Bé có chậm phát triển

Bé có chậm phát triển

Gửi bàigửi bởi Loan » T.Ba Tháng 2 28, 2012 3:01 am

Em xin chào mọi người e là thành viên mới của diễn đàn e có một số thắc mắc mong mọi người trả lời giúp e. Bé nhà e được 7 tháng tuổi cháu không biết lẫy không biết cầm nắm đồ vật không biết đưa tay với đồ vật người khác đưa cho,nói chug là vận động tay của bé rất kém, không biết phân biệt người lạ không bám mẹ mặc dù ở với mẹ cả ngày. Phản xạ tai với mắt khá tốt. Bé có thế đứng khi được giữ nách và chưa ngồi được. Bé nhà em có bi chậm phát triển không và nếu chậm thì chậm ở dạng nào. Mong anh chị giải đáp giúp em. Em xin cám ơn
Loan

Re: Bé có chậm phát triển

Gửi bàigửi bởi bienca » T.Ba Tháng 2 28, 2012 5:59 pm

Bạn vào chuẩn phát triển trong nguồn liệu giáo dục đặc biệt của concuame.com để đánh giá bé nhà mình nhé:
http://www.concuame.com/index.php?optio ... Itemid=153
Mình thấy chuẩn này dễ làm và dễ hiểu với bố mẹ vì nó ngắn gọn, cô đọng. Cái nào bé chưa làm được nghĩa là chậm. Với mình, từ "chậm phát triển" cứ làm nặng lòng phụ huynh thế nào ấy. Nhưng sự thật vẫn là sự thật. Mình tin rằng những chú rùa cũng sẽ cán đích thành công với những nỗ lực của riêng mình và sự hỗ trợ của gia đình, cộng đồng. Mẹ nó cố lên!
bienca

Gửi bàigửi bởi Loan » T.Tư Tháng 2 29, 2012 3:06 am

Tình hình hnay mình đã cho con đi khám ở viện nhi tw cho con chụp cộng hưởng từ và kl la não không sao và kl cuối cùng của bác sĩ là chậm phát triển vận động và hướng dẫn luyện tập cho con tại nhà. Mình muốn hỏi thêm là chậm phát triển vận động có phải là chậm phát triển trí tuệ không. Liệu sau này bé có phát triển trí tuệ bt được không? Mong cả nhà giúp mình tại mình vui vì não của cháu không làm sao mà quên không hỏi bsi vấn đề nay
Loan

Gửi bàigửi bởi Loan » T.Tư Tháng 2 29, 2012 5:46 am

Cám ơn bác bienca nghe lời bác nói e cũng nhẹ lòng hơn rất nhiều. E sẽ cùng bé tập thật nhiều
Loan

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 2 29, 2012 11:20 am

Bé nhà em có bi chậm phát triển không và nếu chậm thì chậm ở dạng nào

Câu hỏi của bạn cần gần chục chuyên viên, bác sĩ mới trả lời được, với điều kiện họ phải gặp bé trực tiếp.

Hiện tại, khó biết được bé có chậm phát triển trí tuệ không, còn gì khác chậm chạp nữa không. Ở 7 tháng, trẻ chưa nói, nên không biết có ngọng không; trẻ chưa nhận biết nhiều nên khó biết có chậm nhận biết không.

chậm phát triển vận động có phải là chậm phát triển trí tuệ không

Không. Có người vận động bất ổn nhưng trí tuệ ổn định. Có người trí tuệ ở độ rất chậm, nhưng đi đứng chạy nhảy ổn định. Có người cả hai nhánh đều bất ổn. Tuy vậy, chậm phát triển vận động không phải là chậm phát triển trí tuệ.

Liệu sau này bé có phát triển trí tuệ bt được không?

Nếu bác sĩ bảo não không thấy gì bất ổn, bạn có quyền hy vọng con lớn khôn như bạn bè. Phản xạ tai và mắt tốt cũng là điều đáng mừng. Việc bé không nhận biết nhiều đồ đạc, người thân là chuyện đáng chú ý. Bạn mua đồ chơi có đèn, ấn thì sáng, ấn lại tắt, hoặc đàn gõ thì kêu tưng tưng cho con tập chơi.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Loan » T.Tư Tháng 2 29, 2012 4:09 pm

E xin cám ơn bác Tường Anh đã trả lời câu hỏi của e. Bé nhà e nghe thấy giọng mẹ là cười ngay người khác hỏi có lúc cười có lúc không nhưng đa phần chỉ hỏi 1 tí là nàng cười toe toét con khi người lạ đến nhà nói chuyện với ba mẹ bé ngoảnh ra nhìn chằm chằm. Bé chưa nhận biết được tên mình lúc gọi tên bé quay ra nhưng có lúc gọi bé cũng đần mặt ra nghe mà không quay ra. Bé thích nhìn đồ chơi nhưng không đưa tay ra với thích quá thì chân đạp mạnh, không thích gì hay đòi bế ngồi là bé giãy nảy lên và khóc nhất là lúc ăn bột bé gào rất to, cho bé uống sữa thì bé với bình vừa uống vừa nghịch nhưng nghịch tí là thôi, bé hay tự ê a và phun mưa phì phì nhưng hỏi bé không ah u..uu trả lời lại như các bé khác. E thấy bác sĩ ở viện nhi dạy cách cho bé cầm đồ vật cho vào giỏ nhưng hiện tại bé chưa cầm nắm được e khôg biết dạy bé có làm được không. E muốn dạy bé cầm nắm trước cầm nắm được mới tập các bước như bác sĩ dạy. Bác có tlieu nào về các cách dạy vận động đôi tay cho bé bác cho em link e down với
Loan

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 2 29, 2012 4:53 pm

E muốn dạy bé cầm nắm trước cầm nắm được mới tập các bước như bác sĩ dạy.

Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Loan » T.Tư Tháng 2 29, 2012 11:40 pm

E cho bé tập mà tay bé co cứng lại thì làm sao cho mềm ra ạ. Có bài massage nào giúp cho bé khôg bác ơi
Loan

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 2 29, 2012 11:47 pm

Loan đã viết:E cho bé tập mà tay bé co cứng lại thì làm sao cho mềm ra ạ. Có bài massage nào giúp cho bé khôg bác ơi

Chào Loan,

Lúc bé đứng, vai có xệ xuống, có vẻ như rút cổ vào không?
Và hồi nhỏ có giống như vầy không?

lt1.jpg (5.96 KiB) Đã xem 13226 lần.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Loan » T.Năm Tháng 3 01, 2012 12:19 am

E chào bác Phi! Hồi nhỏ e không để y lắm về vấn đề vđộng của bé vì mọi người ai cũng bảo bé cứng nhưng giờ e thấy cho be đứng thì cổ bé cứ đưa ra đằng trước vai không sệ giữ bé ở phần xương sườn bé vẫn đứng được với lại lúc bế đứng bé không giữ được thẳng lưng vẫn phải ngả về phía người bế
Loan

Trang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.22 khách.