Bé có chậm phát triển

Re: Bé có chậm phát triển

Gửi bàigửi bởi hope0907 » T.Ba Tháng 10 06, 2015 1:01 am

phi đã viết:
Loan đã viết:E cho bé tập mà tay bé co cứng lại thì làm sao cho mềm ra ạ. Có bài massage nào giúp cho bé khôg bác ơi

Chào Loan,

Lúc bé đứng, vai có xệ xuống, có vẻ như rút cổ vào không?
Và hồi nhỏ có giống như vầy không?

E là thành viên mới mà bài viết này cách đây lâu rồi, e vẫn xin hỏi là nếu bé 4 tháng mà vẫn giống như trong hình, khi đặt nằm sấp thì có ngóc đầu quay qua lại được. Bé hóng chuyện và đáp lại tốt. Bé có mút tay, nhưng bé vẫn ko với đồ chơi và ko cầm, nắm được đồ vật. Khi thức các ngón chân của bé hay quặp vào và hay đu hai chân lên. E sinh bé hơi khó, bị vỡ ối 15 tiếng mới sinh dc. E đang cảm thấy rất hoang mang và lo lắng. E đã chuẩn bị tâm lý là con e bị chậm phát triển. E mong anh, chị giải đáp giúp e và cho e lời khuyên với. E xin cảm ơn rất nhiều ạ.
hope0907

Gửi bàigửi bởi Mebom2014 » T.Hai Tháng 11 30, 2015 8:20 am

Chào các mẹ,
Lâu lắm mới ghé vào diễn đàn nên em quên pas và lập nick mới, em xin lỗi các mẹ đã hỏi em địa chỉ nhé! Vì em hiểu tâm trạng của các mẹ lúc này. Mẹ nào hỏi cứ inbox mail : phuong.bt284@gmail.com cho em, em sẽ trả lời. Còn thông tin em không dám đăng vì sợ mn nghĩ em pr cho ai thì oan quá.
Thật ra đúng như các mẹ khuyên, việc đầu tiên các chị cứ đưa con vào Nhi khám lấy tổng quáy. Sau đó mình sẽ tìm hiểu tiếp. Vì mỗi đứa trẻ có thể có 1 vài biểu hiện giống nhau nhưng bệnh có thể không giống nhau các mẹ ạ. Con em rất may gặp đúng thầy hợp bệnh.. hi
Sơ lược bé nhà em như thế này:
- Về vận động: 4m20d lẫy, 6m lẫy thành thạo, 7th ngồi gù lưng vẫn đổ, 9m20d tự ngồi lên, ngồi vững, 10m15d biết trườn, 11m biết bò, 14m15d biết đi. À thóp bé rất rộng và đến bây giờ mới kín hoàn toàn. Hic
- Về tinh thần: Thích chơi ú òa từ 6th, dưới 12th gọi ít quay đầu, tiếp xúc mắt kém, thích nhìn vật tròn quay, chơi bánh xe, rất ít cầm đồ chơi, 15th bắt đầu biết sử dụng ngón trỏ. Giờ gần 21th vẫn chậm so với các bạn về nhận thức, nhưng bắt đầu nói được nhiều từ đơn, vận động pt bình thường, chơi đồ chơi ngon lành và leo trèo như giặc.
Nói vậy để động viên các mẹ . Còn bác sĩ em cho con bấm huyệt từ 8th đến 14th thì cho nghỉ vì về vận động con tiến bộ và ổn. Bác sĩ cũng bảo cho con tiêps xúc với nhiều trẻ con nên thời gian bế con đi bấm huyêyj em vác con sang hàng xóm, lê la xuống sân chỗ đông trẻ. Tranh thủ mọi lúc cho con tiếp xúc với trẻ nhỏ.
Có cho con xuống chỗ bác sĩ thăm bác 1 lần và để bác kiểm tra cho. Bác sĩ vẫn khen với mn đến phòng khám là bố mẹ này tinh tế khi phát hiện bất thường của con từ mấy tháng tuổi. Hì
Cố lên các mẹ!
Mebom2014

Gửi bàigửi bởi Mebom2014 » T.Hai Tháng 11 30, 2015 8:28 am

Tran van ai đã viết:Bạn ơi bé nhà minh giông hệt bé nhà bạn. Bạn có sdt k tớ hỏi cụ thể hơn về nơi mà bé nhà bạn đã điều trị, để tớ đưa bé nhà tớ ra đó khám. Rất mong nhận đc sự giúp đỡ nhiệt tình của bạn. Mình xin chân thành cảm ơn

Bạn ơi, tiếc là lâu mình không vào vì bé nhà mình tương đối ổn. Bé nhà bạn sao rồi? nếu bạn còn cần thông tin hay cần mình giúp gì cứ mail cho mình phuong.bt284@gmail.com
Mebom2014

Gửi bàigửi bởi Mẹ Na » T.Năm Tháng 12 03, 2015 11:51 pm

Bé nhà mình đi khám bs nói bé bị chậm phát triển tâm thần vận động, teo não nhẹ, đo điện não bị xáo trộn, giờ 1 tuổi bé chỉ biết ngồi, không tự ngồi được, dứng thì phải vịn bé chứ bé k tự vịn đứng dậym bé không trườn không bò xương sống hơi yếu, bsi còn chuẩn đoán tăng trương lực cơ, động kinh dạng nhẹ kiểu co cứng người, vận động không linh hoạt, có mẹ nào tư vấn giúp mình với mình đang hoang mang lắm, vẫn đang uống thuốc bổ não bsi cho
Mẹ Na

Trang vừa xem

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.7 khách.