Hở hàm ếch

Hở hàm ếch

Gửi bàigửi bởi hoaxuonrongvangh5 » T.Sáu Tháng 4 27, 2012 5:20 pm

Năm nay em 27 tuổi bị hở hàm ếch, đã đi phẫu thuật một lần rồi nhưng vẫn không nói rõ giống như bình thường được,thấy mấy người bạn của em bảo khi em nói giọng như đang ngậm một vật gi đó trong miệng nghe rất mệt, giống như thiếu hơi vậy , âm sắc nói nó không thanh thoát, vẫn có một số từ bị nói ngọng vì vâỵ mỗi lần giao tiếp làm cho em thấy mất tự tin và xấu hổ ngại tiếp xúc với bạn bè, trong công việc khả năng cũng rất bị hạn chế... Có ai biết giờ em phải làm như thế nào thì chỉ em với , liệu em có nên đi phẫu thuật lại lần nữa hay không hay là chỉ luyện tập lấy hơi khi nói thôi ?
hoaxuonrongvangh5

Re: Hở hàm ếch

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 4 28, 2012 1:35 am

Chào bạn,

Phần lớn những người hở hàm ếch có hở môi đi kèm, trong trường hợp của bạn thì sao? Hở hàm ếch ảnh hưởng tới đường truyền tới thực quản và khí quản, và điều này chắc chắn ảnh hưởng tới phát âm (articulation, distortion và omission), là những cái bạn đang miêu tả. Cách điều trị thì thường là phẫu thuật và ngôn ngữ trị liệu . Có vẻ như bạn đã làm bước đầu .

Tuy nhiên tôi không hiểu tại sao bạn tính làm phẫu thuật trở lại . Bạn có biết trong lần phẫu thuật trước, các bác sĩ định làm gì, và đã làm được gì chưa ? Bạn phải biết điều này trước . Việc phẫu thuật xong và bạn vẫn có khó khăn phát âm chưa chắc có nghĩa là bạn cần phẫu thuật lại . Chỉ có các bác sĩ phẫu thuật cho bạn lần trước mới biết mà thôi vì "hở hàm ếch" là từ trung trung, đi vào chi tiết thì họ phân ra nhiều loại (unilateral, bilateral...), và tùy vào từng loại mà phẫu thuật khác nhau.

Vậy tôi khuyên bạn nên gặp lại bác sĩ và hỏI các việc sau:

+ Trong lần phẫu thuật đầu, mục tiêu đặt ra là gì ? Các bác sĩ có đạt được mục tiêu đó không ?
+ Theo họ, các khó khăn hiện tại là do lần phẫu thuật đầu chưa xong, hay do bạn cần ngôn ngữ trị liệu ? (câu này thì nếu cô Tường Anh còn ở VN, cô có thể trả lời cho bạn).

Đó là mặt khoa học, còn về mặt tâm lý thì hẳn bạn rõ hơn tôi. Tùy vào giới tính, thời gian bạn hở hàm ếch, được phẫu thuật lúc nào, có hở môi đi kèm không ... nó sẽ ảnh hưởng tâm lý cho bạn khác nhau. Đại đa số trẻ tại Hoa Kỳ bị ảnh hưởng tâm lý, vì vậy bạn ở VN thì điều này chắc không tránh khỏi. Tự điều trị tâm lý cho mình, hoặc tìm các chuyên gia tâm lý, là điều bạn nên làm song song. Việc này quan trọng không kém phần khoa học bên trên đâu. Nếu cần các chia sẻ khác không tiện nói ra trong diễn đàn, bạn có thể email riêng cho CCM tại giaoduc @ concuame chấm com . Giúp được gì cho bạn, mọi người sẽ làm ngay.

Chúc bạn may mắn và tự tin
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi hoaxuonrongvangh5 » T.Hai Tháng 4 30, 2012 7:20 pm

Em chỉ bị hở hàm ếch thôi không bị sưt môi, bên ngoài em vẫn bình thường, Em đã đi phẫu thuật năm em 12 tuổi ( năm học lớp 7). Trước khi phẫu thuật với sau khi phẫu thuật giọng nói của em không khá lên là bao nhiêu cả thấy mọi người nói với em vậy. Từ khi đó đến nay em cũng chưa đi khám lãi nên em không rõ nguyên nhân là như thế nào. Trước khi phẫu thuật em có hai lưỡi gà chẻ ra hai bên khi phẫu thuật bác sỹ đã cắt đi một bên và vá lại. Giờ em nói rõ nhưng mà nói giống như đang ngậm một vật gì trong họng thanh không thoát ra được nói giống như người bị hụt hơi nghe rất khó chịu. Em cũng có hỏi một bác sỹ ông bảo em nên đi khám ở khoa thanh âm để chỉnh lại giọng, tập nói lại nhưng mà em đã một mình tự tập nhiều lần rồi nhưng kết quả không khả quan cho lắm. Giờ em cảm thấy chán nản khi mỗi lần đi xin việc đó cũng là một phần nguyên nhân khiến em không xin được việc Chị có thể giới thiệu cho em một vài trung tâm chuyên chữa bệnh giống như trường hợp của em không?
hoaxuonrongvangh5

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 5 01, 2012 8:03 pm

Hở hàm ếch khiến hơi đi lên mũi, và giọng như nghẹt mũi. Nếu em vá hàm ếch thành công, sẽ không còn lỗ hở trên ấy nữa. Em thử xem lại xem nhé. Vậy cứ xem như em vá thành công, em sẽ phải tập để hơi khi nói thoát ra miệng thay vì mũi.

Em có thể cần phẫu thuật tiếp tục nếu hàm ếch chưa kín hẳn. Cũng có trường hợp phẫu thuật không giúp được gì thêm. Em phải đi khám lại xem sao.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi hoaxuonrongvangh5 » T.Tư Tháng 5 02, 2012 7:19 am

Thế chị có thể cho cho em biết bệnh viện hoặc trung tâm nào chuyên về chữa bệnh như trường hợp của em ko? Hoặc có bác sỹ nào chuyên về hở hàm ếch chị có thể giới thiệu cho em ko?
hoaxuonrongvangh5

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 5 02, 2012 9:24 am

Chào em,

Tôi và cô Tường Anh hiện tại làm việc tại California nên không rõ lắm về các dịch vụ này trong nước. Hy vọng có phụ huynh nào đó trên diễn đàn này biết và có thể giới thiệu cho em.

Ngoài mặt chữa trị, hiện tại em đang đối phó với các khó khăn này như thế nào ? Em có nói mở đầu cuộc giao tiếp với người đối diện là "tôi có khó khăn ngôn ngữ" không?
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 5 02, 2012 12:20 pm

Tôi không nghĩ có nơi nào chỉ chuyên trị hở hàm ếch. Các bác sĩ Răng Hàm Mặt là chuyên viên cho hở hàm ếch, và họ cũng chuyên cả mặt + răng. Họ làm việc ở bệnh viện và cũng rất có thể có phòng mạch tư. Đây là những vị có thể lo phần phẫu thuật.

Riêng tập lại giọng nói, lối lấy hơi và thoát hơi thì bạn phải dựa vào chuyên viên ngôn ngữ trị liệu, mà VN lại chưa có chuyên viên này vì không có đại học nào đào tạo họ cả. Tại Hoa Kỳ cũng chỉ có 4 -5 chuyên viên nói tiếng Việt, và tôi là người duy nhất có nhận cố vấn chuyên môn cho một trườhng chuyên biệt tại Saigon.

Tôi cũng không biết làm sao để giúp bạn trực tiếp, vì tôi đã hoàn thành chuyên đi VIệt Nam vào giữa tháng 4.

Bạn cứ tiếp tục trao đổi để chúng tôi giúp được gì sẽ giúp, dù hiểu rằng mô tả những bài tập cho bạn bằng diễn đàn cũng không dễ dàng.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi hoaxuonrongvangh5 » T.Năm Tháng 5 03, 2012 5:52 pm

Đầu tiên em xin cảm ơn Phi, Tường Anh ! Hiện tai em chưa có biên pháp chữa trị nào cả, Em chỉ đang luyện nói từ từ và học nói theo tiếng phổ thông nhất để cho người nghe dễ hiểu nhất mà thôi. Nhưng đó là cách em tự làm, em nghĩ nếu có một chuyên gia khám và tư vấn đúng cách thì hiệu quả nó sẽ tốt hơn . Nhưng em thì không biết nơi nào và không biết chuyên gia nào cả . Khi giao tiếp với một ai đó vấn đề khó khăn của em là nói không rõ nói một hồi lâu sẽ gây mệt dẫn đến không có hơi để nói, nói bị hụt hơi, hơi nói qua mũi không phải qua miệng. Khi em lấy hơi vào thở ra một phần nó qua miệng một phần nó qua mũi làm cho em bi thiếu hơi khi nói. Vấn đề là khi em nói từng từ một thì nghe rõ còn nói nhiều từ thi nghe không rõ . ChịTường Anh có thể cho em một biện pháp chữa bệnh thích hợp với trường hợp của em được không?
hoaxuonrongvangh5

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 5 03, 2012 6:01 pm

Nếu em muốn khám BS Tai, Mũi, Họng thì tôi có quen biết với BS chuyên khoa ngoại về Tai Mũi Họng, em chờ tôi liên lạc với BS ấy lấy địa chỉ phòng mạch tư cho em nhé.
Đây là thông tin mà BS cho : BV Răng Hàm Mặt trung ương
121 Nguyễn Chí Thanh (sát BVCR), đó là nơi điều trị thực sự cho bệnh hở hàm ếch.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi hoaxuonrongvangh5 » T.Sáu Tháng 5 04, 2012 2:27 am

Vâng em cảm ơn chị!!!!!!!
Sửa lần cuối bởi hoaxuonrongvangh5 vào ngày T.Hai Tháng 5 14, 2012 11:19 pm với 1 lần sửa.
hoaxuonrongvangh5

Trang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.38 khách.