Con trai tôi 4 tuổi rưỡi vẫn chưa nói được

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Con trai tôi 4 tuổi rưỡi vẫn chưa nói được

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 11 18, 2010 12:27 am

Bác Anh mới bệnh hôm qua,
Bữa nay nghe nói nằm nhà ngậm sâm,
Cho nên mấy bữa mất tăm,
Chị em táo tác hỏi thăm bác hoài.
:lol: :lol: :lol:
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi VÅ© Thị Thu Hiền » T.Tư Tháng 11 24, 2010 11:09 pm

Gửi Anh Phi , Chị Tường Anh.

Bác Anh ơi bác đã khỏi bệnh chưa? Mà tại sao bác lại "được phép ốm" nhỉ? :roll:
Hôm nay em phải "khoe" với hai bác ngay là K đã bắt đầu thổi còi được rồi. Còn về nhận biết con cũng có tiến bộ con cũng đã phân biệt được màu đỏ - xanh - vàng nhưng để nói từ của màu như: đỏ - xanh thì con chưa nói được. Ghép phân biệt chữ, hình vuông tròn, tam giác, con cũng đã có tiến bộ. Và cũng chỉ được và nói được bộ phận cơ thể nhưng vẫn còn ít.
Đôi khi con cũng đã chủ động hơn trong khi học VD mẹ đưa chiếc ca lên con đã tự nói ca hay bánh... Con cũng hiểu được nhiều mệnh lệnh dạng đơn rồi ạ.
Chỉ có điều em luôn băn khoăn không biết đến khi nào con mới chủ động và tự nói, hiện tại bây giờ vẫn còn rất lười khi nào yêu cầu con mới nói.
Tiếp một niềm vui nữa là mấy bữa nay em đã bắt cu cậu đi đại tiện vào toi let được rồi. Mặc dù mới chỉ được có mấy lần thôi nhưng cậu ta cũng đã hiểu hơn về việc đi ở trong Toilet khi vào đó cũng biết bật/tắt điện và đặt đồ hỗ trợ bé để ngồi. Nhưng còn vấn đề tiểu tiện K chưa tự chủ động được mà vẫn còn tè ra quần sau đó tự cởi ra và cho vào giỏ đựng quần áo bẩn.

Hai bác đã thấy cháu tiến bộ "vượt bậc chưa"? :oops:
Vũ Thị Thu Hiền

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 11 27, 2010 6:55 pm

Tiếp một niềm vui nữa là mấy bữa nay em đã bắt cu cậu đi đại tiện vào toi let được rồi.

Việc đi toilet được luôn là một đột phá mà cha/mẹ mong chờ . Tối qua mình nói là phải có 1 cái giấy chứng nhận "Biết đi toilet" cho các bé chứ . Chị Xuyến nói "ờ ờ" và hứa sẽ gửi cho mình 1 cái, khi có mình đăng ngay nhé .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi VÅ© Thị Thu Hiền » T.Tư Tháng 7 17, 2013 8:24 pm

Chào Bác Tường Anh, Bác Phi.

Đã lâu quá rồi, hôm nay mẹ cháu lại trở lại diễn đàn. Một thời gian dài mẹ cháu bị sốc nặng, sức khỏe giảm sút trầm trọng vì phải vật vã với con bằng nhiều cách. Đến nay mẹ cháu đã lấy lại cân bằng hơn và con có vẻ cũng đã tiến bộ hơn chút xíu ạ.
Thưa hai bác, "CỦA HỒI MÔN" nhà em bữa nay sắp vào học lớp 1 rồi. Mẹ cháu đã đăng ký để cho cháu tháng 8 bắt đầu đi học tiểu học. Mẹ cháu quyết tâm để Cháu được thay đổi môi trường học nhưng mẹ cháu đang rất lo lắng, liệu có học được không, con có hiểu gì không? :?

Về hành vi: Các hành vi nheo mắt, đi lùi, quay người, ăn vạ, cắn, leo trèo, ... của con bây giờ đã hết rồi ạ. Đã chịu ngồi bàn học được từ 30-45 phút/lần học
Về ngôn ngữ: Con vẫn rất lười nói. Nói chưa được, vẫn là chỉ là các từ đơn và từ đôi, chưa nói được thành câu và chưa chủ động nói.
Về nhận thức: Con đã hiểu được các yêu cầu, khẩu lệnh. nhận biết số và có thể đọc số từ 1 đến 50. Chữ cái chưa thuộc hết, có nhiều chữ chưa đọc được do hơi yếu và chưa biết uốn, bật lưỡi - môi.
Đã nhận biết, phân biệt được nhiều con vật, vật dụng chia theo nhóm.
Chưa viết được, cơ tay còn yếu, kỹ năng vận động tinh còn kém.
Kỹ năng tự phục vụ: đã làm được một số thứ: tự ăn, uống, đi vệ sinh, đi dép, mặc quần áo ... nhưng còn vụng về.
Kỹ năng tương tác: đã tiến bộ rất nhiều rồi ạ. Nói chuyện con nhìn mắt tốt hơn. Chỉ có điều trong khi học thì việc đó lại giường như rất khó tập trung. Con chưa chú ý tập trung trong học, học lại lười.

Hiện nay cả hai mẹ con cháu tối nào cũng duy trì đi bộ từ 35 đến 60 phút, hy vọng con sẽ thư giãn giảm tăng động và tập trung chú ý hơn.
Hai Bác tư vấn giúp mẹ cháu về cách truyền đạt cho cháu như thế nào để cháu tự nói và nhận thức tốt hơn với ạ.
VTH
Vũ Thị Thu Hiền

Gửi bàigửi bởi Me chuotbi » CN Tháng 8 25, 2013 9:53 pm

Hiền ơi, thời gian qua bạn đã can thiệp cho con ở đâu vậy? Hay gia đình tự can thiệp
Sắp tới con sẽ học lớp 1 trường nào vậy?
Me chuotbi

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.36 khách.