Chau Duy Anh - 30 tháng tuổi táo bón lâu ngày

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Chau Duy Anh - 30 tháng tuổi táo bón lâu ngày

Gửi bàigửi bởi zjn » CN Tháng 4 19, 2009 7:33 pm

Chao các anh/chị.
Em là Trang có cháu Duy Anh 30 thang bị TK.Em có một số vấn đề rất băn khoăn trong quá trình chăm sóc con,mong các bác giúp đỡ gia đình cháu.
Cháu nhà em gần nửa năm nay lúc nào cũng trong tình trạng bị táo bón nặng.Mặc dù em đã cho cháu uống thật nhiều nước lọc trong ngay đồng thời khi nấu cháo em cho rất nhiều rau xanh.Em thường cho các loại rau dễ tiêu hóa như rau mồng tơi,khoai lang,rau muống,bí xanh...Vì cháu nhà em không chịu ăn hoa quả chỉ biết uống nước cam nên em không làm cách nào cho cháu an chuối được.Em đã thử cho cháu ăn khoai lang nhưng cũng rất khó.Em cho cháu uống men tiêu hóa hàng ngày nhưng chỉ đỡ chứ không khỏi được bệnh táo.Mỗi lần đi vệ sinh cháu thường khóc rất nhiều,không chịu ngồi bô cũng như bồn cầu,toàn đứng rặn.Lần nào đi cháu cũng bị chảy rất nhiều máu,nhìn rất thương.
Em có nghe nói các cháu bị TK tuyệt đối không được uống sữa bột,mãi đến khi cháu 2 tuổi em mới biết điều này nên trước đó em có cho cháu uống rất nhiều sữa bột.Từ khi 2 tuổi em chuyển sang cho cháu uống sữa tươi có đường.như vậy không biết đã đúng chưa?
Em cũng đang cố gắng tập cho cháu ăn cơm mà chưa nghĩ ra cách nào hiệu quả.Đã 30 thang nhưng cháu vẫn ăn cháo là chủ yếu.Em cũng không biết những ngày đầu tiên con tập ăn cơm thì cho cháu ăn cơm với gi?Thỉnh thoảng cháu nhà em chỉ ăn cơm không thôi.Em cũng xin hỏi thêm là có phải các cháu bị TK không được ăn nhiều tinh bột như bánh mì và bánh quy co phải không ạ?
Trên đây là những vấn đề mà em rất băn khoăn,mong các bác chỉ bảo mẹ con cháu.
Em xin chân thành cảm ơn nhiều.
zjn

Re: Chau Duy Anh - 30 tháng tuổi táo bón lâu ngày

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 4 19, 2009 9:35 pm

Phần trả lời từ chuyên viên Cùng Nhau Vượt Khó

Em có nghe nói các cháu bị TK tuyệt đối không được uống sữa bột,mãi đến khi cháu 2 tuổi em mới biết điều này nên trước đó em có cho cháu uống rất nhiều sữa bột.Từ khi 2 tuổi em chuyển sang cho cháu uống sữa tươi có đường.như vậy không biết đã đúng chưa?
Em cũng đang cố gắng tập cho cháu ăn cơm mà chưa nghĩ ra cách nào hiệu quả.Đã 30 thang nhưng cháu vẫn ăn cháo là chủ yếu.Em cũng không biết những ngày đầu tiên con tập ăn cơm thì cho cháu ăn cơm với gi?Thỉnh thoảng cháu nhà em chỉ ăn cơm không thôi.Em cũng xin hỏi thêm là có phải các cháu bị TK không được ăn nhiều tinh bột như bánh mì và bánh quy co phải không ạ?

Chào chị, sữa bột, tinh bột... không hẳn là tuyệt đối không có trong chế độ ăn uống của trẻ tự kỷ đâu. Có một số phụ huynh bên này đi theo chế độ dinh dưỡng đặc biệt, tránh một số chất... nhưng tôi phải nói thật rằng tôi không thấy sự khác biệt đáng kể trong hành vi và độ chú ý của các bé. Những món tôi thấy có tác hại rất tiêu cực là kẹo, coke... nghĩa là đường và cafein. Mà nếu chị đang tránh tinh bột thì gạo nấu thành cháo cũng là tinh bột đấy!

Cháu chưa chịu ăn cơm vì cháu chưa sẵn sàng để nhai và nuốt. Chị đọc bên Tâm Vận Động để tìm cách giới thiệu cho cháu những món ăn có bề mặt cảm xúc khác nhau. Chị có thể cho cháu chơi với cơm để cháu sờ chạm chúng, rồi nếm thử tí tí trước. Chị có thể lấy cơm nghiền cho cháu xem, rồi mời cháu ăn thử. Chị cũng có thể nấu cháo nhưng để ít nhừ hơn mọi khi. Để tập cho trẻ ăn, tôi thấy có vị phụ huynh đã công phu mua những cái chén cái đĩa màu sắc, rồi bỏ rau cắt nhỏ, thịt cắt nhỏ lên, rồi chơi trò bán hàng với con. Có khi chị ấy lấy số dán lên đĩa, rồi ném hột xúc sắc. Xúc sắc lên số nào thì bé ăn một miếng ở số ấy. Điều tôi lưu ý là vì cháu đang phải tập nhai và nuốt những đồ ăn không nhão như cháo, nên chị đừng để rau, thịt, hay tôm... miếng to quá, cũng đừng cho những gì dai quá.

Cháu nhà em gần nửa năm nay lúc nào cũng trong tình trạng bị táo bón nặng.Mặc dù em đã cho cháu uống thật nhiều nước lọc trong ngay đồng thời khi nấu cháo em cho rất nhiều rau xanh.Em thường cho các loại rau dễ tiêu hóa như rau mồng tơi,khoai lang,rau muống,bí xanh...Vì cháu nhà em không chịu ăn hoa quả chỉ biết uống nước cam nên em không làm cách nào cho cháu an chuối được.Em đã thử cho cháu ăn khoai lang nhưng cũng rất khó.Em cho cháu uống men tiêu hóa hàng ngày nhưng chỉ đỡ chứ không khỏi được bệnh táo.Mỗi lần đi vệ sinh cháu thường khóc rất nhiều,không chịu ngồi bô cũng như bồn cầu,toàn đứng rặn.Lần nào đi cháu cũng bị chảy rất nhiều máu,nhìn rất thương.

Chất giúp nhuận tràng là những loại rau có sớ, có sợi. Nếu chị đã cho cháu uống nước và ăn rau nhiều mà cháu vẫn táo bón, chị nên dẫn cháu đến bác sĩ chuyên về tiêu hóa xem sao nhé. Nói trộm bố tôi, ông cũng bị táo bón nặng dù ông ăn rau thay cho cơm. Bác sĩ bảo đấy là do cơ thể của ông. Vì vậy ông sử dụng những loại thuốc nhét hậu môn làm mềm phân. Chị thử tìm loại thuốc nhét này để cháu đỡ bị chảy máu trong thời gian tìm bác sĩ cho cháu nhé. Tôi thấy chỉ vài phút sau khi nhét, có bé chạy lung tung vì mắc đi cầu quá, buồn cười lắm. Nếu mẹ không chạy theo kịp để cho cháu lên bô thì... đầy nhà đấy.

Chị thử qua những gì tôi đề nghị rồi cho tôi biết kết quả sơ khởi nhé, để nếu cần ta chỉnh sửa cho thích hợp.

Nguyễn Tường Anh/Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi zjn » T.Hai Tháng 4 20, 2009 10:24 am

Cam on bac si rat nhieu,em se thu cho chau di kham chuyen khoa lan nua xem sao.Vi thuc ra lan truoc lau lau em co cho chau ra vien nhi kham thi bac si cung tu van va cho uong may loai thuoc nhung cung chua do lam.Cung co the he tieu hoa cua chau kem hoac co dia chau co van de gi chang?Nhan day em cung xin hoi them mot van de nua ah.Hom nay em co cho chau di choi va co nguoi khuyen em nen cho con di kham noi tiet ngay vi thay chau Zjn nha em nguoi kha la nhieu long.Thuc ra ngay tu luc moi sinh chau da rat ram long tay va vai nen bay gio khi lon hon lung, bo vai va ca canh tay chau cung van rat nhieu long.Hon nua van de nay cung co the theo gen vi bo chau cung kha la lam long.30 thang nhung chau da lo ro rau quai non va doi luc con nhin thay mo mo ria mep.Em van nghi la khong co van de gi nen cung khong de y nhieu.Vay nen em xin hoi bac xem lieu chau co can thiet phai di kham khong ah?
zjn

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 4 20, 2009 7:41 pm

Bạn ơi, mình không có bằng bác sĩ y khoa đâu. Mình được huấn luyện bên Ngôn Ngữ, Tiếng Nói và Thính Giác thôi.

Về việc khám nội tiết vì lông chân tay, lông mặt nhiều, mình nghĩ bạn có thể đưa cháu đi nếu muốn. Các bệnh nhân của mình thì không thấy bác sĩ nhi khoa lưu ý gì vấn đề này, nhất là liên đới của nó với chứng tự kỷ.

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Khoaiyeu » T.Hai Tháng 4 20, 2009 7:45 pm

Ôi nghe mẹ kể chuyện DA đi ị táo bón sao thương thế. Mẹ nó bằng mọi cách phải giải quyết vấn đề này đi, không được để bé chảy máu mỗi lần đi như thế đâu, bé sẽ bị trĩ mất.
Bé đã ăn nhiều rau mà vẫn táo bón thì mẹ xem lại chế độ dầu mỡ trong thức ăn của bé thế nào. Đừng ăn thịt thăn nữa, ăn nạc vai đi. Dầu mỡ tăng thêm một chút. Có một bài chữa táo bón thế này nhé, mẹ nó thử xem: lấy vừng đen rang lên, trộn với mật ong, mỗi ngày ăn chừng một thìa đầy. Có người lại bảo cho uống nước ép bí xanh, nhưng mình nghĩ nước ấy khó uống lắm. Còn mật ong và vừng thì ngon lành mà chẳng hại gì. Trước khi cho bé đi ị xoa vào hậu môn một ít dầu tắm. Bây giờ mùa hè, cho bé đi bể bơi đi, nước matxa vào thành bụng rất hiệu quả. Còn nếu bé vẫn táo thì phải dùng thuốc thụt thôi. Thụt một ít vào cho mềm phân, bé đi dễ dàng và không sợ hãi mỗi khi phải đi ị. Để bé phải đứng rặn và khóc thế thì xót ruột quá.
Chúc mẹ nó thành công nhé.
Vì tương lai trẻ tự kỷ
www.tretuky.com
Khoaiyeu

Gửi bàigửi bởi zjn » T.Ba Tháng 4 21, 2009 1:04 am

Em cảm ơn mọi người rất nhiều em sẽ cố gắng giải quyết triệt để vấn đề này cho cháu.Em cũng sẽ thử áp dụng vừng đen với mật ong xem sao.Em thấy thật có lỗi với con quá,nhiều khi cứ nghĩ la tại bệnh TK nhưng tất cả cũng là do mẹ chưa chăm con thật chu đáo. :(
Cảm ơn mọi người nhiều ạ.
zjn

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 4 21, 2009 9:51 pm

Phần trả lời của chuyên viên Cùng Nhau Vượt Khó

Bạn ơi, cảm giác có lỗi không được phép có mặt đâu đấy! Bạn chẳng có lỗi gì cả. Bạn đã yêu con hết lòng, đã dõi theo từng bước con đi, đã cùng đi với con. Bạn đang và sẽ tiếp tục làm thế. Đừng mang mặc cảm có lỗi nhé.

Bạn có nghe không... Không ai yêu mẹ bằng con. Không ai yêu con bằng mẹ. Mẹ là quê hương của con, quê hương có chuối ba hương, có xôi nếp mật có đường mía lau...

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi My Lăng » T.Ba Tháng 4 21, 2009 10:13 pm

zjn đã viết:Em cảm ơn mọi người rất nhiều em sẽ cố gắng giải quyết triệt để vấn đề này cho cháu.Em cũng sẽ thử áp dụng vừng đen với mật ong xem sao.Em thấy thật có lỗi với con quá,nhiều khi cứ nghĩ la tại bệnh TK nhưng tất cả cũng là do mẹ chưa chăm con thật chu đáo. :(
Cảm ơn mọi người nhiều ạ.
Theo tôi thì Tk cũng là nguyên do lớn của việc táo bón hoặc tiêu chảy.
Việc trị táo bón cho cháu tốt <----> cháu phát triển tốt hơn.
My Lăng

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 4 21, 2009 10:19 pm

Rất nhiều bé TK bị táo bón. Một số bé thì ngược lại: phân luôn luôn lỏng như nước. Các bé mà tôi biết đã đi qua biết bao nhiêu phòng khám với bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa, biết bao nhiêu thử nghiệm tiêu hóa... Và tôi phải chia xẻ thật lòng: kết quả không tạo sự khác biệt nào đáng kể.

Tuy nhiên, mình vẫn phải gõ mọi cửa, tìm mọi cách. Đâu có đầu hàng sớm vậy, phải không Zjn?

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Khoaiyeu » T.Tư Tháng 4 22, 2009 6:04 pm

Mẹ Zjn à, phải tìm mật ong thật nhé. Mật ong thật thì kiến không vào. Còn mật ong pha đường thì có kiến, và đường là thứ chẳng tốt gì, có thể còn gây nấm ruột nặng hơn, nếu bé không may bị nấm ruột rồi. Nhiều bé TK làm xét nghiệm thấy bị nấm ruột lắm.
Các mẹ theo chương trình BIO rất thạo về vấn đề này. Xin hỏi thêm bên www.tretuky.com ấy.
Vì tương lai trẻ tự kỷ
www.tretuky.com
Khoaiyeu

Trang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.49 khách.