Bé 5 tuổi, nói ngọng, tập trung kém

Bé 5 tuổi, nói ngọng, tập trung kém

Gửi bàigửi bởi Tit's mom » T.Năm Tháng 5 28, 2015 11:44 pm

Gửi anh Phi,

Sau khi đọc và tìm hiểu ở bn diễn đàn em mới biết đến CCM. Em muốn nhờ anh tư vấn cho em vì em đang hoang mang quá. Con em SN 2009, khi bé được 3 tuổi thì em thấy bé có các biểu hiện:
- Hiếu động
- Không tập trung
- Khi gọi phải 2-3 lần bé mới quay lại

Em lo lắng và có cho con đi test với 1 anh chuyên gia tâm lý làm cho 1 tổ chức phi chính phủ của Nhật. Sau khi chơi với con xong thì anh ấy có kết luận: Con k phải tăng động nhưng có dấu hiệu giảm chú ý, hướng dẫn em cách chơi, cách tiếp cận với con. Em về áp dụng theo cách đó thì con em có đỡ hơn, nhưng nay đến khi gần vào lớp 1 thì em thấy con em còn có vài vấn đề:
- Không phân biệt dc số đếm và số lượng (dù là có thể đếm từ 1-10) --> chưa phân biệt dc nhiều ít, cao thấp (hay nhầm lẫn chứ thỉnh thoảng vẫn phân biệt được)
- Tập trung kém (giao tiếp mắt kém, khi nghe kể 1 câu chuyện thì ko kể lại được)
- Ko phân biệt dc thời gian (Hôm qua, hôm nay, ngày mai...)
- Chưa xem dc đồng hồ
- Chữ thì đã biết dù chưa biết hết
- Số còn nhầm lẫn (có thể viết được nếu viết liền mạch 1 2 3 4 5 6 7... nhưng nếu yêu cầu con viết rời từng chữ thì vẫn còn hay nhầm lẫn)
- Bột phát, hay cắt ngang lời người khác nói, không chờ đợi được tới lượt mình
- Nói ngọng, có thể nói câu dài, đọc thơ, hát (nhưng khi hát và đọc thơ thì ngọng hơn) nhưng diễn đạt còn lộn xộn, chưa sắp xếp được ý để kể chuyện
Em có cho con qua Trung tâm hòa nhập trẻ em ở Yên Lạc (Hà Nội) khám và kiểm tra thì các cô tại đây kết luận con bị rối loạn giảm chú ý (thể nhẹ), ngôn ngữ còn chưa hoàn chỉnh, ko có nét tự kỷ. Em có đăng ký cho con theo học giờ học cá nhân ở đây 1 tiếng/ngày đồng thời ở nhà mẹ kết hợp dạy thêm cho con các bài học tập trung (làm bài tập IQ, tô tranh, viết chữ, dạy số...), nắn chỉnh cho con khi con ngọng

Các anh, chị cho em hỏi, với tình trạng như vậy của con em thì liệu con có thể hòa nhập tốt để sắp tới vào lớp 1 và ở nhà thì kết hợp hỗ trợ thêm cho con cái gì để có thể bớt nói ngọng, tập trung tốt hơn và hòa nhập tốt khi con vào lớp 1. Em đang rất lo lắng và mong thêm được sự hỗ trợ thông tin từ phía các anh chị CCM.

Em cảm ơn nhiều ạ
Tit's mom

Re: Bé 5 tuổi, nói ngọng, tập trung kém

Gửi bàigửi bởi father_and_sun » T.Bảy Tháng 8 01, 2015 5:36 am

Chào bạn lâu rồi k viết gì trên diễn đàn và cũng ít ghé hơn.mình cũng là phụ huynh có con cũng đang cần phải can thiệp
Bé nhà bạn chắc học mẫu giáo lớn chuẩn bị lên lớp 1 phải ko?. Với những gì bạn đang kể về bé thì bé nhà bạn chậm hơn khá nhiều so với các bạn đó như khả năng nhận biết, khả năng diễn đạt,... để con theo dc với cá bạn sẽ rất khó khăn đó
father_and_sun

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Hai Tháng 8 03, 2015 7:29 pm

Con mình cũng đang trong giai đoạn thế này và chưa đi học lớp 1 được, mình cho ở lại thêm 1 năm lớp là nữa, cũng buồn lắm những cũng phải cố gắng vì con, cũng phải từng chút một, con mình còn đang nhại lời cơ, cố gắng mẹ nhé!
caolen

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Năm Tháng 8 06, 2015 10:48 pm

Các bạn ơi, đừng buồn, đừng nản chí.

Trong hành trình dài của cả đời người, việc chậm 1,2 năm có là gì đâu. Trong nhiều trường hợp thì "chậm mà chắc" đó.
Điều quan trọng nhất là mẹ phải luôn vững vàng, luôn là điểm tựa vững chắc để con tự tin thể hiện. Như phù sa bồi, cứ dạy dỗ con từng ngày, từng chút, tâm sự cùng con mọi sự liên quan...

Giai nhà mình trước đây cũng cho học lại MG lớn thêm năm nữa đó. Kể cả khi năm sau đi học thì vẫn còn rất nhiều khó khăn. Nhưng không gì là không thể! Mọi cố gắng đều gặt hái được những thành quả đáng kể. Và việc học trễ 1 năm thực sự mang lại những lợi ích rất lớn, những tiến bộ vượt bậc - là điều rất khó có nếu cứ cố gắng cho đi học đúng tuổi hay trình độ "non".

Con ngọng thì phải chỉnh từ từ thôi, chả còn cách nào khác. Lúc đầu mình cũng như bao người, cứ nghĩ điều đó là quá "to tát" hay phải là "dân nhà nghề" mới dạy hay chỉnh ngọng được. Nhưng thực tế thì "cần cù bù thông minh". Bạn hãy lấy chính bạn làm chuẩn để dạy con, lúc đầu là nói để con nói theo, sau dùng khẩu hình cho con nói theo đúng "khuôn". Nếu con biết mặt chữ rồi thì tuyệt, hãy cho con viết những chữ có âm vần đang ngọng, viết và thực hành đọc lại nhiều lần, ok rồi thì chuyển sang từ tiếp.

Cái "bảng thông minh" thực sự rất hữu dụng khi dạy con viết và học nói, mọi hỉ nộ ái ố mẹ hãy chuyển thông điệp qua hình vẽ kèm từ, con sẽ học rất nhanh.

Thêm nữa, kể cả khi cho con đi học, bạn cũng đừng bao giờ để mình bị "lụy" khi xin học cho con. Hãy ngẩng cao đầu chọn trường phù hợp cho con học. Hãy thẩm định sáng suốt để chọn trường bởi các con có quyền được học trong môi trường an toàn và phù hợp nhất. Sau nữa, khi 1 cánh cửa bị đóng lại thì ngay lập tức vẫn sẽ có 1 cánh cửa khác được mở ra. Ông Trời không triệt đường sinh của bất cứ ai, nhất là những người luôn đấu tranh cho cái đẹp và tốt. Đôi khi, cánh cửa phía sau lại tốt hơn phía trước. Và sau hết, sự phân công lao động trong xã hội khiến cho cánh cửa vào đời của mọi người đều rất rộng mở - bất kể họ là ai, giỏi cái này hay không giỏi cái khác!

Mỗi chúng ta nên học cách sống vui vẻ và chấp nhận thực tại vốn dĩ thuộc về chúng ta. Xét cho cùng, VIP hay TK hay...dạng "bất thường" nào đó cũng chỉ là gam màu mới được phát hiện, và gam màu đó bổ sung vào bảng màu đang tồn tại mà thôi. Trong một giá trị tích cực, các con thuộc diện này giúp cho chúng ta nâng niu quý trọng cuộc sống hơn, sống chậm lại để thấy giá trị thực sự của cuộc đời - của cái mà chúng chúng ta đang cố công phấn đấu mỗi ngày.
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi meque » T.Năm Tháng 8 13, 2015 7:12 pm

Xin cho con ở lại 1 lớp để con có thời gian hoàn thiện hơn để con không quá khác biệt với các bạn cùng lớp là điều rất cần và tốt (theo mình), nhưng khi mình xin cho con ngồi lại 1 năm ở lớp giữ trẻ (vì lúc đó con chưa biết gọi khi muốn đi vs, chưa tự lập được gì, gọi tên có khi còn chưa phản ứng,... và biết chắc là khi lên lớp mầm con khg theo kịp lớp) nhưng cô HT không đồng ý, cô nói chủ trương là cho trẻ hòa nhập, không cho ở lại lớp, tuổi nào học lớp đó. Hỡi ơi con mình là vip mà, có theo được lớp đúng tuổi của mình đâu. Không hiểu nổi.
meque

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Hai Tháng 5 23, 2016 8:58 pm

Bé nhà các bạn sao rồi? Lâu lắm mình mới quay lại đây. Bé nhà mình cũng được 4 tuổi rưỡi rồi, nhưng có một vấn đề mình không biết có nên lo lắng hay không: Bé nhà mình học chữ và số rất khó khăn, không tập trung học, đến giờ vẫn không nhớ mặt số từ 1-10 chưa nói đến chữ. Bé nói chuyện thì tốt, biết kể lại câu chuyện theo cách đơn giản, hiểu rõ các khái niệm cao thấp, dài ngắn, tương lai (ngày mai, mai mốt,...), lý luận lập luận,... màu thì biết hết từ khi 3 tuổi rưỡi, vẽ tốt (vẽ người, hoa, cá,...) rất thích vẽ và tô màu, chịu viết lại chữ, số (theo nét chấm), đếm được có bao nhiêu đồ vật, người,... Tuy nhiên riêng nhận mặt số và chữ thì không chịu nhớ, không tập trung, mẹ dạy một lúc là con chán, con không muốn, con không thích rồi rơm rớm nước mắt. Mà hết năm học sau là vào lớp 1 rồi. Bé chơi với bạn bè tốt, trong lớp có mấy bạn thân, thích sang nhà bạn chơi. Có bạn nào giúp mình biết cách nào dạy con không?
Rose

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.15 khách.