2 BÉ GÁI 36 THÁNG CHẬM NÓI

Re: 2 BÉ GÁI 36 THÁNG CHẬM NÓI

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Tư Tháng 6 12, 2013 12:22 am

Bé em thì cũng đã có ngôn ngữ, em vẫn cho cháu học trường chuyên biệt, cháu đã được lên 1 bậc cao hơn là lên lớp của nhóm các bé có ngôn ngữ, ở nhóm này thì các cháu học nhóm cùng cô và các bạn nhiều hơn. Tuy nhiên có một điều em không thích là lớp của cháu toàn là các bạn nam, 9 cháu thì hết 8 nam và một mình cháu là nữ. Cháu thuộc rất nhiều bài thơ, bài hát, và đã nói nhưng chỉ là nhớ gì nói đó, nói theo câu người khác vừa nói, chỉ có 1 số câu trong những tình huống thường ngày thì cháu nhớ và nói đúng trong tình huống đó.
Ví dụ đến giờ ăn cơm thì nói "HA há miệng ra, nhai nuốt đi", rồi đến giờ đi ngũ mẹ nói thôi đi ngũ thì nàng nói "tắt ti vi đi con", "nhắm mắt lại ngũ đi con", "chúc mẹ ngũ ngon" "chúc chị T ngũ ngon", "chúc anh K ngũ ngon".
Buồn ị thì đứng nói hoài là "em đi ị, cục cứt thối" nhưng mà có khi tự vào đi ị có khi thì đứng nói hoài mẹ mà không dắt vô toa lét là tự cho nó ra quần luôn.
Cô giáo nói là con có vẽ như chưa tự tin, nên khi ở một mình thì nói hát nhiều nhưng mà trước người khác thì không nói.
Em cũng rất khó dạy cháu vì cháu không giống với cô chị, cô chị thì rất hợp tác và thích được chỉ dạy còn cô em này thì không. Cô em đang cầm bức tranh và chỉ vào các con vật nói "con gì đây" rồi tự trả lời là "con mèo, con chó, con voi" mẹ mà sà đến gần chỉ vào hỏi con gì đây là nàng xách tranh chạy đi chổ khác liền. Vì vậy mà em không biết làm sao dạy cháu cả.
Bửa nay bị chị tranh đồ chơi và đánh là khóc thôi, chạy theo đòi không được là khóc và dắt tay người lớn tới để lấy, miệng thì luôn nói "trả cho em, đưa cho em mượn" đó là những câu mình nói và cháu nhớ lại và nói.
Chưa biết của mình và của người khác, đi ra đường thích cái gì là lăn xả vào lấy cho được bất chấp tất cả, cái này làm em mệt nhất.
Biết được một số đồ vật và hiểu khi mình nói. Vì dụ em có cái thước may, cháu hay lấy chơi, em hỏi "U ơi cái thước may của mẹ đâu lấy cho mẹ mượn" là nàng đi tìm đưa cho mẹ, rồi thì mẹ ngồi nóng không bật quạt thầy nàng đi vào mẹ nói "U bật quạt cho mẹ với, mẹ nóng quá" là nàng chạy đi bật liền. Tuy nhiên em thấy đôi lúc cháu còn bơ bơ khi mình nói, em không biết là cháu có nghe có hiểu không nhưng mà cảm giác như là cháu không ghe gì hết ấy, đầu óc để đi đâu đó.
Ở nhà có anh và chị, bây giờ thỉnh thoãng anh chị chơi đùa cháu cũng có tham gia vào cũng chạy cũng cười vui lắm. Nhưng đôi lúc vẫn thích ngồi một mình suy tư.
Các cô nói là cháu có tiến bộ mình cố gắng rèn chắc là cháu sẽ tốt lên, cháu chỉ chậm thôi. Nhưng mà cháu không có hợp tác nên em không biết phải làm gì với cháu cả.
KTU

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Tư Tháng 6 12, 2013 6:31 am

Chao chi KTU, e la Thanh viên moi cua diên đan, e co be trai 27 thang theo doi Tk. Hôm nay vô tinh đọc đuoc bai Viêt cua chi ve viec co nên cho be theo hoc Trương Suong Mai e mung nhu bat đuoc vang. Be nha em cach đay 2 thang co nôp hô so bên Trương SM va đuoc goi đi hoc sau đo 1 thang , e cứ nghi nôp đon nhung con lâu moi vai đuoc vi be chua đu 3 tuoi. Trứơc khi SM goi thi be lam hô so bên Khai tri , e muon be hoc SM se gân nha hon ( khoang 4 Km) nhung SM chi nhân hoc thu 2 thang, chông e so sau 2 thang be ko đuoc nhân nên bao cho be hoc Khai Tri, vi be nha e kho án kho ngu, chua biet goi khi đi vsinh, chua noi đuoc du trứơc đo co noi 2 tu la "đi va "choi". Be nha chi hoc co tiên bô vây la mung qua, be nha e thi chan lam, cha co cam xúc, chi khi nao đua voi bô thi cuoi tuoi thôi. Be vua đi KT co 6 ngay thoi c ah, cô bao khoc nhieu, e hoi ngai la lop hoi đông, thây c noi be hoc co tiên bô nên e tam yên tâm. E đinhcho be hoc 1 nam nêu co tiên bô thi xin vê SM, chi Phưong co khuyen e chọn SM .bên KT co ghi nhât ky cho be ko c, E chuc c va cac be luôn manh khoe va Tiên bô nhe
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Tư Tháng 6 12, 2013 11:22 pm

Chào bạn. Nhà trường nói là có ghi nhật ký khi bạn đến xin cho con học phải không? Nói vậy nhưng khi mình muốn xem nhật ký ấy thì được trả lơì là nhật ký đó được ghi lại để cho nhà trường theo dõi và phụ huynh không được xem. Phụ huynh muốn biết gì về con trong ngày thì giờ đón bé có thể trao đổi vơí giáo viên phụ trách. Đã có lúc mình rất bất mãn với câu trả lời này đấy bạn à.
KTU

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Tư Tháng 6 12, 2013 11:37 pm

Đung rôi c ah, e cu tuong la nhat ky đuoc gui ve môi ngay đê phu huynh biet đê cung phôi hop voi nha truong day dô be . Be nha e moi vao hoc nên e chua biết chất lương day tai Trương, chi mong cac cô yêu thuong cac be nha minh. Cam on c rất nhiêu.
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Năm Tháng 6 13, 2013 7:13 am

Chi KTU oi, em vân con ban khoan ve Trương KTcua con c ah, c co thê cho e biết môt sô thông tin vê truong giup e ko? Be nha e đi hoc đuoc gân 2 tuân rôi, cô noi ngu đuoc nhung kho an, hôm vua rôi đon con, troi mua nên đuoc vao tân lop con. E hoi ban khoan vi si sô lop đông 9, 10 be, luc đo khoang 3h ruoi Nhung e thây cac be sinh hoat tu do, con e thi dung 1 minh ngay cua lop thây thuong qua. Khong biet sô gio can thiêp ca nhân cua cac be ntn c nhi? Vê viêc nhât ky cac ph ko co y kien gi tai cac cuộc hop ha chi? Bao lâu thi co hop ph vây chi? Con moi đi hoc nen e hoi sôt ruột , đanh lam phiên c vây
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 6 13, 2013 12:43 pm

Tôi không biết về trường KT nhưng cho tôi xen ngang nói về vđ tỷ lệ giáo viên, học sinh, sổ sách ... PH tại VN thường nghĩ rằng dạy 1-1 là tốt, trong khi bên Mỹ thì dạy 1-1 chưa chắc đã là tốt . Một học sinh cần có giờ học 1-1, nhưng nếu chỉ có học 1-1 suốt thì bao giờ em mới học hòa nhập ? Khả năng tự làm việc theo TKB, khả năng giao tiếp nhóm ra sao mà cần cô kèm 1-1 toàn thời gian? Tỷ lệ cô giáo tại California là bao nhiêu? Khoảng 2.7 (1 cô giáo, 2.7 học sinh).

Một lớp học mạnh sẽ có 1 Thời khóa biểu rất uyển chuyển. TKB giống như là phần mềm trong khi bàn ghế, lớp học là phần cứng, và giáo viên là người sử dụng phần mềm đó . Khi một học sinh mới vào học hay thay đổi mục tiêu học, cái làm các cô giáo ở Ban Mai stress nhất là phải soạn lại Thời khóa biểu cho mọi bạn . Bạn nào nên học với bạn mới ? Bạn mới có điểm mạnh gì mà các bạn khác nên học theo ? Nếu con bạn vào học mà thời khóa biểu vẫn vậy, cô giáo không cần chuẩn bị gì để đón ... thì đó là điều bạn nên lo lắng.

Lớp học sẽ có sổ sách theo dõi 2 vấn đề: hành vi của học sinh và trình độ ngôn ngữ . Cái này thì bạn không cần phải đòi xem vì trong các buổi họp phụ huynh, báo các kết quả định kỳ, trường học nên cung cấp cho bạn . Cái bạn nên hỏi là về định hướng: sắp tới con tôi học gì, 5 năm nữa thì sao, trường đang làm gì để con tôi có thể hòa nhập, v...v...

Bây giờ cho phép tôi phàn nàn về bạn nhé . Bạn nói việc cho con học ở trường KT gì đó rồi 1 năm sau về trường SM gì đó. Tôi có linh cảm bạn có cái nhìn rất ngắn hạn . Bạn không lo khi con bạn phải tuổi thành niên, cháu ra sao ư? Hay bạn nghĩ bạn có rất nhiều thời gian để lo việc đó ? Các kỹ năng cần thiết khi thành niên phải được học ngay từ bây giờ . Trẻ không TK thì không cần lắm vì chúng một là được học một cách tư nhiên trong xã hội từ bạn bè, hai là khi cần học chúng học rất nhanh. Các bé TK thì không được như vậy . Nếu bạn lo về con mình có gọi được con cá con bò không mà lại không lo về sau này hòa nhập ra sao, khi vào tuổi thành niên ra sao, thì tôi e bạn bỏ sót nhiều điều quan trọng đó . Việc trong sổ cô giáo ở KT viết gì có quan trọng bằng việc hỏi trường xem họ đang làm gì để tăng cơ hội bé đi hòa nhập không?

PH có con không TK thường nhìn trước khoảng 3 năm, tức là con học cấp I thì lo về cấp II, đang học cấp III thì nghĩ về đại học . Phụ huynh có con TK cần nhìn trước từ 5, 7 năm trở lên bạn nhé .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Sáu Tháng 6 14, 2013 1:11 am

Cam On a Phi rất nhieu ah. Thuc su khi moi biết con bi TK e luôn canh canh trong long la lam sao con co thê đi hoc tiêu hoc Anh ah, bây gio cung vây nhung e cung xac đinh nêu be ko theo kịp , thâm chi ko thê thi e se cho con theo chuyen biet lâu dai. Trứơc ,khi cho be tâp tâm vân đông ngọai gio o 1 Trương công gân nha, bê con qua công truong con ko khoc ma me nuoc mat nhu mua . E hiên đang co be thu 2 đuoc 4 thang , đây cung la môi lo cua e vi be cung hay quây, ngu it nhu anh nhung bây gio thi ngu OK rui. Môt Lân nua cam On anh Phi Tây nhiêu
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Hai Tháng 6 24, 2013 12:53 am

Chào bạn Huyền. Những thông tin gì của trường bạn cần biết? Mình nghĩ khi cho con theo học ở đó bạn đã phải tìm hiểu rồi mới nhập học chứ? Con mình theo học ở đó 1 năm, thời gian không quá dài cũng không quá ngắn nhưng mà đối với mình thì môi trường có chấp nhận được thì mình mới để con ở đó trong một năm. Cái này thì quan niệm của mỗi người một khác nên rất khó nói.
Về việc nhật ký mà mình đã đề cập ở trên là thế này. Lúc đầu khi con mới theo học mình cũng nóng lòng muốn xem ở đó các con được học cái gì và các con có tiếp nhận được cái gì không thì mình mới hỏi về cái nhật ký đó vì mình muốn biết hôm nay con được học gì để về nhà mình có thể kiểm tra xem con có nhớ hay không và có thể hổ trợ thêm cho con. Nhưng sau khi được trả lời như vậy thì mình đã hiểu là mình cần phải đổi phương pháp theo dõi con, không nhất nhất là phải có cái nhật ký đó mình mới biết được con thế học thế nào. (lúc này là cả hai bé đều theo học ở đây và bé chị đã biết nhiều hơn nên mình muốn theo dõi khả năng tiếp thu của cháu).
Bây giờ mình muốn tìm một trường khác cho con không phải là vì bất mãn với trường con đang học hay là cô giáo, mà là vì mình nhận thấy con mình cần có một môi trường khác để có thể tiến xa hơn trên con đường hòa nhập với các bạn. Nói đúng ra là mình muốn tìm một lớp học hòa nhập cho con. Vì mình nghĩ là thời điểm này con mình cần có một môi trường mới. Vì ở lớp con đang học có quá ít bạn và chỉ toàn bạn trai. Con mình đã qua 4 tuổi mình muốn con có các bạn cùng giới vì mình nghĩ ở tuổi này con cần biết và học về những kỷ năng giới tính của mình. Mình không muốn con suốt ngày chạy theo các bạn trai và chơi những trò quậy phá của các bạn. Để con vào trường thường với chị của con thì mình vẫn lo lắng là con chưa theo kịp, mà ở đó các cô không được huấn luyện những kỷ năng để giúp đỡ những bạn còn khiếm khuyết như con mình, mặc dù các cô ở đó thì cứ bảo mình cho con sang đó học (các cô có tiếp xúc với cháu vì chiều nào mình cũng mang cháu đến đó đón chị và chơi ở đó 1 lúc ).
Một năm trước mình đã quyết định cho chị của con rời trường cb mặc dù có những ý kiến trái chiều. Nhưng mình nhận thấy con mình có thể học được ở trường thường thì mình cho ra và đó là một quyết định rất đúng đắn bây giờ chị của con mình đã rất tốt.
Bé em (là bé đang học cb bây giờ) mình nhận thấy con cần có bạn vì ở nhà con có anh và chị (chị sinh đôi của con), mình quan sát con và thấy con đã có sự tương tác, có biết chơi cùng bạn vì vậy mình muốn tìm môi trường có nhiều bạn bè cho con.
Con bạn không cùng độ tuổi với con mình, cấp học khác nhau nên cũng khó nói. Con bạn bây giờ chưa có ngôn ngữ, chưa tự phục vụ được nên có khả năng là cần giờ cá nhân nhiều hơn thì phải (theo trường là 1 giờ 1 ngày) , nhưng con mình đã có tương tác vì vậy bây giờ không phải học 1 cô 1 trò mà là học nhóm và sẽ theo nhiều cô. Như vậy thì con sẽ học được khả năng tương tác nhiều hơn và dễ hòa nhập hơn. Con đã có sự bắt chước ganh đua cùng bạn thì học nhóm sẽ hiệu quả hơn. Thực ra ngay từ đầu mình cũng không thích giờ cá nhân quá nhiều, trẻ con mà , 1 cô một trò chắc sẽ chán lắm mà nếu là chỉ 1 cô đó cùng con trong 1 thời gian dài thì chưa chắc con đã thích học. Vì có thể con sẽ không hợp cô và phương pháp của cô có thể không phù hợp với con. Con mình chậm nên 1 giờ 1 ngày là đủ cho con rồi (mình nghĩ vậy) , còn lại thời gian kia thì cứ cho con cùng cô cùng bạn vui chơi hi vọng con sẽ học được những kỹ năng qua các trò chơi đó. Về chăm sóc thì hồi xưa mình quan trọng vấn đề này lắm, nhưng bây giờ khi mà con chậm thế rồi mình lại quan niệm khác đi. Mình muốn con tự học lấy những kỷ năng tự phục vụ cho mình hơn là để các cô cứ làm dùm con rồi các cô có theo con cả đời để mà làm dùm không? Đó là lý do mình rất thích cho con theo học các trường nhà nước (các con bình thường nha) vì ở đó các cô sẽ để các con tự phục vụ chứ không phải là các cô phục vụ cho con và nhờ thế con rất ngoan. Vì vậy đối với bé con đặc biệt này cũng vậy. Mình cũng muốn con tự biết lo cho mình để sau này lở mình không còn bên con nửa thì con cũng phải biết tự làm nhưng cái thiết yếu cho mình chứ không chờ người khác.
KTU

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Hai Tháng 6 24, 2013 1:05 am

Quan niệm về trường tốt hay không cũng tùy người bạn à. Với lại mình nghĩ thế này cùng trường đó, cùng cô giáo đó nhưng mà dạy bạn này thì tiến bộ còn bạn kia thì không. Vì vậy mình phải theo dõi con xem xem con mình thế nào chứ cũng không nói được. Vì mình cũng gặp nhiều phụ huynh , họ cũng chê trường này nọ kia nhưng rồi lại gặp phụ huynh khác lại khen trường đó vì con họ học đó về cháu rất vui vẽ và tiến bộ. Bé em của mình cách đây 1 năm cũng được cô giáo khuyên là xin đi nơi khác học vì nhiều lý do nhưng mình nhận thấy con chưa đủ khả năng đi và học trường này con rất vui vẽ và tiến bộ vì vậy mà mình để con lại. Vì vậy để đánh giá về một trường nào đó thì cần cân nhắc và không nên nói công khai trên diễn đàn vì nếu mình có lở lời thì có khi làm ảnh hưởng đến người ta. Cái` gì cũng có mặt được mặt không, có ưu nhược riêng, nó có thể không phù hợp với mình nhưng lại phù hợp với người khác. Mình nghĩ vậy.
KTU

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Hai Tháng 6 24, 2013 2:02 am

Cam On KTU rất nhieu, Minh chi ngai be con nho ma đi hoc xa thôi , đi lai vât va cho be Chu hiên tai be hoc tai KT cung tôt ban ah.
huyencatlai

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.67 khách.