2 BÉ GÁI 36 THÁNG CHẬM NÓI

2 BÉ GÁI 36 THÁNG CHẬM NÓI

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Tư Tháng 4 25, 2012 8:34 pm

Xin chào tất cả các anh chị trên diển đàn. Em có vấn đề này cần tư vấn của các anh chị đi trước. Em rất cảm ơn.
Em có hai cô con gái sinh đôi cùng trứng. Cháu đã tròn 36 tháng. Hồi gần hai tuổi rưởi em thấy cháu chậm nói và chưa hiểu những gì mình dạy thì có cho cháu đi Nhi Đồng 1 khám, bác sĩ nói là cháu chỉ chậm nói đơn thuần thôi và bảo em cho con đi học và dạy con nói. Vì điều kiện nên mãi sau tết em mới cho cháu đi học được, đến nay là đi học được 3 tháng học trường công bình thường và ở nhà thì chỉ nói chuyện bình thường với các cháu thôi chứ không có can thiệp dạy. Các cháu theo quan sát của em thì như thế này:

1) Cháu 1 là chị (vì được mổ đưa ra trước, em sinh mổ vì vở ối sớm, vết mổ cũ và song sinh cháu được 37 tuần): cháu biết nhại lại lời người khác nói , hai từ, ba từ ví dụ : mẹ ơi,(gọi mẹ ơi thì lên xuống giọng điệu để trêu mẹ rồi cười), ba ơi, K ơi (gọi anh cháu), mẹ không biết (khi anh cháu hỏi em và em trả lời thì cháu nhại lại như vậy), sắp về tới nhà rồi (nói khá rõ từ), 3 tuổi, học trường mầm non tuổi thơ, chào cô, tạm biệt, T về, mai gặp lại, mang quần vô, ăn bánh (khi cho bánh), bóc kẹo (khi muốn ăn kẹo, nhưng có lúc bóc thứ khác cũng nói là bóc kẹo), đùi gà (khi ngồi ăn đùi gà), ăn xoài (khi ngồi ăn xoài), uống nước (khi muốn uống nước và đi tới chổ có bình nước), con chim (mẹ chỉ con chim và nói thì cháu chỉ vào đó và nói lại như vậy, nhưng mẹ chỉ sang con bướm và nói con bướm thì cháu không chịu nói theo), cà chua (khi cháu muốn chơi quả cà chua), ăn chuối (có một thời kỳ cháu mê ăn chuối và ăn hết quả này lại đòi quả kia và luôn miêng nói ăn chuối), mất điện rồi (hôm rồi nhà mất điện thì em nghe cả nhà nói vậy thì nói theo), tất cả nằm xuống, tất cả im lặng (chắc là lời cô giáo nói ở trường), nhắm mắt lại, chúc bé ngũ ngon...
K ơi đọc sách (trước lúc đi ngũ em gọi anh của bé vào nghe đọc sách bây giờ cứ tối lên phòng ngũ là bé lấy quyển sách và nói như vậy), mẹ tắm (lúc vô nhà tắm em nói để mẹ tắm cho thì cháu nói như vậy, nói nhiều lần), đi ra (tắm xong mẹ bảo đi ra thì nói vậy), đi xuống (sáng mẹ bảo đi xuống để đi học thì nói theo vậy), nắm xuống nhắm mắt lại (lúc ngủ mình nói vậy thì cháu nói theo), há miệng ra (lúc ăn cơm), nhai nuốt (lúc ăn cơm), xe máy, ô tô , đi chơi... đếm từ 1 đến 20, hết rồi (uống sữa xong hết thì nói vậy rồi đưa hộp cho mẹ), uống sữa, ống hút (lúc mẹ đưa sữa và ống hút), xem tranh thấy con chó , mèo , gà trống thì nói ra những từ đó vì trước đây em có chỉ cho cháu những con vật đó.
Cháu hát những bài hát mà Xuân Mai hay hát thuộc rất nhiều bài về ngữ điệu và nhạc thì mình nghe là biết bài hát đó vì cháu hát khá giống nhưng có một số từ trong câu thì mình nghe rõ còn một số từ thì không. Vì hồi nhỏ cháu ở nhà luôn được xem XM hát và cháu biết múa theo XM mấy tháng nay mẹ cháu cắt khoản này rồi, cắt xem tivi luôn rồi. Ở lớp thì có chơi với các bạn, hát theo cô, múa theo ti vi...

Mẹ gọi thì có biết a lên ý là con ở đây (lúc này mẹ ở dưới bếp và con ở trên phòng khách hoặc trên gác), sáng mẹ nói xuống đi học thì biết đi xuống, nói lên xe máy thì biết leo lên xe máy, em dắt đi bộ dọc đường thì biết để mẹ nắm tay dẫn đi và dừng đợi đèn đỏ cùng mẹ, la thì biết sợ, người lạ mà la cháu là khóc và sau đó nhớ hoài người đó, dù sau này cô đó có làm thân có cho gì đi nửa thì vẫn không cho bế. Ở nhà biết chơi ghép hình cùng anh, chỉ là chồng các khối giống nhau lên thành chồng, và lựa những hình dạng và màu sắc mình yêu thích, ở lớp thì biết xâu chuổi hạt, biết đùa giởn với anh trai, nhìn vào mắt người đối diện chạy và la hét rất hăng, anh chơi bóng thì biết chạy theo dành bóng, đi xe lắc tay đua theo anh chẳng kém anh tí nào. Bảo thơm ba thì biết thơm (chỉ thích hôm môi à), vào lớp mẹ bảo cởi dày ra bỏ vào tủ thì biết làm cất dày xong là biết đóng tủ lại, mẹ bày trò chơi thì biết tham gia cùng chơi rất tích cực, đi chơi mình nói vô lấy dép mang rồi đi là biết vô lấy dép mang vô, biết lựa chọn áo quần để mặc, vô lục tung tủ đồ để tìm áo quần mình thích rồi tự mang vô (mang quần).

Vấn đề vệ sinh thì vẫn đứng đái tự nhiên ra nhà, mấy hôm rồi tự nhiên đi ị thì biết vô toa lét cởi quần ra ngồi lên bàn cầu và ị, nhưng mà có lúc cũng ị cả quần, ban đêm vẫn đái dầm, đánh răng thì lúc biết súc miệng rổi nhổ ra, lúc nuốt luôn.

Bác sĩ kết luận cháu này chỉ chậm nói đơn thuần thôi và bảo em cho cháu đi học bình thường và nói chuyện nhiều với cháu.

Nhưng ba cháu nói là cháu chậm nói và chỉ nhại lời thôi chứ chưa hiểu lắm (vì ba cũng ít tiếp xúc với cháu) và nói mẹ khai sai với bác sĩ. Nhưng mà khi đưa sang giáo viên thì cô cũng không nói gì nhiều cô nói là cháu này có tương tác.

2) Cháu hai (sinh 36 tuần, mặc dù là sinh đôi nhưng bác sĩ bão là tách phôi sau, 2.1 kgs lúc sinh) : hổi 20 tháng thì có biết chỉ các bộ phận cơ thể, 24 tháng thì có nói 1 số từ như uống sữa xong b iết nói hết rồi, thấy máy bay thì nó là bay, thấy chó thì nói chó, thấy mưa thì nói mưa, đếm từ 1 - 10 mà giờ thì không nói gì cả, nước khi muốn uống nước . Chỉ luôn nói nhảm nói ngữ điệu lên xuống nhưng mình không nghe được từ nào có nghĩa. Từ lúc đi học đến giờ thì biết vô toa lét ị vẫn còn bạ đâu đái đó nhưng ban đêm khi ngũ không hề đái dầm, Ở nhà chỉ chơi một mình thích ngồi một mình (em không biết có phải vì anh hay đánh nên cháu sợ không), anh chị chơi gì thì mình chạy tới phá lấy đồ ném đi hoặc lấy chạy đi để trêu chị khóc, chị lấy đồ chơi biết dành lại, hay ngậm nlaước miếng (lúc mọc răng hàm), hay đi nhón chân và quay vòng vòng (quay vòng bửa nay ít rồi), mẹ giỡn thì có nhìn vào mắt mẹ giỡn và cười, và biểu hiện là có thích thú. Mấy bửa nay tối đi học về được bà ngoại chơi cùng mấy trò như kéo cưa lừa xẻ... thì thích lắm, đòi bà chơi cùng, đi học về đói là chạy tới chổ bếp la nhảy ý đòi ăn sau đó thì tự xúc cơm ăn luôn, ăn xong là nắm tay bà dẫn vô phòng khách để chơi, bà không vô thì vô trước, vô đợi một lúc không có là chạy đi tìm bà khóc ầm lên. Ở lớp thì cô nói chỉ ngồi vậy thôi không chơi với bạn, vẫn ngồi vào giữa đám nhưng không chơi không nói gì cả, cô bảo đứng dậy có cầm tay dắt thì đứng còn không thì thôi, thĩnh thoảng tới nắm tay chị dắt tới ngồi cạnh mình (cô nói vậy). Cháu ăn tốt, ngủ tốt, không quậy phá nhiều. Thích xem sách có tranh nhưng xem một hồi chán là xé. Hiếm khi nhìn vào mắt người lạ, đi hay chạy, đến đâu là chỉ chăm chăm đi kiếm đồ để chơi không nghe ai gọi gì cả , không nhìn vào mắt khi họ gọi và coi như không nghe gì cả.
Nhưng mẹ nói thì có biết, ví dụ như đến giờ đi ngũ đang chơi gì đó mà mẹ gọi U ơi cất đồ chơi lên phòng ngũ là biết vứt đồ chạy theo mẹ, mấy hôm nay quấn bà nên chạy đi tìm bà bắt bà dắt lên phòng ngủ và giữ bà ở đó không cho bà đi, sáng ngủ dậy mẹ bồng vô toa lét tè thì tè còn nếu không thì phải leo ra khỏi giường mới tè chứ ít khi tè cả giường, tè xong ướt quần là biết cởi ra vứt rồi vô tủ lấy quần khác đưa mẹ mặc cho, biết chọn quần áo đẹp, thấy chị mặc đồ gì mình thích là nhìn chị rồi nhìn mình sau đó vô tủ tìm. Mấy bửa nay em có bày cho các con vật trong tranh thì cháu có chỉ được bằng ngón trỏ nhưng chỉ nhanh lắm và bắt mẹ phải nói mẹ không nói là la khóc. Biết lấy dép ra mặc khi đi chơi, chuẩn bị đi chơi mẹ bảo vào lấy dép ra mang rồi đi là chạy vô tìm dép mang.
Khát nước biết tớ chỗ để nước đòi và mẹ rót cho thì tự bưng uống. Uống sửa bằng ống hút cũng tự uống, ăn những vật cứng như ổi ,táo, bánh quy thì biết cắn từng miếng nhỏ nhai và nuốt, tuy nhiên ăn cơm thì không có nhai, nhưng mà em không biết sao vẫn nhằn xương ra được.
Bác sĩ nói cháu này có dấu hiệu tự kỷ và bảo em về dạy cháu: cắt nói nhảm, dạy cháu nhìn vào mắt, chỉ ngón trỏ, và tập nói. 3 tháng sau quay lại tái khám.
Nhưng cả bác sĩ và giáo viên đều bảo là hi vọng bé em chỉ bị chậm thôi , vì họ cho là bé chị không sao chỉ là chậm nói đơn thuần mà hai bé sinh đôi cùng trứng. Đây là lần đầu tiên họ gặp một cặp mà đứa thì thế này đứa thì thế kia như vậy.
Thấy con chậm như vậy em buồn lắm, em lo là con mình không nói được , không hiểu được, không đi học được, không tự lập trong cuộc sống được rồi sau này không biết ra sao. Bao nhiêu môí lo và buồn chỉ có khóc một mình.
Ba cuả cháu thì muốn cho bé em đi học trường chuyên biệt, nhưng em thì muốn cháu đi học vài buổi thôi vì 3 tháng nay cháu đi học bình thường, chỉ có khóc 1, 2 buổi đầu thôi, trong lớp chỉ không chơi với bạn thôi chứ ăn ngủ bình thường, cô nói không hiểu nhưng mà cô cầm tay dắt thì vẫn theo không có quận phá chống đối gì cả. Em muốn cháu đi học can thiệp nói ở trường một vài buổi trong tuần thôi còn lại thì vẫn đi học trường công như bình thường.
Em rất lo lắng và bối rối không biết nên làm gì là tốt nhất cho con. Con em chỉ là chậm thôi hay là bị tự kỷ? Bao nhiêu câu hỏi chẳng biết thế nào. Các anh chị trên diễn đàn cho em xin lời khuyên và sự chia sẽ. Em cảm ơn rất nhiều.
Sài Gòn có trường nào nhận cháu can thiệp một vài buổi trong tuần không? Cho em xin ít thông tin. Em cảm ơn.
KTU

Re: 2 BÉ GÁI 36 THÁNG CHẬM NÓI

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 4 26, 2012 10:26 am

Chào bạn, khi mới đọc post của bạn, tôi nghĩ là ba của bé sẽ không đồng ý cho can thiệp hỗ trợ gì. Sau đó, tôi lại thấy bạn bảo ba thì muốn con đi chuyên biệt, còn bạn chỉ muốn cho đi vài tiếng. Bạn không cho biết nhà ở quận nào trong Saigon, các phụ huynh khác sẽ không giúp được bạn việc tìm ra trường hay thầy cô giúp cho con bạn.

Việc cả hai cô công chúa của bạn chậm nói, có lẽ đã rõ. Bác sĩ bảo thế, vợ chồng bạn cũng thấy thế. Vậy can thiệp là chuyện phải làm nếu bạn muốn con tiến bộ. Tiến bộ đến đâu là tùy ở tài khéo của thầy cô. Tôi không nghĩ rằng ở độ chậm nói của con bạn mà phụ huynh có thể một mình luyện cho con. Dĩ nhiên cũng có những ông bố bà mẹ có tài giáo dục và tự dậy con. Trường hợp này ít xảy ra vì cha mẹ còn bận buôn bán, làm ăn nuôi gia đình, và bản chất trẻ con nghe lời thầy cô hơn cha mẹ.

Theo kinh nghiệm của tôi, những em bé chỉ chậm nói sẽ thích bắt chước, và học được chữ nào các em sẽ dùng chữ ấy mà giao tiếp. Việc ép các em phải nói, phải xin, phải hỏi... thường ít xảy ra. Nếu các em lười nói, hoặc có thêm các khoản "chậm" khác, chúng tôi e rằng "chậm nói" không phải là khó khăn duy nhất. Và vì thế chẩn đoán "chậm nói" chưa đủ. Bác sĩ của bạn đang e ngại nét tự kỷ ở cô bé thứ nhì. Tôi thì không nói được vì tôi chưa được gặp bé như bác sĩ đã gặp. Rất tiếc tôi vừa từ VN về lại Hoa Kỳ và không có dịp nhìn thấy 2 cô sinh đôi của bạn.

Hiện tại, bạn nên ráo riết phần can thiệp. Ý muốn của bạn là cho con can thiệp vài buổi, vài tiếng trong tuần, tôi xin tôn trọng. Là chuyên viên, tôi vẫn phải chia xẻ với bạn rằng độ can thiệp ấy không đủ cho cả hai bé. Đây là thời gian quí báu bạn đang có để hy vọng con bạn đuổi kịp phần nói năng và vệ sinh mà đi học cùng bạn đồng tuổi tại trường không chuyên biệt. (Khi nào cả hai bé vững vàng để ngồi trường công thì tôi không thể xác quyết ở thời gian hiện tại).

Các phụ huynh khác ở đây thường giúp nhau. họ có thể giúp bạn tìm ra nơi nào can thiệp vài buổi, vài tiếng. Mô hình của Trường Ban Mai do chúng tôi cố vấn chuyên môn không có học sinh bán thời gian. Rất nhiều phụ huynh yêu cầu BanMai mở giờ can thiệp buổi tối, cuối tuần, nhưng giáo viên đã rất mệt với giờ dậy trong tuần nên chúng tôi chưa đáp ứng được yêu cầu ấy.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Năm Tháng 4 26, 2012 7:50 pm

Rất cảm ơn ý kiến của chị. Nhà em ở quận 7 và hai cháu hiện đang học mầm non ở quận 1. Từ nhà em đến trường chừng 13 kms. Em rất mong các anh chị trên diển đàn cho em xin lơì khuyên và kinh nghiệm như vậy thì em có thể tìm được hướng đi tốt trong việc can thiệp cho các con. Cảm ơn các anh chị rất nhiều.
KTU

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 4 26, 2012 9:20 pm

Hello các vị phụ huynh ơi, có biết ở đâu có can thiệp bán thời gian không nào?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 4 26, 2012 11:30 pm

P nghe nói trường cô Huệ có can thiệp bán thời gian. Hình như trường này ở bên Phú Nhuận hay sao đó, P không rành cho lắm. Vậy PH nào biết thì chỉ cho PH này nhé.
P biết NA cũng có can thiệp bán thời gian, nếu bạn muốn hỏi thông tin thì vui lòng liên lạc cô Minh / TS Tâm lý (người phụ trách nhóm trẻ NA) : 0908603138 / Đt trường : 08-73080789 - Xin nói với cô Minh rằng do P (mẹ HN giới thiệu)
Sửa lần cuối bởi phtran1302 vào ngày T.Sáu Tháng 4 27, 2012 1:15 am với 1 lần sửa.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Sáu Tháng 4 27, 2012 12:58 am

Em cảm ơn các chị rất nhiều. Em sẽ thử liên lạc với cô xem sao. Thực sự bây giờ em đang rất bối rối. Em chẳng biết phải làm gì bây giờ cả. Chỉ nghĩ hay là hai mẹ con ôm nhau đi mãi ra biển cho rồi.
KTU

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Sáu Tháng 4 27, 2012 1:05 am

Ơ hay, cái nàng này, con có biết gì mà nói tầm phào thế ?
Em nên nhớ là con mình có quyền sống như bao người khác, con vẫn yêu đời vẫn hồn nhiên đó thôi...Em phải mạnh mẽ lên làm chỗ dựa cho con chứ, còn em cứ ỉu xìu thế này thì làm sao mà dạy con. Con mình như cây con sắp lớn, phải chăm lá, uốn cành cho cây mọc đúng hướng, xinh đẹp... Em cứ liên lạc với cô Minh vì cô là người có chuyên môn, am hiểu và nhiệt tình.
Chị vừa liên lạc với cô Minh dùm em, em yên tâm vì nơi này chị giới thiệu với em là nơi chị tin cậy lắm - Các trẻ được can thiệp trực tiếp với cô Trưởng Khoa giáo dục Đặc biệt của Trường Cao Đẳng Trung Ương 3 và kết hợp với âm nhạc trị liệu do một thầy có chuyên môn GDDB phụ trách, nhóm trẻ này do Cô Minh là TS Tâm lý phụ trách, khi em đưa bé đến cô sẽ trực tiếp tiếp cận và đánh giá bé rồi tư vấn cho em.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 4 27, 2012 8:52 am

Chỉ nghĩ hay là hai mẹ con ôm nhau đi mãi ra biển cho rồi

Ra biển, có công việc làm ăn cho mẹ, có trường cho con, thì cũng nên đi. Còn "đi mãi" thì chả thay đổi được gì. Em là chỗ cậy dựa của bé vào lúc này. Em xuống tinh thần, bé biết trông nhờ vào ai?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Tư Tháng 5 02, 2012 7:16 pm

Em cảm ơn các chị rất nhiều. Ngày nào em cũng vô đây nhưng không biết nói gì cả ạ. Em đã có liên lạc với cô Minh nhưng mà cũng chưa nói chuyện được gì cả. Mấy bửa nay em lại mang mấy bức tranh hình các con thú ra và vừa chỉ vừa nói con này con kia thì cô em có hưởng ứng, cứ tối lên phòng là đòi mẹ lấy mấy quyển sách và bức hình đó xuống rồi thì ngồi chỉ loạn xạ vào các con vật (biết chỉ bằng ngón trỏ rồi ạ) và bắt mẹ phải nói tên, chỉ nhanh quá mẹ nói không kịp vậy là mẹ im lặng, thấy mẹ im lặng thì la lên đòi mẹ nói. Rồi thì em chơi trò lấy một cái khăn trùm lên mặt em và hỏi "mẹ đâu rồi ,cúc cù cúc cù" nói xong hai chữ cúc cù là em lật khăn ra và ú òa, nàng thấy thế thì cười rõ thích rồi giành khăn của mẹ và trùm lên mặt mình, đợi mẹ nói hết chữ cúc cù để giở khăn ra, mẹ mà quên nói hai chữ ấy là nàng la lên vì nàng không giở khăn ra được. Biết chơi kéo cưa lừa xẻ nửa và nắm một mớ que tính rồi lấy từng que đưa mẹ bắt mẹ đếm chứ mình chẳng chịu đếm. Em thấy cháu vẫn chịu chơi nếu mình chịu chơi cùng cháu nhưng mà không có chịu nói theo. Như vậy thì có hi vọng cháu tiến bộ gì không ạ? Em vẫn nghĩ hai mẹ con cùng đi với nhau nếu cháu bị bệnh và em không còn lo cho cháu được nửa. Vì hồi nhỏ em chứng kiến có mấy người phụ nữ ở gần trường học của em họ bị bệnh và bị mọi người khinh rẽ rồi bị đàn ông lợi dụng mà mang bầu hoài, em thương họ lắm và giờ em cứ lo sợ vì con mình cũng là con gái, làm con gái mà bị bệnh, không khôn ngoan được thì khổ lắm, tội lắm.
Mấy ngày qua là lễ nên em ngại không dám liện lạc hỏi thăm trường cho con sợ làm phiền mọi người, bây giờ em sẽ tích cực hỏi thăm để cho con đi can thiệp nói càng sớm càng tốt, em vẫn muốn cho con học ở trường hiện tại với chị của cháu, em không muốn tách hai chị em ra, mà đúng hơn em sợ cái cảm giác chị thì đi học ở một ngôi trường bình thường còn em thì không đi học được hoặc phải đi học trường khác lắm ạ.
Cô chị thì nói theo được khá nhiều rồi, nghe ai nói gì là nói theo đó và thích bắt chước anh quậy phá, anh nhảy là mình nhảy, anh hét là mình hét, ôm anh vật lộn nhau ầm ầm, mấy bửa nay đến trường em bảo con cởi dép bỏ vô tủ rồi đóng tủ lại thì cháu vừa nói "bỏ dép vô tủ" vừa cởi dép bỏ vào rồi đóng tủ lại. Ở nhà em nói có vẻ hiểu hơn và biết nghe lời hơn rồi. Đã biết nói "đi đái" và mẹ dắt vô toa lét bảo cởi quần ra đi đái thì biết cởi quần ra rồi mẹ giúp ngồi lên bồn cầu đái, nhưng mà khi nào không có mẹ thì vẫn tè ra nhà. Em cho cháu ăn mận cả tuấn trước, hôm rồi em mua mận về cháu thấy mẹ để trên rổ thì lập tức nói "mận, ăn mận" và lấy một trái cắn ăn ngon lành. Thấy mẹ cầm trái xoài gọt thì nói 'xoài,ăn xoài", hôm rồi em mua một gói bột nêm Ajingon về em vừa lôi ra khỏi túi thì nàng nói ngay "ạingon" làm em ngạc nhiên hết sức vì mình chắng nói đến cái này bao giờ và lâu rồi ở nhà không có coi tivi, em nghĩ chắc là ở lớp cô cho coi tivi nhưng sao nàng nhớ được cái bao bột nêm đó chứ. Các cô ở lớp nói là ở lớp ngồi chơi có nói chuyện với bạn nhưng mà nói gì cô nghe không rõ, nói và hát nửa. Những điều đó làm em vẫn tràn trề hi vọng là cô chị chỉ chậm nói thôi vì em thấy con bình thường lắm. Tuy rằng cháu bây giờ mới chỉ biết nói theo nhưng em nhớ là hồi xưa anh của cháu 2 tuổi là biết nói theo đến 33 tháng lúc em sinh hai cô này thì anh nói được khá nhiều nhưng mà chưa biết đặt câu hỏi và trả lời câu hỏi, mình hỏi gì thì vẫn nhắc lại y nguyên câu mình vừa nói nhưng khoảng 3 tháng sau đó lúc tròn ba tuổi thì anh mới biết đối đáp. Giờ 5.5 tuổi thì biết kể lại câu chuyện biết lý sự biết nói như một người lớn rồi. Vì vậy em vẫn mong bé chị vì là chậm nói nên giờ chỉ biết nói theo trước đã rồi vài tháng nửa sẽ tiến bộ như anh bé ngày xưa. Em có thể hi vọng không ạ.
Một lần nửa em rất cảm ơn các anh chị đã cho em có chỗ giãi bày và học hỏi và đã bỏ thời gian lắng nghe em giãi bày.
KTU

Gửi bàigửi bởi nguyenminhthu » T.Tư Tháng 5 02, 2012 11:36 pm

Chị ơi, e cũng là ph có hoàn cảnh như chị đây và cũng từng có tâm trạng như chị đây và điều e lo lắng nhất cho con là sợ cháu ko được khôn thì bị người khác lợi dụng..... Và bây giờ cũng vậy chị à. Nhưng chị đừng bi quan quá vì con chị vẫn đang ở giai đoạn can thiệp tốt. Nhớ lại cách đây 1 năm lúc ấy bé của e cũng gần 3 tuổi nhưng vẫn như đứa trẻ 1tuổi vì cháu ko có ngôn ngữ và cũng ko biết biểu lộ những hành động như : mi gió, vẫy tay, làm xấu, chỉ ngón trỏ.....( trẻ bt thì 12 tháng đã làm được rồi), nếu được ví von thì bé như con số o tròn trĩnh vậy .Thế mà sau 1 năm can thiệp tích cực thì niềm vui đã nở trên môi của gđ e vì bé tiến bộ rất nhiều, e kể chị nghe những tiến bộ của bé nhé :
-Bé đã có ngôn ngữ sau 1 tháng can thiệp, có thể nói được câu từ 3 đến 6 chữ.
-Bé biết chỉ ngón tay và yêu cầu những gì bé muốn.
-Bé biết bộc lộ tình cảm với mọi người.
-Bé tự xúc ăn,tự đi vệ sinh khi có nhu cầu.
-Bé hiểu ngôn ngữ khá tốt, có thể thực hiện được 2 mệnh lệnh cùng lúc như: con đi lấy cái ly rồi cất cái ly vào khay cho mẹ.
-Bé có thể tập thể dục ở trường cùng các bạn tuy động tác chưa nhanh và chuẩn như các bạn......
Chị đang sống ở nơi có nhiều điều kiện thuận lợi và nhiều sự hỗ trợ của các bsi,chuyên gia và cộng đồng quan tâm nhiều, còn e sống ở tỉnh lẻ rất thiệt thòi vì mù tịt về thông tin, những hiểu biết về bệnh chưa được biết đến thế là e phải vác con đi ĐNẵng để can thiệp và chỉ có 2 mẹ con cùng chiến đấu ko 1người thân bên cạnh vậy mà kết quả như chị đã biết rồi đó.
Đừng bi quan vì như thế sẽ làm chị bế tắc ko giúp gì được cho con chị, nơi e can thiệp ở ĐN cũng có 2 bé sinh đôi gương mặt như thiên thần cũng chậm nói và cô e cũng bị chậm hơn so với cô chị nhưng bây giờ 2 cháu có thể hát hết 1 bài hát và phát triển gần như các trẻ cùng trang lứa.
Vài dòng chia sẽ cùng chị chúc chị vững tâm để song hành cùng bé, nói với chị thế thật ra e cũng muốn mình phải cố gắng hơn để đồng hành cùng con vì con đường phía trước còn dài và xa lắm.
Chị muốn tìm cô giáo can thiệp ngoài giờ cho bé thì chị vào mục quảng cáo có rất nhiều cô giáo đăng thông tin dạy ngoài giờ.
Chúc chị và bé luôn vui khỏe.
Vy
nguyenminhthu

Trang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.35 khách.