Làm sao để chỉnh ngọng cho bé 30 tháng tuổi chậm nói

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Làm sao để chỉnh ngọng cho bé 30 tháng tuổi chậm nói

Gửi bàigửi bởi thuy741 » T.Năm Tháng 3 23, 2017 12:47 am

Chào Anh Chị.

Bé thứ 2 nhà em được 30 tháng, e mới phát hiện và can thiệp cho cháu từ khi cháu được 25 tháng. Khi đó cháu có 1 số biểu hiện:
- Không nói được 2 từ ( vốn từ rất it: mẹ, bố, chị, bà, măm... - nhưng chưa rõ )
- Thi thoảng đi nhón chân
- Không chơi được những trò thong dung: bạ bênh, cầu trượt, thú nhún...nói chung những trò lạ cháu rất sợ
- It chỉ tay
- It tiếp xúc mắt
Sau đó e có đưa cháu đi can thiệp ở trung tâm, và quan tâm nhiều hơn đến con, sau 1 thời gian cháu cũng có 1 số tiến bộ, tình trạng hiện tại của cháu:
1. Cháu nhận biết và chỉ được 1 số đồ vật, con vật, phưng tiện giao thong bang 1 ngón, có nói được khi hỏi ""đây là gì" nhưng lại hầu như bỏ hết phụ âm đầu
VD: Máy bay - bé nói "bụp ba", xe đạp - xe ạp, chào - ào, Xin - in, màu xanh - màu anh, màu vàng - màu vàu...
Nhiều từ bé tự nghĩ ra âm để nói mà mọi người không hiểu: VD nóng - auo auo, con - auo...
2. Khi muốn xin cháu có thể nói: Auo in mẹ ạ ( con xin mẹ ạ - khi mẹ mớm lời, con xin mẹ đi) hoặc mẹ mớm: con nhờ mẹ đi thì bé có thể nói - "mẹ giúp con ạ"
3. Bé có thể thực hiện 1 số mệnh lệnh đơn giản ( sai đi lấy đồ, chỉ bộ phận cơ thể, nhận biết người thân, đi học về tự biết cất đồ....)
4. Bé đặc biệt thích chơi ô tô và phát âm rất chuẩn từ Ô TÔ, bé thích những vật quay tròn, thích xem bánh xe quay...
5. Bé cũng đang đi học lớp mẫu giáo bình thường, các cô nhận xét vận động thô của bé ok còn vận động tinh ( dán, tô màu...) thì kém.

Hiện em vẫn đang cho cháu can thiệp tại trung tâm, em cũng muốn dạy them bé ở nahf nhưng thấy khó quá, vì bé không chịu tập trung học, và thực sự em cũng thấy rối vì không biết dạy con như thế nào. Bé có nói theo nhưng lại ngọng nhiều...
Em đang rất lo lắng, Rất mong anh chị chia sẻ kinh nghiệm!

Xin cảm ơn ạ!
thuy741

Re: Làm sao để chỉnh ngọng cho bé 30 tháng tuổi chậm nói

Gửi bàigửi bởi Vũ Ánh Hồng » CN Tháng 3 26, 2017 11:43 pm

Em hãy phối hợp với tt về các bài tập nhé! Còn bài tập thì vô kể,tt đã có định hướng bài tập thế nào thì theo luôn thế ấy cho thống nhất!
Thân ái!
Vũ Ánh Hồng

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 4 18, 2017 9:29 am

Vũ Ánh Hồng đã viết:Em hãy phối hợp với tt về các bài tập nhé! Còn bài tập thì vô kể,tt đã có định hướng bài tập thế nào thì theo luôn thế ấy cho thống nhất!
Thân ái!

Xin lỗi, không hiểu gì cả . "tt" nào vậy ạ ?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 4 18, 2017 9:33 am

Hiện em vẫn đang cho cháu can thiệp tại trung tâm, em cũng muốn dạy them bé ở nahf nhưng thấy khó quá, vì bé không chịu tập trung học, và thực sự em cũng thấy rối vì không biết dạy con như thế nào. Bé có nói theo nhưng lại ngọng nhiều...

Tôi không rõ bạn đang cho con đi học ở trung tâm nào nên mình không bàn tới các pp hiện tại nhé .
Con bạn có vẻ đang ở giai đoạn nói cụm 2 từ . Tôi nghĩ bạn nên tập trung nhiều hơn về mặt nhận thức . Giai đoạn nói cụm 2 từ ("bóng bay", "mất rồi" ...) là giai đoạn phát triển nhận thức quan trọng với khoảng 8 dạng câu bé cần học .

Song song với cái đó, bạn sẽ coi việc chỉnh âm . Ở tuổi con bạn, tôi sẽ đoán là cái đầu cần hơn cái sau . Tôi không rõ về con bạn nên chỉ có thể đoán như vậy thôi .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.73 khách.