Con trai tôi 4 tuổi rưỡi vẫn chưa nói được

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Con trai tôi 4 tuổi rưỡi vẫn chưa nói được

Gửi bàigửi bởi VÅ© Thị Thu Hiền » T.Ba Tháng 8 03, 2010 7:19 pm

Kính gửi Chị Tường Anh và Anh Phi.

Sau đây em sẽ tóm lược lại những mặt còn rất hạn chế và 1 số tiến bộ của Khánh ở thời điểm hiện tại:

1. Về khả năng vận động nói chung rất tốt: chạy, nhãy, đi lên xuống cầu thang ở trường ở nhà, biết kê ghế hoặc vật cao để có thể lấy đồ con thích trên tủ hoặc trên cửa sổ cao; đạp được xe ba bánh

2. Về nhận biết: K có thể nghe và làm theo các chỉ dẫn như: đi vào nhà, đi lại mẹ, đóng cửa mở cửa, mang một số đồ vật theo yêu cầu, lật được các trang sách(chưa biết dùng tay chỉ: các đồ vật mà cháu muốn, chỉ hướng mà cháu muốn đi). Khi được gọi tên con cũng quay lại nhìn rồi lại quay đi.

3. Ngôn ngữ: K nói được "mẹ ...ơi"; "bà...ơi" nhưng chưa liền hơi; muốn đi chơi thì cháu nói “i i” ”, khi con muốn uống nước mẹ còn phải nhắc rất nhiều con mới nói được "uống"; "ạ" “bai bai” và vẫy tay khi tạm biệt một người nào đó; "máy bay"; đếm từ "một - hai - ba"; chưa nói được từ em nhưng nói được "bé"; "mở"; và khi nói đến con vật mẹ nói gà kêu K đáp "ò - ó - o", mèo kêu K đáp "meo". Đã biết dùng tay chỉ K khi có yêu cầu nhưng chưa nói được tên.

4. Sở thích của cháu: thích mở sách vở, chơi đùa với bố mẹ, cô giáo, nhông nhông trên lưng của ba, thích xem các chương trình cac nhạc thiếu nhi của Xuân mai, hoạt hình: "Shrek anh chàng xấu xí tốt bụng" "đi tìm Nemo"; thích cầm chơi với 1 số mảnh trong bộ đồ chơi ghép hình.

5. Các biểu hiện cảm xúc, cảm giác :
K biết cảm giác: nóng, lạnh, đau ghi gặp phải.
Khi K nghe thấy nhạc tín hiệu của chương trình truyền hình K rất thích và thường gồng mình, nghiến răng, nắm chặt hai tay và tự bật nhảy rồi cười. Khi có hình ảnh hung dữ, sợ hãi nét mặt cháu biểu hiện sự sợ sệt và thường chạy đến ngồi ẩn vào lòng người lớn.
K thường thiếu tập trung (tập trung ngắn).

6. Một số hoạt động tiêu cực còn tồn tại ở Khánh:
Chưa biết cách chơi đồ chơi, chạy xoay vòng, đôi lúc vẫn còn nheo mắt khi nhìn ánh sáng đèn, hay cắn áo, còn dùng lưỡi để liếm đồ - gặm đồ, chưa chủ động trong việc đi vệ sinh, chưa tự phục vụ được vẫn còn nhiều bước người lớn phải hỗ trợ.
Chưa nhận biết chính xác các bộ phận trên cơ thể: K mới nhận biết được tay, chân; còn các bộ phận như mắt, mũi, miệng, răng, môi chưa chính xác còn lẫn lộn.
Chưa biết dùng tay để chỉ những gì mình muốn.

Đến thời điểm này con đã gần 5 tuổi mà nhận biết như trẻ 1-2 tuổi, em thực sự rất lo lắng và thấy khó quá các Bác ạ.
Vũ Thị Thu Hiền

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 8 03, 2010 11:52 pm

2. Về nhận biết: K có thể nghe và làm theo các chỉ dẫn như: đi vào nhà, đi lại mẹ, đóng cửa mở cửa, mang một số đồ vật theo yêu cầu

Về các chỉ dẫn 2 bước thì sao ạ? Ví dụ như "đi vào nhà rồi đóng cửa lại", bạn đã thử chưa? Ở độ tuổi 24 tháng trẻ có thể theo được các lệnh 2, 3 bước, ví dụ như "ra lấy cái chăn và cái gồi rồi cho gấu bông nằm lên". Tuy nhiên bạn đừng lo lắng quá về việc 5 tuổi hay 2 tuổi . Cái quan trọng là độ tiến triển có đều đặn không . Mình nói 1/2 thật 1/2 đùa nhé: nếu bé 5 tuổi nhưng suy luận tương đương với bé 3 tuổi thì cha/mẹ lo, nhưng khi bé thành ngường trung niên 45 tuổi mà suy luận tương đương với 43 tuổi thì cũng chẳng sao đúng không ạ (tất nhiên mình đơn giản hóa vấn đề). Ý mình là đừng quá lo con mình tụt lại bao nhiêu, mà nên để ý bé đang tiến tới thế nào.

Các việc khác bạn nêu ra không hoàn toàn 100% tiêu cực đâu . Chỉ là từ từ dạy cho bé biết nên làm những việc như vậy ở chỗ nào, chỗ nào thì không nên làm . Và thậm chí dùng những việc đó như quà thưởng cho bé .

em thực sự rất lo lắng và thấy khó quá các Bác ạ.

Bạn đừng quá lo thì mới lo cho con được chứ . Rất cần bạn bình tĩnh và kiên trì, còn "khó" thì đã có mọi người ở đây giúp, cứ từ từ mà làm bạn nhé, cụ thể là bạn giúp bé học mệnh lệnh 2, 3 bước đi trước nhé .

Bé không chịu chỉ tay nhưng lại thích Xuân Mai. Vậy giả như bạn để 3 cái video trên cao (cao đến nỗi bé biết là mẹ cũng không với tới). Để 3 cái ở 3 góc thì bé sẽ chỉ cái nào ? (1 cái là Xuân Mai). Bạn thử đưa bé vào tinh huống mà "không chỉ không được" xem sao.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi VÅ© Thị Thu Hiền » T.Hai Tháng 8 09, 2010 8:53 pm

Gửi Bác Tường Anh và Bác Phi .

Hôm qua 9/8/2010 em đã nhận được 6 bài học từ CCM. Buổi tối em đã cắt và thực hiện ngay Bác ạ.
Buổi học của con diễn ra được 30 phút bác ạ, chỉ có điều em thấy con tập trung nhìn vào từ ít và phải nhắc nhở nhiều. Khi học so sánh chữ VD như A, B, C to cùng các chữ nhỏ hơn: em hướng dẫn con cầm 1 chữ khác để ghép vào 3 chữ cái đã đặt sẵn xem từ nào giống nhau nhưng thấy con chỉ rất hời hợt, và ghép có lần đúng, có lần sai (những lúc đó em không biết con có hiểu được theo ý mẹ dạy không?).
Bác Tường Anh ơi làm thế nào để con có thể hiểu hơn từ mẹ nói? Chắc phải kiên trì mất cả tuần để hoàn thành 1 bài, em không biết liệu có hoàn thành được kế hoạch không? Em cũng đã nhờ được cô giáo day cho K vào buổi tối rồi và bắt đầu từ ngày 10/08/2010 cô thực hiện dạy theo giáo trình CCM bác ạ.
Kế hoạch mẹ cháu cũng sẽ tham gia tiếp tục vừa học, vừa chơi bằng các bài học CCM sau khi cô giáo về, nhưng liệu "nhồi" cho con nhiều không biết có được không bác hay chữ nó lại bị "rụng rơi" ngay?

Bác ơi có phương pháp nào nhanh hơn Không ạ?
Vũ Thị Thu Hiền

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 8 10, 2010 1:11 am

Chào em, chả có phương pháp nào nhanh bằng mình đi đúng trình độ của học sinh. Emmuốn nướng bánh đúng độ cho chín hay emmuốn lửa to rồi cháy đây?

Con chưa 5 tuổi, việc học chữ có thể k hông hấp dẫn. Em tìm cách làm cho chữ to ra, hoặc cho con học thêm hình tam giác, tròn vuông xem sao. Khi dậy, từ duy nhất mà em cần nói cho con hiểu là "giống". Khi con làm sai, em nói "không giống". Đừng... lắm lời nhé. :D
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi VÅ© Thị Thu Hiền » T.Ba Tháng 8 10, 2010 8:09 pm

Bác Tường Anh ơi. Em nhìn thấy bác đang ở diễn đàn em làm phải phi vào làm phiền Bác ngay đây:

Em biết là bác về Mỹ mới được mấy hôm, chưa được chơi với con nhưng em vẫn quấy nhiễu bác một chút để tiếp tục "chiến đấu" và đồng hành cùng K. hi hi hi...

Trong thời gian này giấc ngủ của K cũng đã có tiến bộ buổi đêm ít dậy hơn, (con vẫn còn đi ngủ muộn từ khoảng 23h45' đến 7h sáng hôm sau).

Mấy hôm nay con rất hay hát vuốt đuôi bác ạ, VD như bài "Mẹ đi vắng" khi mẹ hát con cũng ngân nga nhưng không có lời và cũng được từ "con" "í a"; hay bài "Chúc bé ngủ ngon" con nói được các từ "bé ơi", "mơ", "à ơi", "ngon". Con giao tiếp bằng mắt có tiến bộ và có tập trung hơn, con đã ngồi với mẹ thời gian học bài tăng lên được khoảng 40 phút vào buổi tối. Trong thời gian học thỉnh thoảng con cũng dùng tay tự chỉ nhưng số lần ít. Con còn lười lắm bác ạ, nếu muốn con thực hiện việc gì mẹ đều phải nói to giọng hơn, mặt phải nghiêm hơn vì mỗi lần mẹ nói con thường liếc nhìn qua mặt mẹ rất nhanh.

Hôm qua, em vào "hướng dẫn sử dụng lớp 101" để nghiên cứu trước lịch làm báo cáo kết quả học tập cho DoNamKhanh, ID 0103.1001.003214 nhưng em không thực hiện được (vì vẫn chưa nhận được email của CCm cung cấp: tên và mật khẩu).
Em đã gửi email cho canthiep@concuame.com nhưng cũng vẫn chưa thấy hồi âm bác ạ.

Cảm ơn bác rất nhiều. Thôi bây giờ em rút lui để cho bác đi nghỉ một lát nhé. Hôm sau em lại đến .... ha ha ha...
Vũ Thị Thu Hiền

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 8 11, 2010 11:05 am

Em chờ nhé, phần báo cáo kết quả học thì từ ngày 20 đến 30 mỗi tháng. Khi con đã bắt đầu hát vuốt đuôi, em hăng hái lên mà dậy cho con nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi VÅ© Thị Thu Hiền » T.Tư Tháng 8 18, 2010 1:06 am

Bác Tường Anh ơi.
K bữa nay có quan tâm đến xung quanh hơn hơn một chút rồi bác ạ. Chị của K chơi game trên điện thoại K cũng lân la ngồi bên cạnh để xem, tay cũng giằng đồ để chơi. Mẹ cho K đi ra sân bóng thỉnh thoảng K cũng xông đến chỗ các anh chơi và "thò" chân đá bóng một cái rồi chạy, nhưng chưa biết chơi theo. K rất thích chạy nhảy ở sân rộng.
Còn về học tại chỗ thì buồn quá Bác ạ: Ngồi học tại chỗ con ngồi tốt, nhưng mỗi lần mẹ yêu cầu con thực hiện con có nhìn mẹ và nhìn hình trong mấy giây sau đó mắt lại đảo nhìn quan sát lung tung, mà có vẻ hình cu cậu hay quên Bác ạ cũng một bài mà học tới mấy buổi rồi mà vẫn cứ sai. Mẹ K đang buồn quá Bác ơi.

Bác ơi, điều mà em ước bây giờ là: giá mà có Bác ở VN thì có phải tốt biết mấy nhỉ?..................

Vũ Hiền.
Vũ Thị Thu Hiền

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 8 18, 2010 6:47 am

Hiền ơi, bất cứ điều gì khởi đầu cũng gian nan. Việc học, con đã chịu vào ngồi tại bàn, là em đi trước nhiều phụ huynh khác rồi đấy. Con gần 5 tuổi, việc nhìn hình ảnh, tìm ý nghĩa, làm theo lời mẹ... không phải dễ dàng. Em cố lên nhé. Mỗi ngày em chỉ cần bám lấy vài từ thôi cũng được, và cứ tập đi tập lại cho con. Con đã bắt đầu quan sát và tỏ ý có thể chơi cùng là điều đáng mừng lắm. Em vui lên chứ.

Bác ơi, điều mà em ước bây giờ là: giá mà có Bác ở VN thì có phải tốt biết mấy nhỉ?..................

Ối cái này con bác mà nghe thấy thì nó dẫy lên!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi VÅ© Thị Thu Hiền » T.Tư Tháng 8 18, 2010 7:17 pm

Bác ơi điều ước đấy không chỉ có một mình mẹ K ước đâu mà các phụ huynh ở VN đều như thế đấy Bác ạ? huhuhu....... làm thế nào bây giờ?????
Vũ Thị Thu Hiền

Gửi bàigửi bởi VÅ© Thị Thu Hiền » T.Tư Tháng 8 18, 2010 7:31 pm

Nguyen,Anh đã viết: Ối cái này con bác mà nghe thấy thì nó dẫy lên!

Hay cả nhà Bác Tường Anh, bác Xuyến và bác Phi chuyển về ở hẳn ở VN :lol: :lol: :lol:

À mà đang chuẩn bị tới ngày Tết Trung thu cho thiếu nhi, làm thế nào để gửi đèn lồng, bánh nướng, bánh dẻo cho Bác được nhỉ?
Đệ tử của Bác ở lớp các cô phụ trách đang tập huấn luyện cho rước đèn ông sao và văn nghệ, mà đệ tử chẳng hiểu gì cả thì tập cái lỗi gì. Bác thấy có hoành tráng không ? :lol:
Vũ Thị Thu Hiền

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.78 khách.