Bé 32 tháng bị chậm nói, rất mong được cả nhà góp ý giúp đỡ

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé 32 tháng bị chậm nói, rất mong được cả nhà góp ý giúp đỡ

Gửi bàigửi bởi Mẹ Lily » T.Hai Tháng 4 03, 2017 7:37 pm

Xin chào cả nhà, mình là thành viên mới, hiện giờ mình đang rất buồn và hoang mang, mong cả nhà góp ý giùm mình.

Bé mình 32 tháng, con gái, sinh đủ tháng, lúc sinh 3.4kg. Mình xin nói về thông tin bé:

1. Về nhận biết: Bé biết các đồ dùng trong nhà như bàn chải, mền, cửa, chó, mèo, bình nước, tivi, bé biết bấm Ipad đúng biểu tượng Youtube, biết chọn đúng remote mở tivi, biết đưa đồ cho ba mẹ khi ba mẹ yêu cầu, biết thơm ba mẹ, anh hai, bà khi được yêu cầu, biết đóng cửa, cởi giày, cất đồ khi được yêu cầu, biết dùng tay chỉ đồ vật bé muốn hoặc hướng theo mẹ chỉ vào đồ vật, bé biết nắm tay người lớn hoặc làm các động tác yêu cầu người lớn chơi cùng (ví dụ chơi bác sĩ bé đè ba nằm xuống cho bé khám). Bé rất thích chơi đóng vai bác sĩ, rất thích chơi với các thú bông như chích thuốc cho thú, cho thú bông uống nước, bú sữa, đi tắm, đi pupu, đắp mền cho thú bông. bé rất thích chơi cùng ba mẹ và anh hai khi ba mẹ giỡn với anh hai, bé sẽ chạy lại tham gia ngay. Bé thích giả vờ tắm cho búp bê, đem búp bê vào phòng tắm

2. Về vận động, bé là gái nhưng leo trèo rất nhiều, bé đi chạy bình thường.

3. Về ngôn ngữ tiếng việt, bé nói các từ đơn: ba, mẹ, hai (anh hai), ngoại, ông bà, chó, cá, cửa, mở, xuống (nếu đang ngồi trên ghế ăn muốn xuống), bế, đi, về, nước, sữa, bánh mì, bông (chà bông), muỗng, cơm, xin, bé có thể nói lặp lại theo ba mẹ như (mẹ - cho - con - uống - nước) hoặc các câu tương tự nhưng là nói từng - từ - một chứ không phải mẹ nói hết 1 câu xong bé lặp lại. Bây giờ ở nhà mẹ đang tập và bé có thể nói tròn câu "mẹ mở cho con" (í là xin mở ipad) hoặc "về nhà con" (khi mẹ đón con từ trường về hoặc từ nhà bà về. bé rất chịu khó lặp lại từng từ theo mẹ (nói 1 câu nhưng là mẹ nói 1 từ sau đó bé lặp lại, cứ từng từ một cho đến hết câu), bé muốn lấy gì bé sẽ nói lấy, bé phát âm tiếng viêt có từ đúng có từ hơi ngọng. Bé khi đi ị (trong bỉm) bé sẽ biết nói "ị rồi", bé đau sẽ biết nói "đau rồi". ai làm bé đau bé giơ tay giả bộ đánh và nói "hư nè"

4. Về tiếng anh, bé đếm được từ 1-10, các con vật phát âm 1 tiếng hoặc 2-3 tiếng (ví dụ khủng long, voi, micky, minnie mouse, witch, pineapple, rất nhiều từ khác về trái cây và màu sắc (bé nói rất đúng), đồ vật (bàn chải đánh răng, mũ, giày), bé biết nói I love you. bé biết hát hết bài ABC, và hát theo các bài hát tiếng anh khác. Mình có nghe nói biết nói nhiều tiếng anh cũng là dấu hiệu tự kỷ đúng không ạ hic hic, bé biết nói mami, daddy, hello, đi học về gặp ba là hello, bé ko thích gì thì nói "not yet" (cái này mình đoán là ở trường bé học tiếng anh, khi bé lấy đồ chơi khi cô đang day thì cô nói not yet nên bé mặc nhiên nghĩ not yet là không), bé phát âm tiếng anh rất đúng hic hic. Các cô ở trường cứ khen mà các cô đâu biết mình rất lo, mình cần bé nói tiếng viêt thôi. Mình rất đau đầu vì cái nào mà bé đã nói tiếng anh rồi thì bé nhất quyết không nói tiếng việt từ đó dù mình có cố dạy đi nữa.

5. Về cảm xúc: bé rất biết cách ăn vạ, bé vừa khóc vừa để ý xung quanh, nếu không ai quan tâm một lát bé sẽ nín. Bé giao tiếp mắt tốt với người trong nhà, bé rất tình cảm và thích thể hiện tình cảm, bé rất hay ôm hôn mẹ, ba, anh hai, bé thích được mẹ ôm hôn. Bé biết chia sẻ bánh cho anh hai nhưng bé hay giành đồ chơi với anh hai, bé thích được mẹ cho lên châu đu máy bay, bé rất hay cười, bé biết xấu hổ khi gặp nguòi lạ.

6. Bé ngủ bình thường, nhưng bé rất kén ăn, bé thích ăn cơm chà bông và có thể ăn từ ngày này sang ngày khác, bé thích ăn vặt, bánh mì, mì gói, trái cây, kẹo socolo (bé không gọi socola, bé gọi chocolate).

7. Bé rất sáng, nhìn rất lanh lợi, không có vẻ buồn phiền hay chậm chạp gì.

Mình thấy không ổn khi bé hai tuổi rưỡi, mình có đưa bé đi khám tại Phòng khám chất lượng cao - Khoa Tâm lý - bệnh viện Nhi đồng 2 thì bác sĩ nói bé không tự kỷ chỉ chậm nói đơn thuần, nhưng mình đọc tài liệu thì thấy chậm nói cũng là dấu hiệu tự kỷ.Hiện nay bé được 32 tháng, đúng 4 tháng nữa bé 3 tuổi (bé sinh tháng 7/2014) mình rất lo. Vì anh hai bé, bằng tuổi bé giờ này đã nói chuyện lí luận rồi chứ không phải mới bập bẹ.

Cứ nghĩ đến con là mình rơi nước mắt, mình ở Sài gòn nên nếu các phụ huynh nào có chỗ nào khám và trị liệu được xin giới thiệu mình với ạ. Mình cũng xin sự đóng góp ý kiến của các Ad và các anh chị phụ huynh khác, con mình có phải tự kỷ không và có khả năng phục hồi không ạ.

Sinh con ra chỉ mong con khoẻ mạnh, lành lặn, phát triển bình thường, mình không cần con thông minh hay gì hết, các ba mẹ cho mình lời khuyên với, mình xin vô cùng cảm ơn.
Mẹ Lily

Re: Bé 32 tháng bị chậm nói, rất mong được cả nhà góp ý giúp đỡ

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 4 12, 2017 5:00 pm

Cô Bình vào đọc và phân tích giúp phụ huynh nhé, cần ý kiến Thầy thì chat off-line.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi gvthanhbinh » T.Tư Tháng 4 12, 2017 8:19 pm

Chào chị
Em là Bình – GV của trường Nhân Văn. Em sẽ giúp chị phân tích và lấy thêm thông tin về bé ạ.

1. Về nhận biết: Bé biết các đồ dùng trong nhà
biết đưa đồ cho ba mẹ khi ba mẹ yêu cầu
bé đếm được từ 1-10
Bé rất thích chơi đóng vai bác sĩ . Bé thích giả vờ tắm cho búp bê, đem búp bê vào phòng tắm
bé biết xấu hổ khi gặp nguòi lạ.
2. Về vận động, bé là gái nhưng leo trèo rất nhiều, bé đi chạy bình thường.

Các yếu tố này thì bé nhà mình giống 1 bé 3 tuổi bình thường ạ.

biết dùng tay chỉ đồ vật bé muốn hoặc hướng theo mẹ chỉ vào đồ vật, Bé khi đi ị (trong bỉm) bé sẽ biết nói "ị rồi", bé đau sẽ biết nói "đau rồi". ai làm bé đau bé giơ tay giả bộ đánh và nói "hư nè"

Bé biết nói ra khi đã đi vệ sinh, bị đau, chưa nói ra các mong muốn khác mà chỉ. Nếu trong trường hợp bé muốn vật nào đó mà không có trước mặt thì bé sẽ làm gì ạ.
3. Về ngôn ngữ tiếng việt, bé nói các từ đơn, bé có thể nói lặp lại theo ba mẹ như …từng - từ - một chứ không phải mẹ nói hết 1 câu xong bé lặp lại.

Các bạn 3 tuổi bình thường có thể nói câu 3 – 5 chữ liên tục. Bé nhà mình có hơi chậm hơn so với các bạn.

Mình có nghe nói biết nói nhiều tiếng anh cũng là dấu hiệu tự kỷ đúng không ạ

Cái này không đúng ạ. Hình như bé nhà mình đang học lớp song ngữ? Nếu đúng là vậy thì việc bé nói tiếng Anh nhiều hơn tiếng Việt, và khi nói tiếng Anh rồi thì không chịu nói tiếng Việt là bình thường ạ. Vì ở giai đoạn này, tiếng Anh thì có nhiều video, bài hát vui nhộn, sinh động, giai điệu dễ nghe, từ ngữ đơn giản, hấp dẫn hơn tiếng Việt.

5. Về cảm xúc: bé rất biết cách ăn vạ, bé vừa khóc vừa để ý xung quanh, nếu không ai quan tâm một lát bé sẽ nín

Đây là hành vi, không đáng lo lúc này ạ.

Em cần thêm thông tin về các mặt nhận thức, ngôn ngữ, vận động tinh, cảm xúc của bé. Chị coi chuẩn phát triển của bé 3 tuổi, cho em biết thêm bé nhà mình những cái gì làm được, những cái gì chưa làm được. Dựa vào những thông tin bổ sung đó, chuyên gia và em mới giúp chị đi sát được khả năng của bé ạ.
gvthanhbinh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 4 12, 2017 8:39 pm

Nếu đúng là vậy thì việc bé nói tiếng Anh nhiều hơn tiếng Việt, và khi nói tiếng Anh rồi thì không chịu nói tiếng Việt là bình thường ạ. Vì ở giai đoạn này, tiếng Anh thì có nhiều video, bài hát vui nhộn, sinh động, giai điệu dễ nghe, từ ngữ đơn giản, hấp dẫn hơn tiếng Việt.

Đúng vậy . Ngoài ra, tiếng Anh chỉ có 24 âm nên dễ nghe và bắt chước theo. Tiếng Việt mình lại dính vụ Phonemic tones tức là /ma/, /mà/, /mả/, /má/, /mạ/ ... có ý nghĩa khác nhau. Vì vậy ở tầng thấp playground language, tiếng Anh dễ hơn tiếng Việt. Lên tầng trên academic thì tiếng Anh khó hơn. Về từ vựng thì tiếng Anh có gần 1 triệu từ rồi . Các bạn cẩn thận vụ cho con học tiếng Anh vì thấy con có khó khăn về ngôn ngữ nhé .

Về mặt phát âm, 2 bên ngang ngửa nhau.

phoneme-compare.jpg (16.38 KiB) Đã xem 1463 lần.
Phi
Special Ed.
phi

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.39 khách.