tìm các buổi/ dia diem giao luu cho bé cham PT cham noi

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

tìm các buổi/ dia diem giao luu cho bé cham PT cham noi

Gửi bàigửi bởi gummy82 » T.Năm Tháng 9 14, 2017 11:40 pm

Bé của mình năm nay vừa tròn 5 tuổi, bé có một số vấn đề về nhận thức và ngôn ngữ, mình đang cho bé học lớp hòa nhập dành cho trẻ chậm PT và chậm nói tại trường mầm non, có tiến bộ nhưng mình vẫn lo bé ko thể học kịp lớp 1 vì bé noí ít thậm chỉ ko nói, chỉ dùng tay chỉ hoặc tự làm. Mình xin nói sơ về tình hình bé như sau:

Ngôn ngữ
• Không thể Nhớ lại một phần câu chuyện, chỉ nhớ được chuyện vừa xảy ra như vừa đi nhà banh/siêu thị
• Không Nói được nhiều câu, chỉ nói được 1 câu 3-4 chữ hoặc đa số lập lai lời người lớn
• Trong câu nói không có dùng các từ nói về tương lai (ngày mai, mai mốt...)

Nhận thức
• biết khoảng 30 con vật, 10 loại trái cây, 7-8 màu sắc, 20 đồ vật xung quanh phòng, khoảng 10 món ăn hay ăn, 1 vài bông hoa, 7-8 hình học cơ bản
• Không Hiểu biết hơn, phát triển hơn khái niệm về thời gian

Giao tiếp
• Không Muốn làm vui lòng các bạn khác, không Muốn được giống như bạn
• Thường thì đồng ý với các điều lệ (cô giáo, mẹ đưa ra) nhưng đa số do thói quen
• Thích hát, múa, nhảy... nhưng đa số hát tiếng anh, và vài bài tiếng việt
• Không thích chơi với các bạn trong lớp, có chơi với một số anh/chị lớn hơn

Khác:
• Có thể chơi lắp ráp, hát được vài bái hát tiếng anh/việt
• Có thể làm 1 số việc theo yêu cầu: như lấy đồ này đồ kia cho me, mở tủ lấy quần áo thay nhưng Không làm được mệnh lệnh gồm 2 phần (ví dụ như "cất đồ chơi đi, rồi đi ăn cơm")
• Vẫn có cảm xúc vui/buồn/giận/thích, biết trả lời thích/vui không khi mẹ hỏi
• Có thể đi bộ/chơi lego/đất nặn trong 10-15p, nhưng ko chịu ngồi bàn học quá 10p
• Không chơi trò tưởng tượng, nhưng có thể ngồi chơi với mô hình xe/khủng long và tự ráp dãy xe để đánh nhau với khủng long, hỏi thì bé nói "con choi xe"
• Chưa biết hỏi “tại sao/khi nào/ở đâu”, bé chỉ hỏi “con gì đây/cái gì đây/ai mua”, bé ko hỏi hay thắc mắc những vấn đề khác
• câu nói thường xen lẫn tiếng anh và tiếng việt
• Khả năng tự phục vụ: tự xúc ăn chậm, chỉ tự ăn món thích, món nước ko thích sẽ ko tự xúc ăn. Biết tự đi VS nhưng chưa biết làm VS cá nhân, biết tự mắc áo tròng đầu+quần lưng thun nhưng chưa cài nút được.
• Độ khéo của ngón tay: chưa sử dụng kéo thành thạo, chưa biết gài nút nên chỉ biết tự mắc áo tròng đầu+quần lưng thun. Sử dụng ngón tay bóc bánh ăn thì tốt nhưng cầm viết ko khéo nên ngại cầm viết vẽ và viết, chơi dán hình vè xé giấy

Mình tự nhận thấy bé chậm nói do rối loạn ngôn ngữ (nhầm lẫn tiếng anh và tiếng việt) ví dụ mình hỏi bé màu gì thì bé đáp tiếng anh là red, hỏi lại thì bé mới nói màu đỏ hoặc chỉ vào con cá thì bé nói "this is con cá". ngoài ra Bé ko tập trung và ko hợp tác khi mẹ hỏi/dạy bé, dù những câu mẹ hỏi bé đã từng trả lời qua.

Do Bé thích nghe và nói tiếng anh, nên có người khuyên mình cho bé đến các trung tâm ngoại ngữ để bé giao lưu và chơi với các bạn nhưng mình sợ bé sẽ càng ko nói tiếng việt mà hoàn toàn nói tiếng anh nên mình ko dám. Mục tiêu của mình là mong bé có thể giao tiếp tiếng việt rồi mới qua tiếng anh nhưng mình cũng sợ mình quyết định như dzậy là sai. Mình phân vân quá.

Hiện tại Mình đang tìm các trung tâm có buổi ngoại khóa nào để bé giao lưu các bé như con mình. Nay mình gửi thông tin lên diễn đàn để tìm các trung tâm/ buổi ngoại khóa cho các bé chậm PT/chậm nói, các anh/chị/em nào biết email giúp mình vào han_gummy@yahoo.com. Mình xin cám ơn rất nhiều
gummy82

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.5 khách.