Chau Duy Anh - 30 tháng tuổi táo bón lâu ngày

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Chau Duy Anh - 30 tháng tuổi táo bón lâu ngày

Gửi bàigửi bởi Minh Ti » T.Năm Tháng 4 23, 2009 6:33 am

Con nhà mình đã từng bị táo bón trong một thời gian dài, tính ra khoảng 2-3 năm.
Không phải lúc nào cháu cũng bị táo liên tục mà có đợt nặng và đợt đỡ hơn.
Có giai đoạn chuyển từ táo sang đi lỏng rồi lại táo...
Kinh nghiệm của mình như sau:
Giải pháp tính thế:
Bạn sử dụng mật ong loại bình thường thôi (mật ong nuôi cũng được) không cần loại xịn.
Mình thường đun độ nửa chai 65 một lần, đun lửa thật nhỏ và quấy đều tay.
Bên cạnh để sẵn bát nước nguội, khi đun mật ong đã đặc lại dần dần, bạn cho 1 giọt vào bát nước, nếu thấy đã thành giọt không tan thì bỏ ra. Để nguội đi bớt (đừng để nguội hẳn là nó cứng lại),khi còn dẻo dẻo,
bạn cho ít một vào mảnh túi nilon rồi xoe xoe lại thành hình như cái đũa, cắt khúc thành đoạn ngắn độ 2 đốt ngón tay.
Mục đích sử dụng là cho vào hậu môn cháu cho cháu đi dễ dàng, nên cứ căn cho kích cỡ bằng viên đạn hạ sốt efferagant là vừa. Những viên đó cất vào ngăn đá tủ lạnh để dùng dần mỗi đợt cháu táo bón.
Cách này không giải quyết được nguyên nhân mà chỉ giúp cho cháu đi đỡ đau thôi.
Chị PNga hướng dẫn cho mình, và áp dụng khá hay.
Ngoài ra cho cháu tập vận động nhiều thì giảm táo bón hơn.
Đồng thời liên tục duy trì cho cháu chế độ ăn đảm bảo đủ chất xơ (rau hoa quả), uống đủ nước, dầu ăn.
Con nhà mình là có vấn đề về đường tiêu hóa thực sự, có đợt kể cả ăn rau mồng tơi, đu đủ... nhiều, nhưng đợt nào đã táo là nó cứ táo, những thứ đó chẳng ăn thua gì...
Cháu táo theo kiểu phần đầu táo, nhưng phần sau lại lỏng
Mình đã cho cháu điều trị bio medical được khoảng 1 năm nay. Sử dụng probiotics, supplements, diệt nấm v.v.
Ngay sau khi điều trị khoảng gần 2 tháng cho đến nay cháu không hề bị táo bón 1 lần nào nữa...
Minh Ti

Gửi bàigửi bởi admin » CN Tháng 9 20, 2009 10:54 pm

Chúng tôi (we, Americans) cũng dùng mật ong để chữa táo bón. Chúng tôi pha 3 muỗng mật ong với chanh và herbal tea và uống vào sáng sớm trước khi ăn sáng. Khi uống mật ong, bác sĩ dặn chúng tôi dùng mật ong thu hoạch tại vùng lân cận vì mật ong lấy từ nhụy hoa, nên nếu uống mât ong trong vùng thì tránh được alergy. Em bé thì có thể dùng nước ấm thay cho herbal tea.

Tại Mỹ có thuốc chống táo bón, nhưng bác sĩ dặn chúng tôi đừng dùng nhiều quá làm có thể làm hư cơ bắp hậu môn của em bé. Ăn fiber sơ và vận động nhiều thì tốt hơn.
admin
Site Admin

Gửi bàigửi bởi MECA » T.Ba Tháng 9 22, 2009 1:57 am

" Mình đã cho cháu điều trị bio medical được khoảng 1 năm nay. Sử dụng probiotics, supplements, diệt nấm v.v.
Ngay sau khi điều trị khoảng gần 2 tháng cho đến nay cháu không hề bị táo bón 1 lần nào nữa..."

Anh/Chị Minh Ti có thể cho em chi tiết việc sử dụng thuốc điều trị này được ko ạ? Con nhà em cũng táo ghê gớm. Xin cảm ơn chị nhiều.
MECA

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.36 khách.