Bé Hiền Nhân - 4 tuổi 3 tháng, phtran1302

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Hiền Nhân - 4 tuổi 3 tháng, phtran1302

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 9 17, 2014 12:39 am

P không biết ai đã upload bộ hình đó lên, 1 PH connect trên trang FB với P cũng nhận từ 1 PH khác. P sẽ hỏi thăm, nếu được chắc họ sẽ rất vui khi bổ sung thêm đầy đủ hình.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Năm Tháng 10 09, 2014 7:21 pm

Lâu quá không ghé thăm chị. :D

Chị có khỏe và tinh thần tốt không chị? HN có tiến bộ hơn nhiều không con?

Em có mấy lần hỏi thăm nhưng khi bấm chấp nhận đều bị out.

Dạo này em lu bu do con 2 bệnh thường, chị giúp việc nghỉ. Con gái tuy không được tiếp cận với môi trường can thiệp phù hợp nhưng có vài dấu hiệu nho nhỏ có thể hi vọng con dần dần nhận thức tốt hơn. Con đã vài lần tự ngồi vào bô khi có nhu cầu nhưng chưa biết cởi quần. Có vài lần tự cởi quần tới đầu gối, một lần thấy con tiểu xong rồi cái quần đã được cởi ra trước không bị ước. Ngủ dễ, ăn tàm tạm, tăng cân 1 ít sau khi cho đi khám dinh dưỡng (SDD độ 1). Hay gọi mẹ ơi. Biết nhõng nhẻo với mẹ. Thích xem tập thể dục. Biết đặt tay lên vai nhưng chưa biết xoay, biết chóng tay lên hông nhưng chưa biết lắc.....

Vài dòng thăm chị. HN có gì vui buồn kể ra để nhiều ph cùng nghe chị nhé. Quen rồi hằng ngày vào nhà HN đọc, khi đọc hết 209 trang thấy buồn buồn, ngày nào cũng vô mà không thấy chị cập nhật gì thấy thiếu thiếu gì đó.

Chúc chị sức khỏe, HN ngoan và tiến bộ con nhé.
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 10 09, 2014 8:00 pm

Chào em Tú,
Chắc là trang nhà của HN là trang "nhiều chuyện" nhất trong web này hiiiii :) - Đó là bức tranh thật của mẹ con chị, bao khó khăn, chút niềm vui, chút hy vọng.... con đường đi như hình zig zag. Dạo gần đây, vì HN có chút bất ổn, hay bùng nổ nên chị lại lo, rồi buồn tái trầm cảm, phải đến BS điều trị, tinh thần không được khỏe, nên ít vào "tám" - Thêm nữa lại "khuyến mãi" thêm bệnh bao tử phải đi nội soi rồi điều trị, cả ngày thuốc men còn hơn "ăn kẹo" - Lòng nãn nãn, buồn buồn, hết tinh thần làm gì. :( Thấy vài PH mới hỏi han cho con họ, chị cũng không góp ý gì được, bởi không có kinh nghiệm gì về điều họ hỏi nên không dám góp ý, hiện tại "thân mình chưa xong" làm sao nghĩ tới góp ý gì cho ai được :( - Hôm nay HN đi học như mọi ngày, cuối tuần thì mẹ con ở nhà với nhau, HN sẽ đòi đi chơi, chị cũng thích đưa HN ra ngoài chơi, Nhân thích chơi nước thì đưa đi bơi, thích đi lòng vòng hóng mát thì chở bằng xe gắn máy, thích đi xe đạp thì cho chạy ngoài đường cho ảnh biết nhìn đèn đỏ thì dừng, đèn xanh thì đi hay chở qua nhà chú thiếm chơi... cứ bao nhiêu đó thôi, con không vào các nơi vui chơi theo kiểu "điện tử" được, bởi con chưa hiểu quy luật chơi và cũng không chịu nổi sự ồn ào quá tãi của các nơi đó. Có khi thích coi DVD ca nhạc thiếu nhi, có khi thích nghe mẹ hát Karaoke. Tùy vào "cảm xúc" từng ngày mà ảnh yêu cầu mình đáp ứng.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » CN Tháng 10 12, 2014 7:26 pm

Nghe mà nao lòng quá chị ơi. Lo thì cứ lo. Hi vọng thì cứ hi vọng. Cũng như chuyện gì đến cứ đến. Mình thụ động đón nhận như sự an bày của số phận. Em cũng không biết nói gì, làm gì cho chị khá hơn vì chính em cũng liên tục lên xuống tinh thần, sức khỏe cũng không khá hơn ai, trong khi tuổi thì mới đầu U30 thôi.

Lòng em không yên cả khi ở bên con. Con đi học thì lo con không được quan tâm (điều này khó tránh khỏi vì chỉ mình con khác biệt so các bạn bt trong lớp). Con ở nhà với mẹ thì lo con đang mất dần cơ hội khi thời gian cứ trôi qua (mẹ thật tệ vì bất lực trong việc dạy con). Em chỉ biết chơi với con chứ không biết dạy gì vì khi dạy con không hợp tác.

Dạo này con rất vui, không bùng nổ, gọi tên là có phản ứng, giao tiếp mắt nhiều hơn trước đây 1 năm rất nhiều. Có điều sức khỏe cả nhà không được tốt nên ít khi được ra ngoài, đi chơi, thăm ông bà,... suốt ngày quanh quẩn trong nhà thấy thương con lắm chị ơi.

Em chưa đủ điều kiện để mang con đến một môi trường giáo dục tốt hơn. Điều này làm em khổ tâm nhất.

Haizzzzzzzzzz.................. Chị không vui mà em còn "bán than" nữa. Thôi chị không mua thì cứ "trả than" lại cho em chị nhé. Vui thì em cùng vui. Buồn thì "chuồn" hihi. Nói ra cho nhẹ lòng để con được thấy nụ cười của mẹ tươi hơn. :D

Tuần mới tốt lành chị nhé.
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » CN Tháng 10 12, 2014 7:50 pm

Oh chị không ngờ em Tú còn trẻ thế ! Em còn nhiều thời gian với con kể cả sức khỏe đó, em vui vì điều kiện này nhé ! Chị đã là U50 rồi, thời gian gần con không bao lâu nữa, sức khỏe cũng giảm nhiều...haiz...chị cũng "bán than" giống em đó thôi.
Tuần rồi thật khủng khiếp với chị, HN bùng nổ rất nhiều, đau lòng lắm ! Chị đang cố gắng và mong con sớm vượt qua được.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » CN Tháng 10 12, 2014 8:28 pm

Tuy rằng con hơi lung tung gần đây, nhưng "tình cảm" vẫn rất "mặn nồng" : sáng nay trước khi đi học cứ ôm mẹ hun chùn chụt và ánh mắt tình cảm thắm thiết !
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi caoloan7 » T.Hai Tháng 10 13, 2014 2:49 am

phtran1302 đã viết:Tuy rằng con hơi lung tung gần đây, nhưng "tình cảm" vẫn rất "mặn nồng" : sáng nay trước khi đi học cứ ôm mẹ hun chùn chụt và ánh mắt tình cảm thắm thiết !

Phải khuyến khích HN ngày nào cũng "tình cảm" như vậy để tinh thần của mẹ luôn luôn "thẳng đứng" chị hén.

Àh bệnh bao tử của chị thế nào rồi? trước đây chị hai và mẹ em cũng bị nặng lắm nhưng họ chuyển qua uống thêm mật ong với nghệ nên đỡ nhiều lắm chị, mấy năm rồi k thấy đau lại, chị thử uống xem sao.

Khi nào mệt mỏi chị lên diễn đàn tâm sự chị nhé, như thế tụi em mới biết chị đang ... mới vào "tám" với chị được chứ, chị đừng có buồn 1 mình dễ sinh trầm cảm lắm.

Chúc mẹ và con sức khỏe dồi dào, tinh thần luôn thoải mái!
caoloan7

Gửi bàigửi bởi meque » T.Hai Tháng 10 13, 2014 5:52 pm

Tuy rằng con hơi lung tung gần đây, nhưng "tình cảm" vẫn rất "mặn nồng" : sáng nay trước khi đi học cứ ôm mẹ hun chùn chụt và ánh mắt tình cảm thắm thiết !

Nghe mà sướng quá chị ơi. Em nghĩ đây là mặt mạnh của con. Tuy con không phải là Einstein hay gì gì đó nhưng con là nhất mới mẹ Phương rồi còn gì. Bây giờ con chưa có bạn gái thì cái tài hun chụt chụt này mẹ Phương được hưởng độc quyền nha. Ôi sướng tê người :D
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 10 13, 2014 8:13 pm

Nghe mà sướng quá chị ơi. Em nghĩ đây là mặt mạnh của con. Tuy con không phải là Einstein hay gì gì đó nhưng con là nhất mới mẹ Phương rồi còn gì. Bây giờ con chưa có bạn gái thì cái tài hun chụt chụt này mẹ Phương được hưởng độc quyền nha. Ôi sướng tê người

Em nói đúng đó! Con mà "hun chụt chụt" thì sướng "tê" , "phê" luôn ! :lol: :lol: :lol: Mà HN có nhiều "trò hun hít" lắm, cứ đè đầu đè cổ mình dí mặt mũi ảnh vô cho mình hôn tới khi nào nghẹt thở thôi mới chịu. Có hôm đi làm về ảnh chạy tới ôm mẹ, hun hun rồi mới chạy đi, mẹ vui lắm quên mệt cả ngày. Còn hôm kia, anh chơi với mẹ hứng chí quá cấu tay mẹ đau, mẹ tức mình cầm cây roi lên giá giá muốn đánh (đe thôi, chứ nhớ lời chuyên gia đâu dám đánh đâu ! :D ) Thấy mẹ muốn đánh đòn thay vì sợ chạy đi thì HN không làm vậy, mà xông tới gần mẹ nắm hai tay mẹ, vịn cây roi lại nhìn sâu vô mắt mẹ và mím môi gọi rõ từng tiếng : 'MẸ, MẸ...." - Mẹ run tay lên, cây roi rớt xuống đất, mẹ đứng như trời trồng, giờ phải làm sao đây, ngồi xuống ôm con thì không được, mai mốt con lờn không sợ roi, mà đánh thì không rồi. Mẹ ráng làm nghiêm mặt : Uh, con gọi mẹ vậy, mẹ không đánh con, mai mốt chơi với mẹ không được cấu nữa nhe!" - Con chạy đi chơi vui vẻ, còn mẹ thì muốn khóc. Trời ơi ! Lần đầu tiên trong đời, mẹ nghe con gọi từ miệng con chính xác phát âm, ngữ cảnh ! :o
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 10 14, 2014 2:09 am

Phải khuyến khích HN ngày nào cũng "tình cảm" như vậy để tinh thần của mẹ luôn luôn "thẳng đứng" chị hén.

Cám ơn em, chị cũng mong các cháu con chúng đều mau tiến bộ cho cả nhà vui mừng

Àh bệnh bao tử của chị thế nào rồi? trước đây chị hai và mẹ em cũng bị nặng lắm nhưng họ chuyển qua uống thêm mật ong với nghệ nên đỡ nhiều lắm chị, mấy năm rồi k thấy đau lại, chị thử uống xem sao.

Chị đã theo điều trị được 1/2 tháng, BS cho là ổn rồi, tái khám sau 1 tháng. Hiện tại thì bao tử đã ổn em ah, cám ơn em hỏi thăm.

Khi nào mệt mỏi chị lên diễn đàn tâm sự chị nhé, như thế tụi em mới biết chị đang ... mới vào "tám" với chị được chứ, chị đừng có buồn 1 mình dễ sinh trầm cảm lắm.

Nhiều lúc buồn thì muốn được 1 mình đó em, càng nói càng buồn, chỉ muốn khóc rồi cho cái buồn nó tuôn ra 1 mình thôi. Than hoài, mọi người nghe cũng ngán em ah :(
Phương
phtran1302

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.95 khách.