Bé có chậm phát triển

Re: Bé có chậm phát triển

Gửi bàigửi bởi Rose » CN Tháng 4 29, 2012 10:00 am

Mehailam ơi, mình cũng đang khổ vì cái sự ăn của con quá. Đã đổi sữa, đổi ti bình mà lúc con bú tùm tụp, lúc kêu ầm ĩ. Hôm nay đổi món bón bằng thìa thì lại hút thun thút, vẻ sảng khoái lắm. Bé vẫn ti mẹ, nhưng sữa mình có vẻ ít thấy bé bú mãi không thôi, mà mình hút không ra mấy sữa nữa. Bình thường bón thìa cho bé thì khổ lắm, nàng ý trồi lên xuống, quay đầu, ưỡn người không cho mẹ bón, mặc dù bón vào vẫn chịu nuốt. Bây giờ nhìn thấy cái bình 1 lúc là nàng bắt đầu khóc rồi, ngoại trừ 1 vài lần nàng muốn ăn. Vừa khóc vừa nhìn mẹ như kiểu "mẹ ơi con không ăn đâu" ấy, thương lắm. Bé mới sắp 5 tháng, cân nặng 5,6kg, còi zin. Bé lớn nhà chị gái mình xưa cũng chỉ nặng hơn 1 tí, không biết do di truyền, do lười ăn, hay do bệnh tim nữa.
Rose

Gửi bàigửi bởi linhchi » T.Tư Tháng 6 18, 2014 4:04 pm

Chào chị loan!
Chị ơi em thấy bài đăng của chị năm 2012 cách đây 2năm rồi.bé nhà em hiện tại cũng vừa tròn 6tháng mà cũng biểu hiện giống i như bé nhà chị vậy.vợ chồng em lo lắm.thấy con người khác biết làm đủ thứ còn con mình vẫn chưa biết mẹ, chưa biết với tay cầm đồ vật, chưa biết ê a nói chuyện làm em buồn hết cả ruột gan.ko biết con mình có vấn đề gì ko nữa.thế bé nhà chị bây giờ chắc được hơn 2tuổi rồi nhỉ.tình hình bé phát triển sao rồi hả chị
linhchi

Gửi bàigửi bởi diepbong » T.Sáu Tháng 12 26, 2014 10:36 pm

Loan đã viết:Em xin chào mọi người e là thành viên mới của diễn đàn e có một số thắc mắc mong mọi người trả lời giúp e. Bé nhà e được 7 tháng tuổi cháu không biết lẫy không biết cầm nắm đồ vật không biết đưa tay với đồ vật người khác đưa cho,nói chug là vận động tay của bé rất kém, không biết phân biệt người lạ không bám mẹ mặc dù ở với mẹ cả ngày. Phản xạ tai với mắt khá tốt. Bé có thế đứng khi được giữ nách và chưa ngồi được. Bé nhà em có bi chậm phát triển không và nếu chậm thì chậm ở dạng nào. Mong anh chị giải đáp giúp em. Em xin cám ơn

chị ơi, em mới đọc bài của chị và thấy bé giống hệt bé nhà em vào thời điểm này. em cũng lo lắng lắm. không biết bây giờ bé nhà chị thế nào rồi ạ. chị có kinh nghiệm gì ko cho em xin ạ
diepbong

Gửi bàigửi bởi phuong284 » T.Hai Tháng 1 05, 2015 5:56 pm

Con mình 10 tháng tuổi , lúc 7 tháng giống hệt bé của chị Loạn. 8 tháng bé không chịu cầm đồ gì cả, bé còn rụt tay lại khi đặt đồ vào tay. Bé ngồi chưa vững, chưa trườn bò gì mặc dù lẫy lật xoay rất tốt. Lúc đấy mình nghĩ con bị bại não nhẹ. Rồi tự kỷ. Cho vào Nhi khám bé bị chậm pt tt vd nhẹ. Mình suy sụp hoàn toàn. BS Nhi chỉ cho thuốc bổ và canxi về uống cùng với vltl tập ngồi cho bé. Hẹn 2 tháng sau tái khám. May mắn mình đã đưa con đến khám 1 bác sĩ chuyên khoa thần kinh và làm cả Đông y , con được bấm huyệt 2 tháng này, cháu có tiến bộ nhanh, 9 tháng biết cầm đồ chơi chơi, 9,5 th biết ngồi và tự ngồi vững rồi trườn. Lúc đầu vợ chồng mình rất sợ vì bs bảo 10 ngày cháu ko tiến bộ sẽ phải chụp MRI. Sau đó cháu có đáp ứng tốt nên ko phải chụp. Nhưng khoảng 9 th con có 1 số biểu hiện mới như nhìn ngón tay mình , thích quạt quay, bóng đèn, bánh ô tô chạy ngoài đường. Mình đã nghĩ con 90% bị tự kỷ giai đoạn sớm rồi, duy nhất 1 điều là bé có giao tiếp mắt tuy ngắn hơn các trẻ khác. BS thì nói không sao, bé chỉ bị chậm thôi, sẽ đuổi kịp các bạn trong thời gian tới, không phải tự kỷ. Giờ mình đang hi vọng... theo như anh bs này nói, hiện tg như con mình bị thiếu hụt chất trắng . Bấm huyệt giúp tác động sự tổng hợp chất trắng. Con mình giờ vẫn chậm hơn số với các bạn nhưng khá hơn rất nh, trc 8 th bé không ê ạ, giờ bé có gọi mẹ khi đời bế, nói đc bà, ba, măm.
phuong284

Gửi bàigửi bởi Tran van ai » T.Hai Tháng 7 13, 2015 4:08 am

Bạn ơi bé nhà minh giông hệt bé nhà bạn. Bạn có sdt k tớ hỏi cụ thể hơn về nơi mà bé nhà bạn đã điều trị, để tớ đưa bé nhà tớ ra đó khám. Rất mong nhận đc sự giúp đỡ nhiệt tình của bạn. Mình xin chân thành cảm ơn
Tran van ai

Gửi bàigửi bởi mẹ Moon » T.Năm Tháng 8 13, 2015 12:59 am

phuong284 đã viết:Con mình 10 tháng tuổi , lúc 7 tháng giống hệt bé của chị Loạn. 8 tháng bé không chịu cầm đồ gì cả, bé còn rụt tay lại khi đặt đồ vào tay. Bé ngồi chưa vững, chưa trườn bò gì mặc dù lẫy lật xoay rất tốt. Lúc đấy mình nghĩ con bị bại não nhẹ. Rồi tự kỷ. Cho vào Nhi khám bé bị chậm pt tt vd nhẹ. Mình suy sụp hoàn toàn. BS Nhi chỉ cho thuốc bổ và canxi về uống cùng với vltl tập ngồi cho bé. Hẹn 2 tháng sau tái khám. May mắn mình đã đưa con đến khám 1 bác sĩ chuyên khoa thần kinh và làm cả Đông y , con được bấm huyệt 2 tháng này, cháu có tiến bộ nhanh, 9 tháng biết cầm đồ chơi chơi, 9,5 th biết ngồi và tự ngồi vững rồi trườn. Lúc đầu vợ chồng mình rất sợ vì bs bảo 10 ngày cháu ko tiến bộ sẽ phải chụp MRI. Sau đó cháu có đáp ứng tốt nên ko phải chụp. Nhưng khoảng 9 th con có 1 số biểu hiện mới như nhìn ngón tay mình , thích quạt quay, bóng đèn, bánh ô tô chạy ngoài đường. Mình đã nghĩ con 90% bị tự kỷ giai đoạn sớm rồi, duy nhất 1 điều là bé có giao tiếp mắt tuy ngắn hơn các trẻ khác. BS thì nói không sao, bé chỉ bị chậm thôi, sẽ đuổi kịp các bạn trong thời gian tới, không phải tự kỷ. Giờ mình đang hi vọng... theo như anh bs này nói, hiện tg như con mình bị thiếu hụt chất trắng . Bấm huyệt giúp tác động sự tổng hợp chất trắng. Con mình giờ vẫn chậm hơn số với các bạn nhưng khá hơn rất nh, trc 8 th bé không ê ạ, giờ bé có gọi mẹ khi đời bế, nói đc bà, ba, măm.

chào mẹ Phuong 284 , bạn ơi bé nhà bạn châm cứu ở đâu vậy, bé nhà mình 10 tháng rùi cũng ko chịu ê a, ko biết cầm nắm, không biết ngồi, sang tuần bác sỹ nhi hẹn đi chụp Cộng hưởng từ (MRI), Có bệnh thì vái tứ phương bạn cho mình địa chỉ khám đông y được ko bạn.
mẹ Moon

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 8 13, 2015 7:37 pm

chào mẹ Phuong 284 , bạn ơi bé nhà bạn châm cứu ở đâu vậy, bé nhà mình 10 tháng rùi cũng ko chịu ê a, ko biết cầm nắm, không biết ngồi, sang tuần bác sỹ nhi hẹn đi chụp Cộng hưởng từ (MRI), Có bệnh thì vái tứ phương bạn cho mình địa chỉ khám đông y được ko bạn.

Tôi nghĩ chữ "vái" trong câu "có bệnh thì vái tứ phương" có nghĩa là đi thẩm định, đi làm test, đi lấy ý kiến, đánh giá ... Chữ "vái" không có nghĩa là đi điều trị. Làm nhiều test sai thì có thể mất thì giờ và tiền bạn, còn điều trị nhiều lần sai thì sẽ để lại hậu quả.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi mẹ Moon » T.Sáu Tháng 8 14, 2015 12:51 am

i nghĩ chữ "vái" trong câu "có bệnh thì vái tứ phương" có nghĩa là đi thẩm định, đi làm test, đi lấy ý kiến, đánh giá ... Chữ "vái" không có nghĩa là đi điều trị. Làm nhiều test sai thì có thể mất thì giờ và tiền bạn, còn điều trị nhiều lần sai thì sẽ để lại hậu quả.[/quote]

đúng rồi bạn, con mình có bệnh mình phải đi tìm hiểu , đi kiểm tra..... cứ có ai mách thì mình vẫn sẽ đưa con đi, mình ko thể để tuột mất cái hi vọng mong manh nào cả,
mẹ Moon

Gửi bàigửi bởi Honey1121 » T.Hai Tháng 9 21, 2015 8:42 pm

Loan đã viết:Em xin chào mọi người e là thành viên mới của diễn đàn e có một số thắc mắc mong mọi người trả lời giúp e. Bé nhà e được 7 tháng tuổi cháu không biết lẫy không biết cầm nắm đồ vật không biết đưa tay với đồ vật người khác đưa cho,nói chug là vận động tay của bé rất kém, không biết phân biệt người lạ không bám mẹ mặc dù ở với mẹ cả ngày. Phản xạ tai với mắt khá tốt. Bé có thế đứng khi được giữ nách và chưa ngồi được. Bé nhà em có bi chậm phát triển không và nếu chậm thì chậm ở dạng nào. Mong anh chị giải đáp giúp em. Em xin cám ơn

Em nghĩ chị cần đưa bé đến bệnh viện nhi khám đi, các bác sĩ sẽ cho lời khuyên thích hợp, bản thân em thì em nghĩ là chậm
Honey1121

Gửi bàigửi bởi Honey1121 » T.Hai Tháng 9 21, 2015 8:42 pm

Em nghĩ chị cần đưa bé đến bệnh viện nhi khám đi, các bác sĩ sẽ cho lời khuyên thích hợp, bản thân em thì em nghĩ là chậm
Honey1121

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.46 khách.