Con trai tôi 3 tuổi chậm phát triển ngôn ngữ

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Con trai tôi 3 tuổi chậm phát triển ngôn ngữ

Gửi bàigửi bởi lemongbao » T.Tư Tháng 1 11, 2012 5:28 am

CHÚC MỪNG NĂM MỚI
Chúc bác Tường Anh, bác Phi, bác Xuyến. Cùng tất cả các bậc phụ huynh năm mới vạn sự như ý, gia đình hạnh phúc, các bé tiến bộ.
Tập tin đính kèm
NAM MOI.jpg
NAM MOI.jpg (91.28 KiB) Đã xem 5830 lần.
Ba yêu con
lemongbao

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 1 11, 2012 9:37 pm

Thay mặt mọi người từ CCM cảm ơn Bảo nhiều.
Chúc gia đình Bảo năm nay có nhiều niềm vui, tài lộc. Bé thì học hành tiến bộ bù lại những tháng ngày kiên trì của Bảo.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Thanh Mai » T.Sáu Tháng 3 02, 2012 7:43 pm

Chào mọi người. Mình tên là Mai mẹ bé Hải. Bé nhà mình vừa tròn ba tuổi
Đây là lần đầu tiên mình vào diễn đàn. Bé nhà mình vừa đi khám ở nhi trung ương và kết luận mắc tự kỷ nặng. Mình thực sự bị sốc nặng. Con của mình ai cũng khen đẹp trai, cao to thế mà giờ mắc phải hội chứng này.
Mình thật sự bối rối, mình mới gửi con vào trường Ban Mai ở Hải Phòng để học. Mình muốn hỏi ban quản trị có biết cách nào để dạy con không đi kiễng chân không. Bé nhà mình đi kiễng chân nhiều quá, mình không muốn suốt ngày cứ mắng con vì sợ con sẽ thành lì mất.
Nguyá»…n Thanh Mai

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Sáu Tháng 3 02, 2012 7:59 pm

Bạn nên mở riêng cho con 1 Topic mới, như vậy sẽ tiện hơn cho các chuyên gia hướng dẫn bạn, tiện hơn cho các phụ huynh chia sẻ kinh nghiệm.

Đây là Topic anh Bảo mở riêng cho con anh ấy, để thông tin con bạn chung thì e sẽ khó cho tất cả mọi người theo dõi và chia sẻ.

Là phụ huynh cùng chung hoàn cảnh, chia sẻ với bạn về những khó khăn mà con và chúng ta phải đối mặt.

Bạn thông tin càng chi tiết về tình hình của con qua từng giai đoạn thì các chuyên gia và phụ huynh càng hỗ trợ được bạn nhiều.

Hành trình này của cả con và cha mẹ là hành trình dài gian nan. Bạn đọc kỹ những chia sẻ từ diễn đàn sẽ có nhiều kinh nghiệm thực tế có thể hỗ trợ cho bạn.

Chúc bạn và con khoẻ để luôn cố gắng.
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi lemongbao » T.Sáu Tháng 1 04, 2013 5:32 am

Chào anh Phi chị Tường Anh và tất cả mọi người
Thiện Phúc nay đã vào lớp 1, ngôn ngữ có vẽ khá hơn trước. Biết dùng nhiều từ hơn. Đã bớt nói nhảm theo phim hoạt hình.
- Đọc khá tốt, nhưng chưa hiểu từ ngữ nhiều như các bạn khác
- Viết chữ khá đẹp, nhưng còn rất chậm. Tôi cũng không hiểu sao. Đọc được nhưng mỗi khi viết là phải nhìn từ ký tự một để viết chứ không viết nguyên từ. Ngoại trừ vở tiếng việt Phúc viết ở nhà thì tương đối sạch và đẹp. Còn các vở khác ở lớp thì vừa thiếu vừa dơ.
- Với môn toán có vẽ khá hơn nhưng cũng như các môn khác một số bài toán luyện tập tại lớp Phúc gập khó khăn khi phải viết cũng như tính. các phép tính lớp 1 khá phức tạp đối với Phúc. Tuy nhiên sau nhiều ngày ôn bài cùng ba Phúc có vẽ đáp ứng được hầu hết các dạng toán của lớp 1. Kỳ kiểm tra HKI vừa qua Phúc được điểm 10. Còn môn đọc hiểu chỉ được 6 điểm (đã có chiếu cố)
Mong các phụ huynh có con đang học lớp 1 chia sẽ kinh nghiệm.
Ba yêu con
lemongbao

Gửi bàigửi bởi hoang_chaubt » T.Hai Tháng 2 04, 2013 9:49 pm

Chào Anh bảo Mình có cuốn sách. Phát triển tư duy cho tre tuky từ 6 đến 11 tuổi. Sách tiếng Anh . Dc dịch sanh tiếng Việt. Do 1 mẹ nhờ người dịch . Rồi cùng các phụ huynh chia ra. Mình thấy Anh áp dụng cho con củng tốt.
Mình sẻ gởi tăng Anh 1 Quyên. Để Anh xem và áp dụng cho be Phúc.
Vậy Anh cho minh dịa chỉ nhé. Minh sẻ gởi cho Anh khi qua tết
Chúc Anh cung gia dinh vui khỏe. Đón xuan an lanh
hoang_chaubt

Gửi bàigửi bởi lemongbao » T.Tư Tháng 2 06, 2013 6:26 pm

Chào bạn hoang_chaubt
Tôi rất cảm kích tấm lòng của bạn. Thiện Phúc có sự tiến bộ như hôm nay phần lớn là nhờ các cô ở trường mẫu giáo tận tình giúp đở, nhưng những kiến thức chuyên môn về giáo dục bé là nhờ các chuyên gia concuame giúp đở và tôi cũng được sự động viên rất nhiều từ họ cũng như các phụ huynh khác trên diễn đàn này.
Suốt thởi gian qua tôi không lên diễn đàn được, cũng vì sức khỏe và công việc,...Từng ngày một con tôi tiến bộ, mặc dù chưa cao lắm. Cháu đôi khi chống đối mỗi khi nhắc đến chuyện học ở nhà. Thích đến trường nhưng ở trường thì không có ba bên cạnh như ở nhà thường xuyên nhắc nhở nên cháu hầu như không chịu viết bài gì cả. Học thì có vẽ biết và làm được các bài toàn nhưng gặp nhiều khó khăn mở môn Tiếng Việt.
Nhân đây em cũng xin ý kiến của anh Phi và chị Tường Anh luôn nhé.
Ba yêu con
lemongbao

Gửi bàigửi bởi lemongbao » T.Tư Tháng 2 06, 2013 7:00 pm

Thiện Phúc chào cô Tường Anh, bác Phi, cô Xuyến
T.Phúc ở lớp học
IMG0325A.jpg (47.93 KiB) Đã xem 5109 lần.

T.Phúc học ở nhà
IMG0331A.jpg (43.71 KiB) Đã xem 5110 lần.

Thiện Phúc đã 7 tuổi
IMG0428B.jpg (74.76 KiB) Đã xem 5134 lần.

NĂM MỚI CHÚC CÔ T.ANH, BÁC PHI, CÔ XUYẾN THẬT NHIỀU SỨC KHỎE, HẠNH PHÚC, THÀNH CÔNG
Ba yêu con
lemongbao

Re: Con trai tôi 3 tuổi chậm phát triển ngôn ngử

Gửi bàigửi bởi hoang_chaubt » T.Ba Tháng 2 19, 2013 1:56 am

[quote="lemongbao"]Chào bạn hoang_chaubt
Tôi rất cảm kích tấm lòng của bạn. Thiện Phúc có sự tiến bộ như hôm nay phần lớn là nhờ các cô ở trường mẫu giáo tận tình giúp đở, nhưng những kiến thức chuyên môn về giáo dục bé là nhờ các chuyên gia concuame giúp đở và tôi cũng được sự động viên rất nhiều từ họ cũng như các phụ huynh khác trên diễn đàn này.
Suốt thởi gian qua tôi không lên diễn đàn được, cũng vì sức khỏe và công việc,...Từng ngày một con tôi tiến bộ, mặc dù chưa cao lắm. Cháu đôi khi chống đối mỗi khi nhắc đến chuyện học ở nhà. Thích đến trường nhưng ở trường thì không có ba bên cạnh như ở nhà thường xuyên nhắc nhở nên cháu hầu như không chịu viết bài gì cả. Học thì có vẽ biết và làm được các bài toàn nhưng gặp nhiều khó khăn mở môn Tiếng Việt.
Nhân đây em cũng xin ý kiến của anh Phi và chị Tường Anh luôn nhé.[/quote]

Chào anh Bảo
thấy lâu mà anh Phi và chị Tường Anh chưa cho anh ý kiến dạy Thien Phúc.
mình mạng phép. chia sẻ với anh đôi dòng. chúc mưng con trai anh học giỏi môn toán. và viết chử đẹp.
con mình thi chưa đến tuổi vào lớp 1. nhung vào năm 2010 mình về vn . thấy em gái mình dạy con . học lúc lớp 1 như thế này. khi cô giáo cho con viết từ mới. ví dụ từ khung hình.. thường thi trong sách. chỉ có 2 đến 3 từ giống nhau thôi. em gái mình về nhà vào google. vào khung tim hình ảnh. tim thêm hình. giống từ cho con học. ví vụ như là. cái khăn. khung cửa. trái khế. v v. sau đó mang ra tiệm in. rồi về nhà mình viết chử vào phía dưới từ cho con học khi con học từ mới. thi con phải viết ra. mổi khi con viết thi bảo con đánh vần từ đó va rấp lại. vần vần con quen mặt chử đọc nhanh viết nhanh. kg xem từng từ viết tưng chủ nủa
sau mổi buổi học cho con vào www.socnhi.com vào mục hang chuyện cho con nghe kể chuyện cho con nghe kể chuyện xong thì kg cho con nghe nủa. mà bắc con tự đọc. gì trang web đó mình có thể tắc đi âm thanh theo mình thấy trang web đó rất hay cho các bé. anh có thời gian nên tham khảo xem nhé
khi ranh anh thử chơi gams chủ với con. mình đứa ra vi dụ anh dể hiểu nha. anh viết các từ con đả học vào tờ giấy. A3. viết tum lùm hết. sau đó anh và con cùng chới tìm từ. khi anh nói tù nào ra thì cả 2 cùng tìm. sao đó khoanh vòng lại. ai làm nhiều thì người đó thắng. ng thắng đc quà .
văn mình rất tẹ anh ráng đọc và hình dung ra nha hihi.
chúc Thien phúc nhà anh ngày nhiều tiến bộ
hoang_chaubt

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Năm Tháng 2 21, 2013 8:34 am

Chào anh Bảo, lâu lắm mới thấy tin của bé Phúc. Con trai ngoan và tiến bộ nhiề anh nhỉ. Chúc mừng anh. Sm đang học cách của anh và các kinh nghiêm để chuẩn bị cho con em. Anh có kinh nghiệm gì hay nhớ post lên ho em tham khảo với nhé. Cám ơn anh. Chuc anh và con trai năm mớ thật vui và nhiều tiến bộ
Hasu

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.48 khách.