Dạy tiếng Việt cho con

Dạy tiếng Việt cho con

Gửi bàigửi bởi lady_in_blue » CN Tháng 7 24, 2016 6:52 pm

Xin chào anh Phi và các mẹ,

Em là 1 phụ huynh của 1 bé trai 3 tuổi 8 tháng. Nếu không phiền, mong nhận được sự tư vấn của anh Phi và các mẹ cho vấn đề nho nhỏ này.

Bé nhà em sống trong môi trường đa ngôn ngữ từ nhỏ (Việt - Anh - Hoa). Bé hơi bị chậm nói và đc can thiệp từ lúc 2 tuổi (qua 6 buổi can thiệp, từ chỗ chỉ nói từ đơn bé đã biết nói câu dài hơn). Đến 3 tuổi 5 tháng, khả năng tập trung cũng hơi kém nên được đi early intervention và OT. Đến giờ qua 2 tháng can thiệp tích cực bé cải thiện độ tập trung rất nhiều mặc dù khoản giao tiếp với các bạn còn hơi kém nhưng có thể học hỏi thêm được qua thời gian. Khả năng ngôn ngữ của bé tương đương khoảng bé 3 tuổi nhưng đang tốt hơn vì bé học hỏi rất nhanh. Vốn từ vựng phong phú, ngữ pháp tốt vì em cũng học chuyên ngữ và ở nước ngoài lâu. Vận động thô/ tinh theo đúng độ tuổi.

Có vấn đề là vì ở nước ngoài nên vợ chồng em chọn dạy tiếng Anh cho bé từ nhỏ. Cũng có cái may vì sau này khi bé đi ST/ OT hay early intervention ko gặp trở ngại khi giao tiếp với các cô. Vấn đề khác nảy sinh là bé ngại giao tiếp tiếng Việt với ông bà và các anh chị họ. Bé có thể hiểu và nói đc một số câu giao tiếp thông thường nhưng phần lớn là nói tiếng Anh nên nhiều khi ông bà và các anh chị không hiểu. Vợ chồng em mong muốn bé học hỏi tiếng mẹ đẻ nhiều hơn nên có ý định gửi bé về VN khoảng 3, 4 tháng với ông bà ngoại và cho đi nhà trẻ ở VN; đồng thời sẽ đăng ký cho bé lớp tiếng Anh với các thầy nước ngoài để bé ko quên ngôn ngữ đó. Ở môi trường ai cũng nói tiếng Việt, hi vọng bé có thể tăng khả năng tiếng Việt nhiều hơn. Sau đó em sẽ đưa bé qua lại đây, ba mẹ sẽ tiếp tục nói tiếng Việt và bé vẫn sẽ học tiếng anh/ hoa để tăng cường khả năng ở 2 ngôn ngữ cùng lúc.

Bé hòa nhập nhanh với môi trường vì được đi du lịch nhiều. Cũng thân với nhà ngoại vì ông bà hay qua thăm bé, chỉ có điều không nói nhiều với ông bà vì những hạn chế như trên. Vì bé cũng hơi chậm nói, em rất mong muốn nghe ý kiến của anh về dự định này. Không biết liệu là có khả thi hoặc có những điểm cộng, điểm trừ nào với bé hay không.

Cảm ơn anh Phi và các mẹ. Chúc mọi người sức khỏe.
lady_in_blue

Re: Dạy tiếng Việt cho con

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 7 24, 2016 11:23 pm

Vấn đề bạn đưa ra khó, không hẳn chỉ là khó về chuyên môn mà khó về bản chất nữa .
Khó về chuyên môn vì với lĩnh vực bạn hỏi, cần nhiều thông tin, phân tích hơn nữa mới khuyên cụ thể được . Khó về bản chất vì tôi nghĩ bạn đang lồng nhiều vấn đề khác nhau vào, nhiều mục tiêu khác nhau vào .

Bạn có mục tiêu Ngôn ngữ, giao tiếp cho con mình, và cũng có mục tiêu dùng ngôn ngữ cho văn hóa, quan hệ gia dình . Hai mục tiêu đó đều nên làm, và với con bạn, bạn muốn làm từng cái một hay làm 2 cái một lúc ? Hình như bạn muốn làm 2 cái song song vì ở nước ngoài thì bạn tính việc cho bé về VN, và khi về VN thì bạn lại tìm GV dạy tiếng Anh để khỏi quên.

Và bạn chắc là con bạn không nói tiếng Anh với ông bà vì bé không biết tiếng Việt không? Hay dù có tiếng Việt, bé cũng sẽ chẳng chịu giao tiếp với ông bà? Nếu MT không phải chỉ đơn thuần là "nói" mà là "giao tiếp", thì ông bà coi phim cháu thích cũng là giao tiếp . Còn cháu nói tiếng Việt để biết đường mà trả lời ông bà, có khi đó chỉ là một cuộc phỏng vấn . Ông bà có thể xích lại với cháu khi cháu có khó khăn trong việc xích lại với ông bà .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi lady_in_blue » T.Hai Tháng 7 25, 2016 1:02 am

Cảm ơn anh Phi.

Khi ba mẹ ko có mặt thì bé nói chuyện hoàn toàn bằng tiếng Việt với ông bà nhưng vốn từ vựng của bé khá ít. Bé chỉ nói được những câu như con muốn đi bơi/ đi chơi/ mặc đồ. Hay mời ông/ bà ngoại ăn cơm/ ngủ ngon. Nói chung những câu rất cơ bản. Những câu phức tạp hơn như con buồn/ vui, hay rủ ông bà chơi đồ chơi nọ kia, kể chuyện ở lớp thì bé lại chuyển ngược sang tiếng Anh. Cái nữa là ông bà qua chơi cũng ngắn ngày nên bé cũng ko có cơ hội thực tập được bao nhiêu. Em nghĩ là do bé không có môi trường để học hỏi hay thực tập nên mới muốn để bé về một thời gian để học cho tốt tiếng Việt. Mặt khác em cũng không muốn bé quên tiếng Anh nên mới có ý định cho bé đi học thêm ở trung tâm.

Mục tiêu của em chỉ đơn giản là cho bé vào môi trường giúp bé giao tiếp tiếng Việt tốt hơn để bé không lạc lõng khi nói chuyện với mọi người ở nhà. Nếu có cách nào tốt hơn, mong được anh tư vấn.

Cảm ơn anh.
lady_in_blue

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 7 26, 2016 10:22 am

Ở mỗi độ tuổi, các em đều có một số từ chức năng cần phải biết . Số từ này tùy thuộc vào nơi định cư, môi trường sống ... Nhóm chuyên gia can thiệp cho con bạn và giáo viên sẽ biết nhóm từ đó là gì .

Bạn lấy nhóm từ đó về, coi xem con mình biết được bao nhiêu từ rồi, thuộc nhóm "on target" hay "need improvement / cần cố gắng". Nếu từ chức năng chưa có đủ, ưu tiên cái đó hơn là dạy tiếng Việt . Trong trường hợp của bạn, để con mình đủ nhận thức và NN diễn đạt đã, rồi hãy nghĩ tới chuyện NN thứ 2.

Với một bé không có vấn đề gì về NN thì học 2 NN một lúc "một cách tư nhiên" là một điều tốt .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi lady_in_blue » CN Tháng 11 06, 2016 6:24 pm

cảm ơn sự tư vấn của anh.

Em đã để bé đi học lớp speech & dramma để tăng cường ngôn ngữ và ở nhà tích cực nói tiếng Việt với con. sau một thời gian đến giờ bé đã nói tiếng Việt tiến bộ hơn chút (tương đương với bé 2 tuổi).

chúc anh Phi nhiều sức khỏe. hi vọng có dịp được diện kiến anh nếu anh có mở seminar hay workshop ở VN.
lady_in_blue

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 11 07, 2016 12:49 am

lady_in_blue đã viết:cảm ơn sự tư vấn của anh.

Em đã để bé đi học lớp speech & dramma để tăng cường ngôn ngữ và ở nhà tích cực nói tiếng Việt với con. sau một thời gian đến giờ bé đã nói tiếng Việt tiến bộ hơn chút (tương đương với bé 2 tuổi).

chúc anh Phi nhiều sức khỏe. hi vọng có dịp được diện kiến anh nếu anh có mở seminar hay workshop ở VN.

Cảm ơn bạn quay lại cập nhật tình hình về con mình, như vậy thì các PH khác họ cũng có thể học hỏi . Chúc gia đình bạn sức khỏe và may mắn nhé . Tôi mới ở VN về lại Mỹ, nhưng lần này không có workshop gì cả .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi hai » T.Ba Tháng 12 06, 2016 5:10 pm

Chào bạn,
Mình có thể giới thiệu cho bạn cô giáo này nhé,
có một bé năm nay học lớp 3 trường Song Ngữ vtau cũng tương tự vậy, bé là cháu của ông giám đốc sở gd tinh, được cho học tiếng anh từ nhỏ nên thiên về sử dụng tiếng anh.
sau 1 thời gian can thiệp thì bé đã phát triển rất nhiều.
ban lh voi minh qua dc email <Admin delete> nhe

Chào bạn hai,

Không có chứng cớ khoa học nào là học TA sẽ giúp trẻ gddb tiến bộ cả, tốt hay không tốt thì tùy vào case cụ thể. Nếu bạn có lòng muốn giúp, xin bạn đăng các thông tin vào đây . Chúng tôi không khuyến khích các giao tiếp cá nhân . Như vậy thì thông tin của bạn được nhiều người tham khảo hơn.

Admin
hai

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.5 khách.