Bé Hiền Nhân - 4 tuổi 3 tháng, phtran1302

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Hiền Nhân - 4 tuổi 3 tháng, phtran1302

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 7 08, 2014 7:37 pm

Ở San Jose có hội PHP giúp các trẻ TK, họ có những cái rất hay. Đặc biệt mình thích mô hình này :

Parents Helping Parents, Inc.
07-08-2014
IHSS với chương trình Giám sát bảo vệ (Protective Supervison)

Thân chào các bạn,
Bắt đầu từ tháng Chín 2014, PHP sẽ hướng dẫn trực tiếp cho phụ huynh cách thức xin dịch vụ trợ cấp tại gia IHSS với chương trình Giám sát bảo vệ (Protective Supervison) với lệ phí là $40 cho một gia đình là hội viên của PHP và $50 cho một gia đình chưa là hội viên.
Bạn có thể yêu cầu San Andreas Regional Center chi trả cho lệ phí này với người quản lý hồ sơ của con em bạn.
PHP vendor ID: ZS0105 va dịch vụ cho IHSS số ký hiệu là 102-IHSGR.

Dịch vụ Giám sát bảo vệ là gì?
Giám sát bảo vệ là quan sát người bị khuyết tật về tâm thần và can thiệp khi cần thiết để họ không làm tổn thương bản thân họ khi ở nhà. Người làm nhiệm vụ này có thể được trả tiền để xem một đứa trẻ khuyết tật hoặc người lớn để ngăn ngừa thương tích, tai nạn, khi người cần giám sát 24 giờ và có thể duy trì một cách an toàn ở nhà nếu nó được cung cấp.
Người hội đủ điều kiện để giám sát bảo vệ luôn được số giờ tối đa hàng tháng - ít nhất là 195 tiếng cho các cá nhân với tình trạng không nghiêm trọng và 283 tiếng cho những người ở tình trạng nghiêm trọng.
Họ có được số giờ tối đa ngay cả khi bị cắt giảm giờ làm đối với một số dịch vụ IHSS khác.
Xin liên lạc với Minh Tâm nếu muốn được hưởng dẫn trực tiếp (408)727-5775 x.117
Chúc các bạn những ngày hè thật vui và an toàn và nhớ là chúng ta sẽ gặp nhau vào ngày 08/19/2014 tại thư viện Tully từ 6:30-8pm.

Parents Helping Parents, Inc. | Sobrato Center for Nonprofits | 1400 Parkmoor Ave Suite 100 | San Jose | CA | 95126-3797

Ở VN khi nào có được mô hình này thì các PH rất mừng bởi vì nếu thuê người giúp việc trông trẻ tiếp thì người ta không có chuyên môn, không có tâm đối với trẻ. Hay quá, đọc rồi cứ mong là mong.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Năm Tháng 7 10, 2014 1:57 am

Chị Phương ơi, em cũng tâm trạng không thua kém gì chị nhưng em có một chút cảm giác, suy nghĩ về chị thế này nếu không phải thì chị đừng trách em nha.
Chị quá thương và xót HN nên chị rất khó có thể cương quyết với con nên không thể can thiệp thành công được. Qua những gì chị kể về HN em nghĩ có thể can thiệp và tiến bộ được vì con nghe, hiểu và có cảm xúc. Em thấy chị Nguyễn Mỹ nói rất bản lĩnh và em cũng đã có một số thành công trong can thiệp cho con. Ví dụ con chỉ thích mỗi cái khẩu trang cũ thôi, mẹ mua cái mới là con ko chịu mang khi đi ra đường và la lên chống đối. Mẹ nói ko mang thi ko cho đi, con vẫn quyết liệt chống đối. Mẹ lớn tiếng giờ có mang ko nếu ko thì xuống xe vào nhà mẹ đi một mình, bố cũng đệm thêm vào thế là con chịu mang vào. Ngay cả đi dép cũng vậy, dép cũ đã chật và rách nhưng mua dep mới về ko chịu mang, cứ chạy đi tìm dép cũ mang suốt. Mẹ lấy dép cũ giâu đi và bảo ko mang dép mới thi đi chân ko, thế là con phải mang vào đi bình thường.
Nhiều khi HN thấy ba mẹ thương và chiều con nên con luôn nhõng nhẽo khó bảo. Con em nhiều đêm ko ngủ cũng như HN vậy, có hôm ôm mặt mẹ đánh nữa lúc đầu cũng dỗ cho con ngủ nhưng càng dỗ con càng làm hung lên thế là buộc mẹ phải dùng biện pháp mạnh thì con mới chịu nằm im không la con khóc nữa mặc dù ko ngủ vẫn nằm đó cho mẹ ngủ.
Con lớn rồi nên con có thể biết bắt nạt ba mẹ để chiều theo con, thế nhưng cái gì cảm thấy được thì chiều, không được phải cương quyết và dùng biện pháp mạnh thôi chị ạ. Vì con mình nếu là đứa bình thường đã biết tự phục vụ bản thân còn mình cứ chiều con thấy con tội nghiệp nên lo tất thì con sẽ khó mà tiến bộ được.
Chào chị.
Em Khanh./.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 7 10, 2014 11:20 pm

Chào em Khanh,
Em Nguyễn Mỹ thì tuyệt rồi, rất cá tính và bản lĩnh. Haiz...bởi vậy cô nàng chê chị đại khái là "bự con mà mít ướt" đó em ! :-)Nhiều khi mình không biết con ra sao vì con chưa nói, nên mình chưa ứng xử đúng được.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » CN Tháng 7 13, 2014 6:46 pm

Chào chị Phương,

Hiền Nhân cuối tuần rồi ngoan không chị? Bé ngủ ngon không? Chị có khỏe không? Thời gian rồi em có đi dự lớp tập huấn ở BV NĐ, rồi đi học do cơ quan yc nên không vào đây được.

Đọc chia sẻ gần đây của chị Mỹ, chị Khanhca mà em thấy buồn quá vì em rất chìu con chị à.

Chị cố lên chị nhé, em chúc chị sức khỏe.
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 7 14, 2014 8:19 pm

Mình giống hình zigzag vậy, cứ buồn rồi lại đỡ hơn, có khi vui được tí.
Em cũng cố lên, buồn thì khóc, khóc xong thì ráng tiếp... Vậy thôi !
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Bảy Tháng 7 19, 2014 8:44 pm

Mình giống hình zigzag vậy, cứ buồn rồi lại đỡ hơn, có khi vui được tí.
Em cũng cố lên, buồn thì khóc, khóc xong thì ráng tiếp... Vậy thôi !

Hôm trước con gái vui quá ôm mẹ cắn hai phát. Phát đầu con cắn rồi nhã ra liền mẹ đau rồi thôi. Phát thứ 2 con cắn, con nghiến, mẹ cù lét mà con cũng không nhã ra, mẹ đau quá, sẵn không vui trong lòng mẹ được cớ khóc luôn, một lúc con cũng nhã ra và ngồi ra xa mẹ cười vô tư, em trai thì thấy mẹ khóc tỏ ra lo lắng, bối rối, em xoa, em hôn, em lấy khăn lau nước mắt cho mẹ, con vẫn ngồi đó cười khà khà. Mẹ nhìn em, nhìn con mà khóc thành tiếng. Dù sao mẹ cũng cám ơn con đã cho mẹ một cơ hội được khóc.

Con gái dạy vẽ đường ngang, đường dọc, đường tròn gì cũng không thèm làm theo, chỉ có dạy vé đường zigzag là con hào hứng và nhớ. Giờ mỗi lẫn cầm viết lên vẽ là nói vẽ đường zigzag nên mẹ zigzag theo đời con.

Nhìn trong khoảng thời gian ngắn đường zigzag nằm ngang, nhưng lâu dài zigzag theo chiều hướng thẳng lên cho mẹ an ủi cũng được rồi. :D

Cười lên cho đời bớt khổ.

Cuối tuần vui chị nhé.

meque
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 7 21, 2014 8:45 pm

Em post bài này, rồi em bảo chị vui, không vui được. Khóc thì có !
Hôm qua nay, chị rất buồn vì thông tin về Trường Anh Vương bạo hành trẻ, tàn nhẫn quá, khiến tim chị nhói đau. Buồn vì biết chủ trường, biết nguyên nhân mà ông ta lập trường, từng chạm mặt và từng ngồi chung trong vài workshop về trẻ TK. Thế mà hôm qua đây thất vọng quá, tại sao 1 người trong hoàn cảnh có con TK lại buông lơi quản lý, lại vô tâm để các trẻ dưới sự quản lý của họ rơi vào thời gian dài khủng hoảng, sợ hãi và đau đớn thể xác đến vậy? Có ai hiểu các trẻ đã phải chịu đựng trong hoảng loạn và đau đớn thế nào không? Những người ra tay tàn độc đó họ được gì ?
Nghĩ đến con mình mai sau....không muốn nghĩ, vẫn cứ phải lo ....buồn quá em ah !
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Bảy Tháng 7 26, 2014 10:16 am

Chào chị Phuơng và HN
Tối nay vào dd đọc 1 lèo các bài của chị. Nhưng vaxn chưa đọc nhiều được. Thấy thuơng 2 mẹ con. Chúc HN có thêm nhiều thay đổi tiến bộ, và mẹ luôn hạnh phúc cùng con. (Hạnh phúc sẽ đến từ những tiến bộ nhỏ nhặt nhất của con phải không chị?)
Hasu

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 7 28, 2014 12:49 am

Chào Hasu,
Quá lâu rồi mới lại thấy em on line, em và con có khỏe không?
Cám ơn em, mẹ con chị đang cố gắng từng ngày, cụ thể là mẹ cứ cố gắng...động viên...cố gắng...
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Hai Tháng 7 28, 2014 9:40 am

Mấy mẹ con em vẫn ổn. Nghỉ hè em cho 2 đứa ở nhà, em làm osin và bảo mẫu 24/7. Nhà không có người Gv, sau 2 tháng thấy sự kiên nhẫn của mình thật đáng kinh ngạc. Hahaha.... Nói chứ 2 đứa nhà em chơi chung cũng được mà quánh nhau cũng tuyệt vời luôn. Hàng xóm chắc luôn nghe giọng em to hơn giọng 2 đứa, để trấn áp tội phạm. Khốn đốn lắm chị ui. Mong hè qua mau.
Hasu

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.84 khách.