Bé trai 8 tuổi tăng động giảm chú ý, cần tư vấn.

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé trai 8 tuổi tăng động giảm chú ý, cần tư vấn.

Gửi bàigửi bởi tuxasphy » T.Ba Tháng 1 03, 2017 9:49 am

Xin chào các chuyên gia cùng các cha mẹ cùng cảnh ngộ. Bé trai nhà mình bước sang tuổi thứ 8, đang học lớp 2. Cháu được các bác sĩ tại bệnh viện Nhi TƯ chuẩn đoán ADHD dạng phối hợp các đây 1 năm.(Khi đó test chỉ số IQ của cháu là 120) Cháu được dùng thuốc theo chỉ định của bác sĩ 1 năm rồi và cũng có tiến bộ đôi chút. Cháu nhận thức được nhưng lại không thích học bài, hay lơ đãng, luôn phải có người kèm khi cháu học. Khi nào tập trung cháu có thể làm bài tập rất nhanh, nhất là môn Toán. Cháu có thể nghe, phát âm chuẩn, ghi nhớ các từ tiếng Anh nhưng cháu vẫn không thích học môn này. Cháu hay nổi cáu, khóc lóc thảm thiết, lăn lê những khi không được thỏa mãn mong muốn của mình (muốn chơi nhưng không được chơi, muốn giữ vở sạch nhưng lại làm vở bẩn ... ). Cháu chỉ quan tâm tới việc thỏa mãn bản thân chứ không biết tới cảm giác và mong muốn của người khác. Nhưng cháu chỉ dám nổi cáu ở nhà chứ chưa có hành vi này tại lớp học. Cháu cũng rất khó khăn trong việc chăm sóc bản thân mình: Đánh răng, ăn uống, tắm, vệ sinh ...
Rất mong các chuyên gia, các bố mẹ tư vấn giúp mình cách thức tạo hứng thú học tập cho con, cách lập thời khóa biểu, giao nhiệm vụ, ra mệnh lệnh, nguyên tắc thưởng phạt tích cực cho con. Rồi cách ứng xử khi con có hành vi cáu giận, ăn vạ nữa. Mình cũng rất muốn biết các bài tập điều hòa cảm giác, các bài tập vận động não giúp tập trung tốt hơn . Tóm lại là mình rất muốn đồng hành cùng với con để mong con có thể giảm thiểu những hành vi ADHD để con có thể hòa nhập với mọi người xung quanh tốt hơn. Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
Mình cũng rất muốn được tham gia lớp tập huấn cách can thiệp dành cho trẻ ADHD. Mình ở miền Bắc nên lớp ở HN thì tốt. Nếu có lớp thì cho mình tham gia với. Xin cảm ơn.
tuxasphy

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.17 khách.