Hở hàm ếch

Re: Hở hàm ếch

Gửi bàigửi bởi Truong Pham » T.Năm Tháng 2 27, 2014 12:16 am

Kính chào anh chị,

Con em hiẹn được 1,5 tuổi cũng bị hở hàm ếch nhưng đến nay bé vẫn không thể nói được từ nào ngoài: a,ư, i, e.. em có cho con đi khám thì bác sỹ hẹn đủ ký sẽ phẩu thuật sau phẫu thuật thì phải tập thêm ngôn ngữ trị liệu nữa. Các anh chị có thể share thêm giúp em một số thông tin để giúp bé nói trong thời gian chờ phẫu thuật không ạh?

Em xin cám ơn anh chị.

Thân chào.
Truong Pham

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 2 27, 2014 6:55 pm

Tôi đoán BS nói là về ngôn ngữ trị âm, phát âm cho đúng sau khi mổ. Còn về ngôn ngữ trị liệu, hay can thiệp sao cho bé phát triển ngôn ngữ tốt thì là chuyện khác bạn ạ

http://concuame.com/index.php?option=co ... Itemid=153

Nếu thấy bé có những biểu hiện dưới đây, bạn nên đưa bé đi gặp bác sĩ nhi:

18 tháng vẫn chưa đi được
Sau khi biết đi vài tháng mà vẫn không đi vững, đặt toàn bộ mặt bàn chân xuống đất, hoặc đi nhón gót
18 tháng vẫn chưa nói được ít nhất 15 chữ
2 tuổi vẫn chưa nói được các câu có 2 chữ
15 tháng vẫn không biết các chức năng vật dụng căn bản trong nhà như bàn chải đánh răng, thìa/muỗng...
Không biết bắt chước hành động hay lời nói
Không biết làm theo các mệnh lệnh đơn giản
Không thể đẩy các đồ chơi có bánh xe

Nếu con bạn thuộc nhóm trên, bạn nên đưa đi khám BS xem coi có cần can thiệp về ngôn ngữ cho con mình hay không.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Re: Hở hàm ếch / Admin restore

Gửi bàigửi bởi admin » T.Hai Tháng 3 24, 2014 12:11 am

Bài viết mớigửi bởi Truong Pham » T.Năm Tháng 2 27, 2014 12:16 am

Kính chào anh chị,

Con em hiẹn được 1,5 tuổi cũng bị hở hàm ếch nhưng đến nay bé vẫn không thể nói được từ nào ngoài: a,ư, i, e.. em có cho con đi khám thì bác sỹ hẹn đủ ký sẽ phẩu thuật sau phẫu thuật thì phải tập thêm ngôn ngữ trị liệu nữa. Các anh chị có thể share thêm giúp em một số thông tin để giúp bé nói trong thời gian chờ phẫu thuật không ạh?

Em xin cám ơn anh chị.

Thân chào.
Truong Pham

Đầu trang
Bài viết mớigửi bởi phi » T.Năm Tháng 2 27, 2014 6:55 pm

Tôi đoán BS nói là về ngôn ngữ trị âm, phát âm cho đúng sau khi mổ. Còn về ngôn ngữ trị liệu, hay can thiệp sao cho bé phát triển ngôn ngữ tốt thì là chuyện khác bạn ạ

http://concuame.com/index.php?option=co ... Itemid=153

Nếu thấy bé có những biểu hiện dưới đây, bạn nên đưa bé đi gặp bác sĩ nhi:

18 tháng vẫn chưa đi được
Sau khi biết đi vài tháng mà vẫn không đi vững, đặt toàn bộ mặt bàn chân xuống đất, hoặc đi nhón gót
18 tháng vẫn chưa nói được ít nhất 15 chữ
2 tuổi vẫn chưa nói được các câu có 2 chữ
15 tháng vẫn không biết các chức năng vật dụng căn bản trong nhà như bàn chải đánh răng, thìa/muỗng...
Không biết bắt chước hành động hay lời nói
Không biết làm theo các mệnh lệnh đơn giản
Không thể đẩy các đồ chơi có bánh xe

Nếu con bạn thuộc nhóm trên, bạn nên đưa đi khám BS xem coi có cần can thiệp về ngôn ngữ cho con mình hay không.
Phi
Nhóm giáo dục đặc biệt
Hình đại diện của thành viên
phi

Đầu trang
Bài viết mớigửi bởi khactu » T.Hai Tháng 3 17, 2014 7:17 am

chào bạn thuyhang, anh là tú, năm nay 26 tuổi, a đang làm việc ở hà nội, a cũng bị hở hàm ếch và cả sứt môi nữa, a đã phẩu thuật 3 lần rồi em à, lần thứ nhất là vá môi, lần thứ 2 năm lớp 4 a đi vả hàm ếch, và năm thứ nhất đại học a đi vả lại hàm ếch cho khít tại bệnh viên răng hàm mặt trung ưng, nhưng thật đáng buồn là giọng nói của anh vẫn có nhiều âm bị ngọng và vòm hàm ếch nó cũng không khít lắm, chỉ khít lại 1 chút so với lần đầu, a mới tham gia diễn đàn ko biết e đã đi phẩu thuật chưa, và hiện tại giọng nói của em có tốt hơn ko, a dự định sắp tới vào sài gòn đi phẩu thuật lại một lần nữa hàm ếch, sau khi phẩu thuật hàm ếch a phẩu thuật thẫm mỹ môi. O MY GOT, a phải phẩu thuật 2 lân nữa...
em có thế xem bài viết này nhé, http://baobacgiang.com.vn/266/90006.bgo, hi vọng em chia sẽ với anh. SĐT của anh 0984179811, anh tú.
admin
Site Admin

Trang vừa xem

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.46 khách.