Bé uống thuốc giảm tăng động

Bé uống thuốc giảm tăng động

Gửi bàigửi bởi LÆ°Æ¡ng Lâm Anh » T.Ba Tháng 7 08, 2014 1:44 am

Thân gửi các mẹ. mình là thành viên mới. Bé nhà mình hồi 2 tuổi bị chẩn đoán là tự kỷ. Mình có cho bé đi học trường chuyên biệt 01 năm, thấy nhận thức của bé khá tiến bộ, nói nhiều và biết tư duy. Nhưng bé quá lăng xăng nên mình có đưa bé đi khám ở bệnh viện nhi đồng 2 thì BS K có kê toa cho bé uống Risperdal 1mg với liều dùng là ngày 02 lần lần 0,5 viên (Bé năm nay 03 tuổi và nặng 16 kg). Tuy nhiên bé sử dụng thuốc cả 06 tháng mà không thấy có thay đổi gì. Nên BS đổi lại sang dùng Concerta 18mg 1v/ngày. Bé mới uống được 04 viên mà mình thấy bé quậy hơn trước. Mà biểu hiện của bé có vẻ tiêu cực hơn, quậy vô thức hơn mà bé còn không chịu ăn như trước. Trước đây bé rất ham ăn bữa ăn hơn 1 chén cơm. Hiện tại buổi sáng vừa ngủ dậy là bé uống 1v Concerta + Depakin, đến 09 giờ 30 uống 1/2 viên Risperdal loại 01 mg, buổi tối uống 1/2 viên Risperdal và đepakin. Bé uống nhiều loại thuốc như vậy có sao không? Mình lo quá mà có tư vấn BS thì BS nói cứ cho bé uống thuốc và uống kèm Risperdal trong 1 tháng rồi ngưng không uống Risperdal nữa. Mình thực sự rất bối rối, nhìn con mà thắt cả ruột gan lại, có mẹ nào từng cho con uống thuốc như vậy chưa? Biểu hiện cúa bé như vậy có phải là bé không hợp thuốc không?
Lương Lâm Anh

Re: Bé uống thuốc giảm tăng động

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 7 08, 2014 7:33 pm

Chào em,
Risperdal là thuốc giúp giảm tăng động mà theo như BS nói là "tốt nhất" hiện giờ. Tôi cũng đang cho con tôi dùng thuốc này. Khi em cho bé dùng bất kỳ thuốc nào thì nên dõi sát biểu hiện của trẻ, báo cho BS hay liền để điều chỉnh cho phù hợp. nếu thấy quá lo ngại thì phải nói BS hay liền, không nên cho con "uống thử thêm coi sao" . Em có thể tìm đến BS :
1) Nguyễn Quang Vinh - Phòng Khám Nancy
2) Lê Quốc Nam - (vào google gõ từ khóa tên BS sẽ tìm ra web của BS, địa chỉ phòng khám)
3) BS Quỳnh Diệp (cũng tìm trên google)
4) BS Giang (phòng khám Thiên Phước, đường Điện Biên Phủ)

Các vị BS này đều từng điều trị thuốc cho trẻ TK. Em cần tham khảo kỹ để có hướng điều trị phù hợp nhất cho bé.
Chúc mẹ con em luôn vui, con mau tiến bộ cho mẹ mừng.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi LÆ°Æ¡ng Lâm Anh » T.Ba Tháng 7 08, 2014 8:04 pm

Cám ơn chị Phtran 1302 nhé. Chiều nay em sẽ đưa bé đi khám ở phòng khám BS Nam xem sao. Trước đây em hay cho bé đi khám ở BS Khôi - nội Thần Kinh bên Nhi đồng 2, mà không yên tâm lắm. Nói thật cứ về nhìn thấy con là nước mắt lại chảy ra. Cứ nghĩ con mình là chuột bạch để thử thuốc vậy. Nhìn con mà đau lòng quá. tối qua có gọi điện trao đổi với cô giáo của bé trên trường chuyên biệt, cô cũng an ủi ít nhiều. Nhiều lúc thấy mình bất lực quá chị ah. nhất là cả gia đình không có ai ủng hộ mình hết.
Lương Lâm Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 7 09, 2014 1:27 am

Em cho cháu đến BS Nam từ 7:30 sáng đến 7:00 tối được, vì BS làm ở phòng khám riêng. Em có thể nói với BS là do chị Phương mẹ Hiền Nhân giới thiệu.
Em hãy giữ gìn tinh thần và sức khỏe nhé. Vì em vui hay buồn, lo lắng hay phiền muộn thì con đều cảm nhận được. chị cũng từng trong tâm trạng giống em, vì quá lo lắng rồi bệnh luôn đó, cho nên chị mong là em hãy mạnh mẽ nhé. Thượng Đế đã chọn chúng ta - những bà mẹ quả cảm - để trao vào tay chúng ta các con đáng yêu này, em ah !
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi LÆ°Æ¡ng Lâm Anh » T.Ba Tháng 7 15, 2014 12:20 am

Cảm ơn chị, em đã cho bé đi khám rồi, BS đổi sang thuốc khác. Em đang cho bé uống được 4 ngày rồi. Cũng chưa có biến chuyển lắm. Lại cho con đi học lại trường chuyên biệt. Đang tính cho con đi học trường Khai Trí lại mà ngay ở Q9 gần nhà em cũng có trường giáo dục hòa nhập của cô Châu trong hệ thống trường Hoa Hồng Đỏ, bữa nay cho cháu đi học buổi đầu tiên nè. Không biết có ai đã cho con đi học ở trường này chưa, em cũng chưa yên tâm lắm, để con học thử mấy bữa xem sao. Nhìn chung em thấy trường Khai Trí yên tâm hơn chị ah. Lần này em tự quyết định cho con đi học lại trường Chuyên biệt mà không cần sự đồng ý của gđ luôn. Con mình nên mình biết con cần gì, nhìn con quậy mà mình không chịu được...Dù sao cũng cám ơn chị nhé, em bình tâm lại rồi. có gì em sẽ chia sẻ với chị...
Lương Lâm Anh

Gửi bàigửi bởi LÆ°Æ¡ng Lâm Anh » T.Ba Tháng 7 15, 2014 12:20 am

Cảm ơn chị, em đã cho bé đi khám rồi, BS đổi sang thuốc khác. Em đang cho bé uống được 4 ngày rồi. Cũng chưa có biến chuyển lắm. Lại cho con đi học lại trường chuyên biệt. Đang tính cho con đi học trường Khai Trí lại mà ngay ở Q9 gần nhà em cũng có trường giáo dục hòa nhập của cô Châu trong hệ thống trường Hoa Hồng Đỏ, bữa nay cho cháu đi học buổi đầu tiên nè. Không biết có ai đã cho con đi học ở trường này chưa, em cũng chưa yên tâm lắm, để con học thử mấy bữa xem sao. Nhìn chung em thấy trường Khai Trí yên tâm hơn chị ah. Lần này em tự quyết định cho con đi học lại trường Chuyên biệt mà không cần sự đồng ý của gđ luôn. Con mình nên mình biết con cần gì, nhìn con quậy mà mình không chịu được...Dù sao cũng cám ơn chị nhé, em bình tâm lại rồi. có gì em sẽ chia sẻ với chị...
Lương Lâm Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 7 15, 2014 12:34 am

Chào em,
Em có thể đến trường Tuoi Ngoc ở Quận Bình Thạnh để tìm hiểu trường cho con. Nếu em an tâm Khai Trí sao không cho bé tiếp tục học ở đó ?
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi hoanganhtdh1 » T.Sáu Tháng 1 05, 2018 4:28 pm

Các mẹ ơi, mình có con bị tăng động giảm chú ý, bs có kê đơn dùng thuốc concerta nhưng mình tìm mua ở Hà Nội không thấy chỗ nào bán, bạn nào biết chỗ nào bán ở Hà Nội hoặc Sài Gòn thì chỉ cho mình với. Mình cảm ơn nhiều
hoanganhtdh1

Gửi bàigửi bởi Lanvi08 » CN Tháng 10 04, 2020 8:35 am

Các mẹ cho e hỏi làm sao để biết bé có bị tăng động không ạ? Bé nhà e đang dùng depakine , tính tình bé hay khó chịu nhưng vẫn sinh hoạt bình thường , năng động , e đi khám bs nguyễn Quang Vinh có trình bày nhue vậy thì bs cho con e uống Risperdal 1mg , 1/6 viên / lần ngày 1 lần . nhưng gia đình e đang rất lo lắng không biết con e có bị tăng động không mà lại dùng thuốc này , sợ uống lâu ngày ảnh hưởng đến bé , các mẹ có kinh nghiệm gì cs cho e với ạ
Lanvi08

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.8 khách.