Bé Hiền Nhân - 4 tuổi 3 tháng, phtran1302

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Hiền Nhân - 4 tuổi 3 tháng, phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Hai Tháng 6 01, 2015 7:38 pm

Chị Phương,

HN đã vào nghỉ hè chưa chị? Chắc bé cũng nghỉ được 1-2 tuần phải không chị?

Con gái em cũng đang trong 2 tuần nghỉ hè. Tuần rồi em cho bé về quê ngoại chơi. Nhà ngoại ở vườn rộng rãi, đông người hơn nên con khá ổn. Trước khi về ngoại trời nóng bức con khó ngủ, hay lắc đầu, quay vòng vòng, nói nhảm rất nhiều. Về ngoại mấy ngày đầu cũng còn nhưng từ từ giảm và vui vẻ, nói đúng ngữ cảnh hơn, đeo cậu, đeo anh chơi, khát biết tự rót nước uống,... nhưng con nhớ nhà đòi về, tối ngủ lạ chỗ thấy thương lắm.

Trước đây con không biết chơi nhà hơi, không vận động. Về ngoại lên con hay chạy (vững hơn), đi nhà hơi chơi đúng cách, vận động nhiều hơn....

Mong cho con (HN) có những ngày nghỉ hè vui vẻ.
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 6 01, 2015 11:07 pm

Chào em Tú,
HN vẫn còn đi học, thường thì HN nghỉ 1 tuần hè thôi em. Do lịch làm việc của Ba không khớp với lịch nghỉ hè của con, nên HN sẽ được đi chơi vào cuối tuần này với ba mẹ.
Chúc mẹ con em có kỳ nghỉ thật vui và con mau tiến bộ.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Hai Tháng 6 15, 2015 1:00 am

Chị Phương khỏe không chị? HN vui và tiến bộ đều chứ chị?

Thứ 4 này mẹ con em khăn gói lên SG cho con được vào trường chuyên biệt. Em không có đk nhiều nên con học bên KT chị à. Lo lắng, hồi hợp cho những ngày đầy khó khăn sắp tới. Vì con khó quen môi trường mới nên em lo quá chỉ biết cầu trời cho con nhanh vượt qua sự đổi thay sắp tới. Hi vọng mong manh cũng phải thử chứ con đã ở giai đoạn trễ cho việc can thiệp rồi.

Chị ơi giờ em chỉ biết cầu trời đừng có biến cố gì xảy ra với gia đình em nữa để 2 vợ chồng làm kiếm tiền lo cho con, mong cho con tiến bộ, sau này có thể tự lo cho bản thân.

Chiều nay trời mưa mát mẻ mà lòng buồn rười rượi chị ơi.

Cám ơn chị thời gian qua đã cùng mẹ con em vượt qua khó khăn. Báo chị tin mừng là con em đã tự tuột quần ngồi vào bô rất đàng hoàng. Tuy mới được 1 lần thôi nhưng em cũng vui lắm. Xem như con có tiến bộ.

Em chào chị nhé. Chúc chị và cả nhà nhiều sức khỏe. Hẹn chị lần sau.
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 6 15, 2015 2:05 am

Chào Tú,
Chị hiểu lo toan trong lòng em trước thay đổi của cả nhà, đặc biệt là của con.
Em cho con học trường nào, rồi cả hai mẹ con sẽ ở đâu ?
Thật là khó cho hai mẹ con em rồi.
HN đang sốt và ở nhà "nghỉ dưỡng" - Mấy ngày qua, con sốt, chị cũng sốt theo vì quá lo lắng, lòng mẹ mà, mình sinh con có thẻ lo con ăn, mặc chứ không gánh thay con bịnh được, lòng trĩu nặng làm sao, em à !
HN có chút chút tiến bộ, chưa dám "khoe khoang" vì còn lắm lo phiền em à. Nhưng chút chút đó cũng cho chị niềm vui, chị sống nhờ vào những niềm vui nho nhỏ, khiêm tốn đó em ạ !
Chúc mẹ con em sớm ổn định với thay đổi mới, cứ liên lạc với chị khi em cần có người chia xẽ nhé,
Thân mến,
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » CN Tháng 6 21, 2015 8:09 pm

Chào chị Phương,

HN đã thiệt hết bệnh và đã đi học lại chưa chị? Mỗi khi con có chút khó chịu nào trong người là lòng mẹ như lửa đốt. Thương con mẹ chỉ làm hết cho con trong khả năng có thể. Và luôn nguyện cầu cho mẹ được sống bên con lâu hơn.

Con em lên học bên trường Khai Trí chị à, vì ở tỉnh lên tốn thêm nhiều chi phí như nhà trọ, xe lên xuống, thuê người giữ trẻ,... Giá như em ở SG thì con đã được học BM rồi chị hén. Bên đây cũng gần 200 bé học, cũng có bé tiến bộ rất tốt (tùy khả năng mỗi bé) nhưng em ít nhiều cũng hy vọng con khá hơn khi được theo chương trình chuyên biệt.

Theo con 3 ngày đầu chuyển trường, gặp nhiều bé, nhiều hoàn cảnh, nhiều mức độ nặng nhẹ mà em thấy buồn kinh khủng chị ơi. Cậu bé ở chung phòng trọ với con em bị ghiền sữa, mỗi lần muốn uống sữa mà làm khg kịp thì bé lấy tay đập vào đầu, vào ngực. Bà vú vì muốn khỏe nên cho bé uống sữa thoải mái không quyết tâm cai. Bé đi học về nhà không được dạy thêm, hay hướng dẫn chơi gì hết. Những người được thuê giữ trẻ chỉ lo ăn, ngủ,đưa đi học...

Ở Bến Tre cũng có chị có con bằng tuổi con em đang học ở KT, chị ấy nói thôi lên ở chung phòng trọ cho đỡ tốn, hằng tuần chiều thứ 6 chỉ có xe rước con về, chiều chủ nhật đưa con lên và chị cho con em giang. Nên cũng mừng lắm chị à. 2 bé ở chung cũng ổn. Con em thích đi xe nên vui. Chỉ còn chưa thích đi học thôi, sáng vô còn khóc, chiều về thì vui (Trước đây đi học ở quê cũng vậy).

Hôm nay em đi làm lại nên để con ở lại với chị trông trẻ. Con thích cô này lắm nên em mới liều giao con lại nhưng trong lòng cũng không yên, lo đủ thứ hết chị ơi. Ráng tới chiều mai em chạy lên với con, chiều thứ 6 lại rước con về. Cầu trời cho con có sức khỏe để chiến đấu cùng mẹ.

Thôi hẹn chị thư sau chị nhé.

Chúc HN nhanh khỏe, vui vẻ và tiến bộ cho mẹ Phương vui.

Em, Tú
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 6 22, 2015 12:05 am

Thương ghê mẹ con em vậy Tú ah.
Ở VN mình, cái gì cũng chỉ tập trung ở thành phố lớn, không có sự đồng đều, người ở tỉnh, thôn quê, xa thành thị quả là có ít nhiều thiệt thòi về sự tiến bộ chung của nhịp sống.
Em có tin tưởng hoàn toàn cô giữ em không mà dám cho con ở với cô ấy cả tuần ? Chị thât ra không dám giao con cho ai cả, em nhớ theo dõi sát biểu hiện của con, không nên chỉ nghe lời báo cáo của cô giữ trẻ hay cô giáo ở trường. Bởi cô ở trường chưa dạy con lâu, cô chưa hiểu con nhiều, đôi khi nhận xét chưa chuẩn xác, còn cô giữ em thì không bao giờ nói gì để nghĩ rằng cổ làm việc không tốt.
HN khỏe và đi học lại rồi em, còn chị thì chắc phải đến Bs bởi chị không ổn cho lắm.
Chúc mẹ con em sớm ổn định nhé,
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Hai Tháng 6 22, 2015 6:57 pm

Chị Phương bị sao mà đi bác sĩ vậy chị? Chị khá hơn chưa?

Em thì mưa xuống thì viêm xoang nó hành nhức đầu, khó chịu, tiêu hóa hok tốt nữa chứ, hồi nào cũng đánh trống ngực như lo lắng việc gì quá mức vậy đó. Gần đây lại hay khó ngủ nữa chứ (con đi rồi nhà cửa vắng tanh).

Trước đây cũng vì ngần ngại không muốn giao con cho người khác mà em chần chừ không cho con đi học chuyên biệt. Em định em nghỉ làm ở quê lên SG ở với con, rồi tìm việc trên đó làm luôn. Nhưng ngặt nỗi em còn đứa con trai nhỏ ở nhà, giao cho ba thì cũng lo lắm vì ba không được chu đáo. Nội, ngoại lớn tuổi ai cũng bệnh nhiều, muốn phụ mà khg phụ nỗi. Với lại nếu em lên SG làm việc, sợ công việc đẩy đưa mình sẽ khó về thăm nhà, bỏ bê chồng con, sợ đâm ra nhiều chuyện không hay. Giờ em giao con cho người giữ trẻ 5 ngày/tuần. Giữa tuần em chạy lên thăm con rồi về. Chịu khó đi đi về về nhưng giữ được công việc hiện tại, chăm sóc được tổ ấm của mình. Thấy nhiều hoàn cảnh thấy con bệnh mà gia đình tan rã em cũng sợ sợ chị à. Với lại người giữ con em đã từng giữ con hơn 1 năm trước, con rất thích. 2 ngày nay con đi học không khóc như mẹ đưa đi, ăn lại nhiều hơn mẹ đúc, sáng nay ra sân chờ tập thể dục con còn chơi bập bênh với bạn nữa. Em cho con ở ghép phòng trọ 1 phần vì đỡ chi phí, 1 phần nhờ có người ở chung họ nhìn ngó giúp xem người giữ trẻ có tốt với con không. Được ngày nào hay ngày đó chị à, em cũng chuẩn bị tinh thần có gì là em lên với con liền. Nói thật lòng là giao con cho nội ngoại em còn chưa yên tâm (vì nội ngoại không hiểu con nhiều) huống gì giao cho người ngoài, người ngoài này hiểu con nhưng còn nhiều chuyện phải lo lắm chị à. Em chỉ hy vọng cũng là người mẹ, họ sẽ không làm gì quá đáng với con mình.

Thôi chị nhé, em đi bv lấy thuốc đây, chưa già mà yếu rồi hihi

Chị mau khỏe chị nhé.

Em, Tú
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Sáu Tháng 6 26, 2015 10:24 pm

Chào em Tú,

Chị bị sốt siêu vi nghỉ cả tuần không đi làm nổi, còn phải cách ly HN vì sợ lây bịnh cho ảnh !
Tội nghiệp anh HN nhớ mẹ cứ vào gõ cửa phòng, ba phải chơi và giải thích với con.
Cũng may cho HN đi chơi hè trước rồi, chứ tuần này HN nghỉ hè mà mẹ bịnh thì cũng thua thôi, may thiệt :D
Con em đi học ổn không? Cô giáo và em đã làm quen với nhau chưa ?
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Hai Tháng 6 29, 2015 5:53 pm

Chị khỏe hẳn chưa chị? đã đi làm lại chưa? mấy khi mẹ bệnh đau không bên con được thấy thương con quá chị ơi.

Con đi học tuần đầu được 2 ngày, tuần thứ 2 được 4 ngày thì nhà trường cho nghỉ để mấy cô đi du lịch. Con về nhà nói những câu làm mẹ bất ngờ và vui lắm. Nhưng do nghỉ liên tiếp 4 ngày, ở nhà vui, con chưa thiệt hết bệnh, tối qua cậu bé chung phòng trọ quậy nên con thức theo, sáng ra nhõng nhẽo. Cô giữ trẻ ẵm qua trường con khóc đòi về nhưng khi thấy cô giáo ra đón thì con đưa tay qua cô ẵm rồi nắm tay cô đi vô lớp. Cũng mừng chị à vì con không có phản ứng khi gặp cô, 2 cô thường đón con nói chuyện mềm mỏng, dễ thương. Cô cũng nắm được sở thích của con là thích nghe hát, nên cô dễ tạo chú ý với con. Hồi mới lên trường em thấy 1 cô giáo đánh vào tay 1 em nam, vì em này hay tự cắn tay, rồi nhiều cô tụm lại cười cợt trước những hành vi lạ của các em, em thấy nản vô cùng...

Em tới giờ hợp rồi. Hẹn chị thư sau.

Nhanh khỏe chị nhé.
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 6 29, 2015 6:32 pm

Ờ, còn cười cợt, chế nhạo trẻ là không nên ở trường của trẻ, cô giáo cần phải chỉnh lý điều này, chị nghĩ em nên góp ý với nhà trường thì hơn.
Phương
phtran1302

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.89 khách.