Có nên can thiệp con theo hướng trẻ tự kỷ?

Re: Có nên can thiệp con theo hướng trẻ tự kỷ?

Gửi bàigửi bởi Võ Thanh Tuấn » T.Ba Tháng 10 02, 2012 12:17 am

Chào mẹ Nobi!
Cảm ơn mẹ nobi đã cho biết thông tin, mình ở SG, nên chắc không thể tham gia trường của bé được. Chuyện đi học của bé cũng đang là vấn đề đau đầu của mình. Nhưng không thể chậm trễ vấn đề này được nữa, tội nghiệp thằng cu nhà mình, suốt ngày ở nhà với ông bà nội, nên cơ hội học tập và mở mang trí óc không được nhiều. Thằng cu nhà mình dạo này cũng tiến bộ thêm một chút về mặt ngôn ngữ. Hi vọng sẽ bắt kịp anh Nobita khi bằng độ tuổi. Thanks mẹ Nobita nhé. Hẹn gặp lại :P ;)
Võ Thanh Tuấn

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 10 03, 2012 1:36 pm

Em sẽ rút kinh nghiệm để tốt hơn cho con chị à. Điểm yếu của em là hay mềm lòng. Thấy cu cậu khóc là em chịu không nổi (em phải khắc phục mới được).
Em cảm ơn chị nhiều, em sẽ tập cho bé như chị gợi ý. Vài bữa có gì mới em lại up lên để chị và mọi người giúp em ạ.

Con là mình rứt ruột sinh ra, thấy chúng khóc thì không mềm lòng mới lạ. Tuy vậy, vì con, bạn nên tập cầm lòng cầm trí mà "xử". Đừng để con hư tại mẹ đấy!

Nhưng không thể chậm trễ vấn đề này được nữa, tội nghiệp thằng cu nhà mình, suốt ngày ở nhà với ông bà nội, nên cơ hội học tập và mở mang trí óc không được nhiều.

Anh Tuấn, đấy không phải lý do duy nhất đâu, cũng không phải lý do lớn nhất. Hồi xưa, nghe nói ba mẹ anh Phi bận rôn, phải gửi anh cho bà nội nuôi. Thế mà bây giờ anh ấy nói như sáo đấy thôi! Không dám bình luận về độ mở mang trí óc hay cơ hội học tập, nhưng anh ấy có vẻ phát triển ổn định!!!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 10 03, 2012 3:05 pm

Chuyện đi học của bé cũng đang là vấn đề đau đầu của mình. Nhưng không thể chậm trễ vấn đề này được nữa

Đôi khi không có thông tin đầy đủ nên người ta không biết phải làm gì (1) . Nhưng có lúc thì quá nhiều thông tin tràn ngập làm người ta choáng, không dám quyết định gì cả (2) . Đây là 1 hiện tượng tâm lý xảy ra thường xuyên trong xã hội ngày nay (vì Internet chuyển thông tin tới mọi người nhanh chóng). Người ta gọi là "analysis paralysis" (tê liệt vì không thể phân tích).

Nếu nhìn từ phía bé nhà anh thì cả (1) và (2) đều là tình trạng cần tránh, vì đó là lúc bé tiếp tục ... ở nhà.

The term "analysis paralysis" or "paralysis of analysis" refers to over-analyzing (or over-thinking) a situation, or citing sources, so that a decision or action is never taken, in effect paralyzing the outcome. A decision can be treated as over-complicated, with too many detailed options, so that a choice is never made, rather than try something and change if a major problem arises. A person might be seeking the optimal or "perfect" solution upfront, and fear making any decision which could lead to erroneous results, when on the way to a better solution.

Nguồn: http://en.wikipedia.org/wiki/Analysis_paralysis
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Võ Thanh Tuấn » T.Ba Tháng 10 16, 2012 1:04 am

Dao nay me con nha Nobita co the nhieu tien bo khong? Đang diễn dàn cho gia dinh mung di
Võ Thanh Tuấn

Gửi bàigửi bởi conyeu_khoemanh » T.Năm Tháng 10 18, 2012 1:32 am

Mẹ nobia và anh Tuấn ơi con em giống hệt con các anh chị.Bé vừa tròn 3 tuổi em cũng đang rất lo lắng và đang từng ngày dạy cho bé có khả năng giao tiếp tốt.Con nhà em cũng nói nhiêù nhưng đa số là những câu đơn giản.Chỉ biết đặt câu hỏi là con gì,cái gì, ai? Còn lại chưa biết cách giao tiếp và duy trì hội thoại. Chưa biết kể những chuyện xảy ra hàng ngày, chưa biết lý sự. Em rất mong được trao đổi và học hỏi kinh nghiệm từ anh chị. Anh chị co nick chat thì add nick của em vào để chúng ta trao đổi nhé. Nick yahoo của em là : Tnam109999 . Mong tin từ anh chị
conyeu_khoemanh

Gửi bàigửi bởi menobita » CN Tháng 10 21, 2012 4:45 am

Hiii...dạo này Nobi tiến bộ hơn trước. Cô giáo mách là anh chàng có "bạn gái" :D ở lớp rồi (khổ nổi chưa biết kể cho mẹ nghe, mẹ nhắc đến thì thấy có phản ứng). Nói chung ngôn ngữ thì học hỏi nhanh hơn. Mọi thứ nhỉnh hơn một chút. Có tiến bộ nên ba mẹ Nobi cũng an tâm hơn nhiều. Vậy là cũng có nhiều trường hợp như Nobi. Hic, không biết "tụi nó" "bị" cái gì đây nữa. Nhưng mà cứ có tiến bộ là thấy vui rồi các anh chị phụ huynh nhỉ?
menobita

Gửi bàigửi bởi Võ Thanh Tuấn » CN Tháng 10 21, 2012 11:04 pm

HI mẹ Nobi!
Dạo này chàng Nobi tiến bộ hơn, nên mẹ Nobi cũng ít hành tẩu giang hồ ha?. Lên mạng, nhiều lúc cứ vào chuyên mục của anh Nobi để đọc mà không thấy thông tin gì mới nên cũng nhớ nhớ. ( Vì anh chàng Thắng nhà này cũng được có đôi nét được giống như anh Nobi nhà bạn) :lol:
:P
Thằng cu Thắng nhà Mình dạo này cũng có nhiều tiến bộ về mặt ngôn ngữ, có một số đột biến về mặt ngôn ngữ, nhưng cũng có một số vấn đề mình chưa thật sự an tâm. Đúng như mẹ nobi nói, không biết các anh chàng này bị gì nữa?. Nhiều lức mình cũng cứ muốn rỗ ràng: con mình bị cái gì, mức độ như thế nào, để rõ ràng hóa vấn đề. Chứ nhiều lúc cứ ngồi thấy cài này TK một tý, cái kia thì không. Cũng mệt mỏi. Cho mình hỏi mẹ Nobi một chút? So với độ tuổi của Nobi, thì khả năng nói của bé đạt khoảng bao nhiêu phần trăm so với sự phát triển trung bình của độ tuổi?
Võ Thanh Tuấn

Gửi bàigửi bởi menobita » T.Hai Tháng 10 22, 2012 12:39 am

Cảm ơn anh Tuấn rất nhiều vì đã quan tâm và ..nhớ mẹ con nhà Nobi. Về phần trăm khả năng ngôn ngữ của Nobi thì thú thực là em cũng không xác định được anh ạ. Vì bé học từ khá nhanh, lặp lại câu, từ đã nghe rất tốt, cũng ứng dụng được ngôn ngữ trong hầu hết các nhu cầu của bé. Điều đáng lo ngại nhất của bé là bé chưa biết thực hiện các cuộc hội thoại. Nói chuyện điện thoại cũng chỉ nói theo câu mẫu mẹ chỉ chứ chưa chủ động giao tiếp. Bé chưa biết thắc mắc (bằng lời nói), chưa biết hỏi mẹ cái này là cái gì? nhưng bất cứ cái gì bé biết đều mang đến khoe với mẹ và bắt mẹ chú ý đến những việc/vật bé quan tâm.
Như vậy có thể kết luận về giao tiếp, bé vẫn còn chậm lắm.
menobita

Gửi bàigửi bởi contraiyeucuame » T.Hai Tháng 10 22, 2012 6:35 pm

Các anh chị oi, cho mình hoi voi, be nha bạn Menobita bao nhieu tuoi roi, Be nha minh 3t, co bieu hien va hanh vi rat giong con cua Bạn, ban đầu mình cũng sợ bé bị TK, nhưng càng ngày thấy bé càng tiến bộ, mình hy vong là bé chỉ bị châm nói thôi, khi đi hoc trường MN thi cô giáo khen bé giỏi lắm, nhưng o nhà thì Bé rất hay giận dỗi, 1 năm nay bé vẫn được GV chuyên biệt dạy, nhưng 1 tuần nay thì Bé ko chiu họp tác, ko chiu hoc, mỗi lần gặp Cô là đòi đi ngủ, làm cô giáo cũng nản, đưa ra nhiều bài học mới cũng ko chịu học, giờ cũng ko biết làm sao, xin Cô Tường Anh, anh Phi giúp mình với!
contraiyeucuame

Gửi bàigửi bởi Võ Thanh Tuấn » T.Hai Tháng 10 22, 2012 7:43 pm

Gửi PH contraiyeucuame, bạn cứ giở lại trang thứ nhất, bài viết đầu tiên, mẹ Nobi post lên là khoảng tháng 5 năm 2012, khi đó anh Nobi được khoảng 3 tuổi 2 tháng, bây giờ tháng 11, có nghĩa là anh Nobi được khoảng 3 tuổi 8 tháng rùi. Con bạn được 3 tuổi là bằng với bé Thắng nhà mình, hân hạnh cho hai bé làm quen nhé.

Gửi mẹ Nobi,
Biết khoe như thế là OK rồi, bởi vì tiền sử anh chàng Nobi bị chậm nói mà, nên cũng đâu dễ dàng mà phát triển nhanh như bố mẹ kì vọng, nếu thế thì PH như mình đâu có được cơ hội để trao đổi với nhau trên diễn đàn này đâu :D

Mình cũng có một người bạn có con bị chậm nói, đến 5 tuổi, bé nói như bị "lột lưỡi", nói nhiều mà lý luận ghê lắm cơ. Cũng chẳng biết các bé bị cái gì nữa. ĐÚng là PH mình sinh con ra, chẳng cần mong các bé trở thành thiên tài gì, chỉ mong các bé được bình thường như bao trẻ khác. Nhưng anh Nobi không có hành vi bất thường gì, thì cũng yên tâm rùi, ngôn ngữ như thế thì cũng không đến nỗi nào, lại đang có xu hướng phát triển. Hi vọng lúc 5 tuổi, bé sẽ đạt được ngưỡng phát triển chuẩn, để chuẩn bị bước vào lớp 1.

Thằng cu Thắng nhà mình cũng có một số tiến bộ về mặt ngôn ngữ, bé cũng đã sẵn sàng để tự nói, nhưng ngôn ngữ cũng đang ở mức độ nói diễn đạt sự việc, như bé thấy trờ nổi gió: thì bảo trời mưa, biết cảm ơn khi được cho cái gì. đi bộ mỏi chân, muốn bố cõng thì bảo: bố ơi cõng, muốn bố bồng thì gọi: bố ơi bồng.

Nhìn bé chậm hơn con người khác, cho nên nhiều khi thấy hành động của bé thương ghê: đi dép nhầm chân phải sang chân trái, bé tự bảo: sai rồi, sau đó đá dép ra và đi lại cho đúng.

Dạo này, bé Thắng nhà mình cũng có một số hành động dễ thương lắm: bé thích vào nhà tắm nghịch nước, bà nội thấy vậy mới gọi ông ơi, nó nghịch nước ( trong nhà bé sợ nhất ông Nội). bé thấy vậy,sợ ông đánh mới ngước đầu ra nói như thanh minh: rửa tay.

Hay như tối qua, cả nhà đang xem bộ film: Dòng máu anh hùng, bé thấy diễn viên Jonny Trí Nguyễn tả xung hữu đột đánh nhau với một đám đông, bé bắt ông bà, bố mẹ đứng dậy, dồn đứng vào một góc. Bé từ đằng xa chạy lại vung tay loạn xạ đánh nhau với cả nhà. 3 tuổi đến nơi rùi mà còn ngây thơ quá. Nghĩ cũng thương.

Lâu lâu, mẹ Nobi rảnh lên diễn đàn tâm sự nhé để xem bé Thắng có đuổi kịp anh Nobi không?!!!
Võ Thanh Tuấn

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.33 khách.