Cho mình hỏi về Asperger

Cho mình hỏi về Asperger

Gửi bàigửi bởi hanhtt » T.Ba Tháng 2 24, 2015 1:06 am

Mình có đọc bài viết của CCM về ASperger và Kỹ năng giao tế. Dường như bé nhà mình có 1 vài dấu hiệu của AS, rõ nhất là sự vụng về, hạn chế giao tiếp XH. Mình thắc mắc là rõ ràng bé nhà mình hiểu rõ những việc nên làm như chào hỏi lịch sự, tham gia giao lưu, khi hỏi riêng thì bé nói rất rõ là nên làm như nào mới là người lịch sự nhưng khi vào tình huống thì bé lại chỉ im lặng, lảng tránh, k tham gia. vậy thì đây là vấn đề tâm lý, hay đây là AS?
đọc kỹ khái niệm AS thì mình thấy như sau:
1.bé từ chối giao tiếp ngôn ngữ với người lạ ( thậm chí người quen gần nhà). Nhưng nếu bạn cùng trang lứa bắt chuyện trc, rủ chơi, nếu trò bé thích bé tham gia rất vui vẻ (đá bóng, chơi quay) tuy nhiên sẽ k hỏi bạn tên gì, học ở đâu, tức là chỉ chơi, chứ cũng k giao tiếp trừ phi đc bạn hỏi thì trả lời.Với bé thì "việc kết bạn thật là khó khăn".
2.KHi diễn đạt lại điều muốn nói, "ngôn ngữ bé dùng vẫn mang dáng vẻ câu nệ, quá câu chữ, và thật nghĩa", bé diễn đạt với âm lượng cũng k đc trơn tru như các bạn, với 1 thái độ cũng rất ngây ngô.
3. khi giao tiếp bé hay dùng dạng câu rút gọn, nghe rất cộc lốc.
4. Mình thực sự không hiểu tâm lý con khi con thích học đá bóng, lúc không có bố/mẹ ở đấy thì con học rất vui vẻ, nhưng khi phát hiện có bố/ mẹ ở đấy, con lập tức k học/chơi nữa cho dù chưa hết giờ. Nhưng bé vẫn khẳng định thích học môn đó.
trên đây là các dấu hiệu của bé nhà mình, bé trai 10 tuổi. Mình mong nhận được sự tư vấn của diễn đàn CCM để hiểu và có hướng giúp đỡ con. Trân trọng cảm ơn CCM!
hanhtt

Re: Cho mình hỏi về Asperger

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 2 25, 2015 8:29 pm

Mình có đọc bài viết của CCM về ASperger và Kỹ năng giao tế. Dường như bé nhà mình có 1 vài dấu hiệu của AS, rõ nhất là sự vụng về, hạn chế giao tiếp XH. Mình thắc mắc là rõ ràng bé nhà mình hiểu rõ những việc nên làm như chào hỏi lịch sự, tham gia giao lưu, khi hỏi riêng thì bé nói rất rõ là nên làm như nào mới là người lịch sự nhưng khi vào tình huống thì bé lại chỉ im lặng, lảng tránh, k tham gia. vậy thì đây là vấn đề tâm lý, hay đây là AS?

Chào bạn,

Em bé tên gì, bao nhiêu tuổi tôi cũng chưa rõ, làm sao có thể dựa vào một vài quan sát mà định rối loạn được? Bạn đang ở đâu, con bạn học lớp mây' Bạn cần chia xẻ thêm thông tin và hỏi các câu cụ thể, chủ đề nhỏ hơn như "với hành vì này, giải thích tại sao và cho biết nên làm gì".

Bạn cũng đừng quá coi trọng việc AS hay tâm lý vào lúc này . Bạn quan sát con mình, ghi lại những gì mà bạn cho là cần chú ý, cần can thiệp. Có danh sách đó trong tay, bạn sẽ tìm ra được hướng đi ra sao, và nếu cần phải can thiệp, nhóm chuyên gia cũng có mục tiêu cụ thể để bàn bạc với bạn.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi me.be.xiu » T.Bảy Tháng 2 28, 2015 12:31 am

Kính gửi các chuyên gia CCM,

Mình đang rất buồn và hoang mang, bé xíu nhà mình đã gần 4 tuổi (3.5 tuổi mình mới bắt đầu cho con đi học). Con mình đi học được 2 tháng, các cô ở lớp có phản ánh, con có những biểu hiện khác thường so với các bạn trong lớp. Con chỉ chơi một mình, hoặc đứng xem các bạn chơi, không biết chủ động bắt chuyện với các bạn. Khi cô giáo trong lớp hỏi, con cũng không trả lời mà thường có thái độ lảng tránh, từ chối hợp tác :( Mình buồn quá, và khi đọc những bài viết về AS, mình nhận thấy con có những dấu hiệu của hội chứng này :( Mặc dù ở nhà, con giao tiếp và chơi với bố mẹ rất ngoan, về ngôn ngữ con cũng có thể diễn đạt được hoàn chỉnh những điều muốn nói, những thứ cô dạy ở lớp, con cũng có thể nhớ và kể lại cho mẹ nghe, nhưng con lại từ chối tương tác với các cô giáo và các bạn :( Mình k rõ giờ phải làm gì, và giúp đỡ con ra sao nữa, rất mong các bố mẹ và các chuyên gia có thể chia sẻ thêm với mình :(
me.be.xiu

Gửi bàigửi bởi me.be.xiu » CN Tháng 3 01, 2015 9:16 am

Buồn và hoang mang quá các bố mẹ ơi, hôm nay em đưa con đi tham gia một lớp học ngoại khóa, nhìn các bạn bằng tuổi con đều nhanh nhẹn,bạo dạn, sẵn sàng xung phong trả lời các câu hỏi của cô giáo, trong khi bạn xíu thì từ chối mọi tương tác với thầy cô và các bạn, con chỉ ngồi cùng với các bạn, tuyệt nhiên không trả lời các câu hỏi của cô và cũng k tham gia vào các hoạt động tập thể của lớp :( Nhìn con mà em k khỏi lo lắng, khi ở lớp học giường như con là một đứa trẻ khác, không còn hoạt bát thích nói chuyện như ở nhà, nếu cứ như thế này, khi vào lớp 1 liệu con có thể hòa nhập được hay không? Hiện giờ con vẫn đang theo học chương trình bình thường, em rất băn khoăn không biết có nên cho con đi khám và tham gia các chương trình can thiệp đặc biệt hay không nữa :(
me.be.xiu

Gửi bàigửi bởi hanhtt » CN Tháng 3 01, 2015 7:43 pm

phi đã viết:
Em bé tên gì, bao nhiêu tuổi tôi cũng chưa rõ, làm sao có thể dựa vào một vài quan sát mà định rối loạn được? Bạn đang ở đâu, con bạn học lớp mây' Bạn cần chia xẻ thêm thông tin và hỏi các câu cụ thể, chủ đề nhỏ hơn như "với hành vì này, giải thích tại sao và cho biết nên làm gì".

Bạn cũng đừng quá coi trọng việc AS hay tâm lý vào lúc này . Bạn quan sát con mình, ghi lại những gì mà bạn cho là cần chú ý, cần can thiệp. Có danh sách đó trong tay, bạn sẽ tìm ra được hướng đi ra sao, và nếu cần phải can thiệp, nhóm chuyên gia cũng có mục tiêu cụ thể để bàn bạc với bạn.

Cảm ơn bạn đã hồi âm. Bé nhà mình 10 tuổi, là bé trai, đang học lớp 4 trường công (học lực được cô nhận xét môn toán khá, văn thì trung bình, 3 năm học sinh giỏi)
Các vấn đề mình thấy bé cần giúp đỡ như sau:
1.bé từ chối giao tiếp ngôn ngữ với người lạ ( thậm chí người quen gần nhà). Nhưng nếu bạn cùng trang lứa bắt chuyện trc, rủ chơi, nếu trò bé thích bé tham gia rất vui vẻ (đá bóng, chơi quay) tuy nhiên sẽ k hỏi bạn tên gì, học ở đâu, tức là chỉ chơi, chứ cũng k giao tiếp trừ phi đc bạn hỏi thì trả lời.Với bé thì "việc kết bạn thật là khó khăn". (với bạn cùng lớp, do học với nhau lâu rồi nên bé vẫn giao tiếp và chơi cùng các bạn)

2.KHi diễn đạt lại điều muốn nói, "ngôn ngữ bé dùng vẫn mang dáng vẻ câu nệ, quá câu chữ, và thật nghĩa", bé diễn đạt với âm lượng cũng k đc trơn tru như các bạn, với 1 thái độ cũng rất ngây ngô.

3. khi giao tiếp bé hay dùng dạng câu rút gọn, nghe rất cộc lốc.

4. con thích học đá bóng nhưng lúc không có bố/mẹ ở đấy thì con học rất vui vẻ, khi phát hiện có bố/ mẹ ở đấy, con lập tức k học/chơi nữa cho dù chưa hết giờ. Nhưng bé vẫn khẳng định thích học môn đó.

5. bé rất vụng về, nhất là các hành động cần sự khéo léo của các ngón tay:ví dụ như cầm đũa, buộc giày

Đây là 5 vấn đề mà mẹ cháu thấy cháu cần đc giúp đỡ, nhưng chưa rõ nên làm thế nào. hiện giờ, mẹ cháu vẫn chỉ biết tâm sự, phân tích và khuyến khích con, tuy nhiên không thấy khả quan. nhất là phần diễn đạt ý, bạn ý diễn đạt khá khó khăn :( . Mẹ cháu đang nghĩ đến phương án dạy cháu diễn đạt theo từng tình huống giao tiếp cụ thể. Mình mong tiếp tục nhận được sự giúp đỡ, tư vấn của CCM. Cảm ơn CCM và bạn Phi rất nhiều!
hanhtt

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.12 khách.