Con trai tôi 4 tuổi rưỡi vẫn chưa nói được

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Con trai tôi 4 tuổi rưỡi vẫn chưa nói được

Gửi bàigửi bởi VÅ© Thị Thu Hiền » T.Ba Tháng 7 13, 2010 12:18 am

Kính gửi các chuyên gia.
Gia đình tôi sống tại Hà Nội. Con trai tôi bị hội chứng tự kỷ, cháu đã 4,5 tuổi nhưng vẫn chưa nói được. Tôi đang cho cháu theo học tại Trung tâm giáo dục đặc biệt Khánh Tâm nhưng vẫn chưa thấy sự tiến bộ là mấy?. Cháu đã theo học hơn 2 năm tại trường theo chương trình học ABA nhưng tôi thấy sự tiến bộ của cháu quá chậm. Cháu vẫn còn rất nhiều biểu hiện tiêu cực của TK như tự quay tròn người, thỉnh thoảng hay cười một mình, rối loại giấc ngủ, hay kéo tay người lớn để kẹp vào chỗ kín và gồng mình lên; quá chậm về ngôn ngữ. Tôi như đang rơi vào sự bế tắc hoàn toàn và mất phương hướng. Tôi mong nhận được sự giúp đỡ từ phía các chuyên gia để cháu có thể sớm tiến bộ hơn.\
Hãy giúp tôi..............
Vũ Thị Thu Hiền

Re: Con trai tôi 4 tuổi rưỡi vẫn chưa nói được

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 7 13, 2010 10:26 am

nhiều biểu hiện tiêu cực của TK như tự quay tròn người, thỉnh thoảng hay cười một mình, rối loại giấc ngủ, hay kéo tay người lớn để kẹp vào chỗ kín và gồng mình lên;

Việc cưới một mình và kéo tay người lớn sẽ nằm trong phần Hành Vi ở hội thảo tại HN vào CN tới này . Hy vọng sẽ gặp chị tại hội thảo, và chị nhớ đưa ra câu hỏi này nhé

quá chậm về ngôn ngữ.

Cũng hy vọng rằng chị đã ghi danh lớp học ngôn ngữ tại HN vào thứ 7 này ...
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi gianghue » T.Ba Tháng 7 13, 2010 10:41 am

toi là 1 giáo viên khoa giáo dục đặc biệt. tôi có thể giúp chị điều gì đó. vui lòng cho tôi dịa chỉ. 0984575080
gianghue

Gửi bàigửi bởi VÅ© Thị Thu Hiền » T.Ba Tháng 7 13, 2010 8:47 pm

Kính gửi Anh Phi và các Anh Chị
Cảm ơn anh đã trả lời và hướng dẫn trên diễn đàn nhưng Anh Phi ơi anh có thể giúp mẹ con em được không? Em chưa biết làm thế nào được tham gia vào ngày thẩm định hè 2010, anh có thể giúp em được 1 suất (cho 2 mẹ con em) được không ạ? Em có thể nộp học phí và tiền tài liệu trước giờ hội thảo được không ạ (vì em đang đi công tác ở tỉnh Cao Bằng). Hôm qua em đã đọc lịch trình Hội thảo ở Hà Nội rồi nhưng chưa biết làm thế nào để đăng ký được và địa điểm ở đâu?.
Em rất hy vọng được (gặp) Anh Phi và Các Anh Chị giúp đỡ mẹ con em.
Cảm ơn Anh và các Anh Chị .
Em Hiền - 098 335 8189
Email: hienvt@ancom-vietnam.com
Vũ Thị Thu Hiền

Gửi bàigửi bởi VÅ© Thị Thu Hiền » T.Hai Tháng 7 19, 2010 7:26 pm

Gửi Anh Phi, Chị Tường Anh.

Hai Bác ơi từ hôm 2 bác thẩm định cho Nam Khánh và em tham gia vào lớp học ngôn ngữ tại Hà Nội, em đúc rút ra được nhiều điều để áp dụng cho con.
Đặc biệt là chiêu Massage hai tay và ấn khớp cho bé, em thấy rất hiệu quả ạ. Một ngày em massage và ấn khớp cho cháu từ 2 đến 3 lần nhưng em thấy hiệu quả thật rõ rệt. Hai bác ơi, nội dung buổi hội thảo có gì các bác chia sẻ cho em với vì chị bé Nam Khánh (Dạ Khánh- chị em sinh đôi) bị ốm nên mẹ cháu không tham dự được.

Em đang muốn thiết lập "Hồ sơ can thiệp" cho bé nhưng sao mãi không vào được hai Bác hướng dẫn lại dùm em với ạ.
Vũ Thị Thu Hiền

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 7 19, 2010 9:51 pm

Chào bạn, nếu massage hiệu quả thì tiếp tục đi nhé. Riêng tài liệu hội thảo thì mình nghĩ điều hành họ sẽ post lên trang CCM đấy.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi VÅ© Thị Thu Hiền » T.Năm Tháng 7 29, 2010 12:07 am

Kính gửi Chị Tường Anh.

Chị ơi, từ sau hôm các bác thẩm định cho cháu ở Hà Nội, em áp dụng được mấy chiêu dạy ngôn ngữ của Bác em thấy con có vẻ tiến bộ hơn. Nhưng em chưa biết cách dạy bắt đầu từ đâu cho Khánh. Bởi Khánh mới nói được khoảng 15 đến 20 từ đơn.
Em cũng rất mong chờ kết quả thẩm định của các bác cùng với bài học cho con. Em đã thỏa thuận được với cô giáo của Khánh về việc học thêm ở nhà vào buổi tối rồi.
Theo Chị trong lúc chờ kết quả em đang làm tài liệu Paxt I và đóng để hướng dẫn cho Khánh được không Bác?

Chúc Bác luôn mạnh khỏe, (để giúp các con) hi hi hi.........
Vũ Thị Thu Hiền

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 7 29, 2010 12:46 am

Chị ơi, từ sau hôm các bác thẩm định cho cháu ở Hà Nội, em áp dụng được mấy chiêu dạy ngôn ngữ của Bác em thấy con có vẻ tiến bộ hơn. Nhưng em chưa biết cách dạy bắt đầu từ đâu cho Khánh. Bởi Khánh mới nói được khoảng 15 đến 20 từ đơn.
Em cũng rất mong chờ kết quả thẩm định của các bác cùng với bài học cho con. Em đã thỏa thuận được với cô giáo của Khánh về việc học thêm ở nhà vào buổi tối rồi.

Em bắt đầu từ những gì Khánh thích nhất: thức ăn, đồ chơi, các sinh hoạt với gia đình... Trong những món ấy, em sẽ thấy từ nào là từ đơn, có phụ âm dễ, nguyên âm đơn... thì dễ cho Khánh băt chước hơn. Em có đi học lớp Dậy Con Học Nói không nhỉ?

Em cất bớt những gì con thích, con cần, và khuyếnkhích con gọi tên để xin. Nhớ là khi con ăn bữa ăn chính thì đừng "hành hạ" quá nhé. Giời đánh còn tránh miếng ăn.

Theo Chị trong lúc chờ kết quả em đang làm tài liệu Paxt I và đóng để hướng dẫn cho Khánh được không Bác?

Ối giời, lại còn phải hỏi. Bất kỳ hình gì trên đời mô tả nhưng thứ Khánh thích và cần thì em in ra hết. Xong em cắt ra, ép nhựa, dán velcro. Này, lóp Dậy Con Học Nói có khoản này rồi mà.

Chúc Bác luôn mạnh khỏe, (để giúp các con) hi hi hi.........

Bác thương cho cái thân của bác: cao lương mỹ vị bác chả có giờ xơi. Cứ thế bác Xuyến, Phi, tườnganh thi nhau gặm bánh mì!!! Thật đấy. Lý do: việc nhiều, mà đi ăn tốn thời gian. Hơn nữa, các con và các ông chồng bà vợ dễ thương của các bác đang ở bên kia đại dương, các bác nhớ chồng, nhớ vợ, nhớ con, làm sao mà nuốt cao lương mỹ vị cho nổi??? cứ ngồi vào mâm lại nhắc "anh X thích món này, chị Y yêu món kia, cu Z sợ món nọ..."

Thế nhưng mà các bác khỏe lắm. Thức đến 2giờ đêm, sáng 7 giờ gà gáy quá sức, bà con buôn bán ồn ào, các bác vẫn dậy được. Vẫn ngồi dính với laptop và điện thoại cho đến giờ phải... gặm bánh mì. Hôm qua bác sắm cho bác Xuyến nhà ta hai quả mit tố nữ. Mấy chục năm rồi mấy chị em mới được ăn đấy! Thế là hì hục "mổ" nó ra. Chả biết đường mà xẻ, mấy chị em loay hoay đứa thì xẻ, đứa thì lôi... Cuối cùng cũng có đĩa mít để nhâm nhi... trừ... cơm. ha ha.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi VÅ© Thị Thu Hiền » T.Năm Tháng 7 29, 2010 12:56 am

Bác Tường Anh ơi, cho em hỏi thêm chút chút nữa nhé.

Hiện tại em đang áp dụng ăn kiêng cho Khánh như đường, kẹo, bánh và các sản phẩm có thành phần bột mỳ, bột bắp rồi, sản phẩm từ đậu tương. Con cũng có tiến bộ nhiều: giảm hẳn leo trèo lên bàn, không còn quay bánh xe, chơi thìa nữa.
Còn sữa thì em vẫn chưa giám cắt (Khánh đang uống sữa Pediasure nhập từ Singapore, trong thành phần sữa này không có gluten, đường Fructose, nhưng lại vẫn chưa loại bỏ được casein). Em tìm các loại sữa không có thành phần casein nhưng không thành, chắc là người ta không sản xuất và nếu có sản xuất thì chắc là chi phí cao.
Bác Tường Anh ơi, có nên cắt sữa của Khánh đi không ạ? Hiện tại một ngày cháu uống khoảng gần 450 đến 500ml.
Vũ Thị Thu Hiền

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 7 29, 2010 4:39 am

Hiện tại em đang áp dụng ăn kiêng cho Khánh như đường, kẹo, bánh và các sản phẩm có thành phần bột mỳ, bột bắp rồi, sản phẩm từ đậu tương. Con cũng có tiến bộ nhiều: giảm hẳn leo trèo lên bàn, không còn quay bánh xe, chơi thìa nữa.
Còn sữa thì em vẫn chưa giám cắt (Khánh đang uống sữa Pediasure nhập từ Singapore, trong thành phần sữa này không có gluten, đường Fructose, nhưng lại vẫn chưa loại bỏ được casein). Em tìm các loại sữa không có thành phần casein nhưng không thành, chắc là người ta không sản xuất và nếu có sản xuất thì chắc là chi phí cao.
Bác Tường Anh ơi, có nên cắt sữa của Khánh đi không ạ? Hiện tại một ngày cháu uống khoảng gần 450 đến 500ml.

Em thử kiêng, nhưng kiêng thì phải quan sát xem có gì thay đổi không nhé. nếu mọi thứ vẫn... tửng thì không phải tại sữa đâu.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Trang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.62 khách.