Hở hàm ếch

Re: Hở hàm ếch

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » CN Tháng 5 06, 2012 8:04 pm

Tôi không biết trong đó có BS nào. Em cứ đến đó thăm khám, thông tin này do BS Minh (Tai Mũi Họng - BV CR) cung cấp, nên em có thể yên tâm rằng BS giới thiệu cho em đúng nơi.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi thuyhang » T.Sáu Tháng 5 11, 2012 3:24 am

em cũng bị nhu ban hoaxuongrong,em xin bổ sung làm em phát âm hơi khó,nhiều lúc như bị hụt hơi ấy,.Có khi nên em muốn gọi to ai đó thì em phải làm động tác gì đó đi kem mơi có hơi để phát âm,.Em cũng đã đi phẩu thuật hàm êch năm 13 tuôi,hiên nay em đã 20 tuổi, em thấy rất tự ti,,Bây giờ em muốn sữa tật nói ngọng,Em có thể gặp bác sĩ nào ạ,Em xin chân thành cám ơn,
thuyhang

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 5 11, 2012 7:31 am

Chào thuyhang, như chị đã nói, hở hàm ếch khiến hơi đi lên mũi và giọng nghe như ngạt mũi. Em thấy hụt hơi có thể do thói quen lấy và nhả hơi khi nói. Chuyên viên trị liệu ngôn ngữ tại VN chưa có em ạ. Vậy em đang ngọng vần nào, hay chỉ là phần lâý hơi và nhả hơi? Hiện hàm ếch đã hoàn toàn kín hay sao?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi thuyhang » T.Bảy Tháng 5 12, 2012 6:18 am

Trước tiên em xin cảm ơn anh chị đã trả lời câu hỏi của em.Em đã mô hàm ếch lâu lăm rui nhưng em chưa đi khám lại nên em không bit là hàm ếch của em đã kín chưa.Em cũng không biêt nên khám chổ nào.hiện tại là em bị ngọng 1 số âm như hằng thì đọc là hằn, ngang thì ngan,.....âm c thì ko rõ lăm,.Mỗi lần em nchuyen thì em cảm thấy em không đủ hơi để nói,em cảm thấy mệt.Vậy anh chị có thể cho em lời khuyên là em nên làm gì không?
thuyhang

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 5 13, 2012 3:02 pm

Chị đã nói đấy, em thấy mệt khi nói là vì phần nhả hơi của em không đúng cách. Còn vần /ng/ cuối mà ngọng thì có 2 kiểu em ạ, một là đơn thuần ngọng thôi, hai là liên quan đến âm mũi. Những ai không chặn được cuống họng bằng phần cuối lưỡi cho /ng/ thì sẽ biến chúng thành /n/. (Tương tự cho /nh/ và /h/).

Với em, trước tiên em phải vào viện, tìm khoa răng hàm mặt và xin khám xem phần hàm ếchđã liền hẳn chưa. Thứ đến, em thử nói câu này "Nguyệt Nga nghe ngóng, nghĩ ngợi", rồi em nói cho người thân nghe xem họ có thấy em nói khác với họ nói không nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi thuyhang » CN Tháng 5 13, 2012 4:45 pm

Dạ.em xin cảm ơn chị. Em xin hỏi thêm là em nên đi khám ở bệnh viện hay bác sĩ nào để bit chĩnh xác nhất ạ. Đúng như chị nói hình như hơi của em thoat ra mũi hết ấy, nhiều âm như âm t, ch, tr, ..... em phát âm rất khó , ..vd em muốn nói "táo" thì em thường phải nói "ăn táo".,hình như từ "ăn" là lấy đà để em nói"táo" thì phải.Em không bit nói ngọng như em là do thói quen hay do cấu tạo hàm ếch. Nếu giả sử hàm ếch của em liền rui thì em phải làm gi để tâp lấy hơi không? Em xin cám ơn.
thuyhang

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » CN Tháng 5 13, 2012 6:44 pm

thuyhang đã viết:Dạ.em xin cảm ơn chị. Em xin hỏi thêm là em nên đi khám ở bệnh viện hay bác sĩ nào để bit chĩnh xác nhất ạ. Đúng như chị nói hình như hơi của em thoat ra mũi hết ấy, nhiều âm như âm t, ch, tr, ..... em phát âm rất khó , ..vd em muốn nói "táo" thì em thường phải nói "ăn táo".,hình như từ "ăn" là lấy đà để em nói"táo" thì phải.Em không bit nói ngọng như em là do thói quen hay do cấu tạo hàm ếch. Nếu giả sử hàm ếch của em liền rui thì em phải làm gi để tâp lấy hơi không? Em xin cám ơn.

Chảo em,
Chị Tường Anh ở Hoa Kỳ nên tôi nghĩ chị ấy không thể hướng dẫn em nơi nào điều trị cụ thể cho em tại SG. Em xem trong topic này, tôi có post địa chỉ điều trị về hở hàm ếch.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi thuyhang » T.Sáu Tháng 5 18, 2012 9:22 pm

DẠ,Em cảm ơn chị ạ
thuyhang

Gửi bàigửi bởi ThuNguyen » T.Ba Tháng 5 14, 2013 10:48 pm

Chào chị
Em là Thu, năm nay 21 tuổi, ở tp. HCM.E cũng bị hở hàm ếch và gặp khó khăn trong phát âm nên ngại tiếp xúc và giao tiếp với mọi người. Hiện tại, e đang rất lo lắng và e muốn gặp một người giống như e. E có thể xin số điện thoại hoặc gặp chị để chia sẻ cách chữa trị bệnh và điều trị tâm lý không?
Mong chị hồi âm sớm. E xin chân thành cảm ơn!
ThuNguyen

Gửi bàigửi bởi tranbuu91 » T.Bảy Tháng 2 15, 2014 9:36 am

cho em hỏi 1 chúc ak...e năm nay 24 tuổi bị hở hàm ếch và sức môi..lúc nhỏ e đả phổ thuật 2 lần và năm học lớp 12 e có đi phổ thuật thẩm mỉ 1 lần nhưng giọng nói của e ko được như người bình thường (nói ngọng)...có thể cho e biết nhửng biện pháp trị liệu có hiệu quả ko ak. thanks các anh chị.
tranbuu91

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.33 khách.