại không coi ai ra gì. Bố, mẹ, thầy cô, ông bà... đều phải cùng lối giải quyết vấn đề mới được
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.40 khách.