Con em sau khi ốm dậy thay đổi hoàn toàn,giúp em với!!!

Con em sau khi ốm dậy thay đổi hoàn toàn,giúp em với!!!

Gửi bàigửi bởi mẹ anh kiệt » CN Tháng 8 31, 2014 12:40 am

Các a chị ơi!
Con em 32 tháng đi khám viện nhi bị chẩn đoán là tăng động giảm chú ý,cháu lúc đó chậm nói,giao tiếp kém,hay tự đập đầu và cũng có khóc lóc ăn vạ.em đã cho cháu uống risperdal,vuơnh não khang,cho cháu đi học mẫu giáo,thuê cô giáo dạy can thiệp tại nhà tuần 5 buổi,sau khoảng 2 tháng thì e thấy cháu ngoan,tiến bộ và nói nhiều hơn,giao tiếp cũng tốt hơn!em thấy mừng lắm,nghĩ là nhờ thuốc và nhờ can thiệp mới được vậy
Nhưng cách đây 2 tuần bé bị sốt virus 3 ngày,e đi khám lấy thuốc cho cháu uống,sau khi 3 ngày sốt đó bé bắt đầu thay đổi hoàn toàn tính nết,trở nên hung hăng,dễ kích động,thừong xuyên khóc lóc ăn vạ ko cần nguyên nhân,chỉ cần có bất cứ 1 chút j ko vừa ý bé có thể bị tác động và khóc ngay,lại còn tự cấu mình,đânh người khác,đi học thì đánh căn bạn(Trước đó ko hề có!)trong thời gian đó thấy uống thuốc risperdal ko có hiệu quả,e đã cho dừng thuốc.
Câch đây 5 ngày bé lại bị viêm phế quản,sốt 3 ngày,e lại phải mua thuốc kháng sinh cho cháu uống,và trong 3 ngày sốt đó bé rất ngoan và hiền,e ko biết vì sao bé lại ngoan thế,ko biết có phải do sốt nên bé bớt tính tăng động ko nữa!nhưng đến hôm qua bé hết sốt thì lại quay về với tính hung hăng kích động như cũ,ko ai dỗ,ko ai dọa được bé,bé khóc ăn vạ liên tục,ko chịu nghe ai,chỉ cần nói hoặc làm 1 hành động j không vừa mắt là bé lập tức khóc luôn,ko thể dỗ nín!
Cả nhà e hiện rất bất lực và hoang mang,e chỉ biết nhìn con mà khóc,chẳng biết làm tnao!
Các a chị có ai đã từng trải qua như e chưa ạ?giúp em vơi!em có nên cho con uống lại risperdal ko ạ?
mẹ anh kiệt

Re: Con em sau khi ốm dậy thay đổi hoàn toàn,giúp em với!!!

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 9 01, 2014 7:33 am

Chào em,
Dùng bất kỳ thuốc nào, muốn dùng hay ngưng đều phải tham khảo ý kiến BS chuyên môn. Theo tôi biết thì thuốc Risperdal có dùng có tác dụng, khi ngưng thì không còn tác dụng thuốc trên cơ thể dù rằng trước đó bé đã từng dùng. Em có thể dùng google search tên thuốc Risperdal tìm hiểu thêm. Không nên ngưng thuốc đột ngột, nếu thấy có lo lắng gì thì ngay lập tức tham khảo ý kiến BS ngay.
Em xem lại môi trường sống, học, vui chơi và cả những người chung quanh bé có làm điều gì khiến bé bất an, sợ hãi hay không vui, .... có khi bé không hài lòng, hay bất an trong lòng mà không thể hiện được cũng có hành vi bất ổn.\
Chúc bé mau ổn định nhé,
Phương
phtran1302

Re: Con em sau khi ốm dậy thay đổi hoàn toàn,giúp em với!!!

Gửi bàigửi bởi mẹ anh kiệt » T.Hai Tháng 9 01, 2014 8:16 am

Vâng,e biết thuốc này có tác dụng tại chỗ,uống thì có tác dụng,ko uống thì thôi a ah!bsi kê cho con nhà e là 1/3v 1 ngày,nhưng trong 2 tháng qua e chỉ cho cháu uống 1/4v,và cũng thấy có hiệu quả ạ!nhưng từ hôm cháu ốm em thấy thuốc ko còn tác dụng,e sợ quá nhiều loại thuốc cùng tác động vào làm bé ko chịu nổi nên e cho ngưng!
Về môi trg xung quanh bé thì vẫn ko có gì thay đổi a ah,ko có sự xáo trộn về hoàn cảnh hay con người/mối quan hệ xung quanh,nên e ko nghĩ là do môi trg tác động ạ!
Hiện e vẫn phải cho cháu uống thuốc Viêm phế quản,em sẽ cgang chờ cho cháu uống hết thuốc đó và theo dõi 1 thời gian xem sao,nếu vẫn vậy e sẽ cho cháu đi khám lại ở Viện.
Em muốn tìm 1 trung tâm hoặ địa chỉ thăm khám nào tốt và chuyên nghiệp hơn viện Nhi mà ko biết tìm ở đâu,khám ở Nhi e ko yên tâm và tin tưởng được a ah!
mẹ anh kiệt

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.16 khách.